[Funland] Món ngon mỗi ngày, mời CCCM vào cùng chia sẻ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hến này là hến Miền Trung đấy ạ. Em mua từ trong đó gửi ra ạ .
Em cũng mua hến trong đó gửi ra, mà ăn ko ngon như khi về quê ăn, chắc nó tươi mới, ngọt thịt :)
Thèm quá!
Em lại háo hức chuẩn bị về quê với ba mẹ em rồi :)

sinichit52

Xe container
Cụ mua chân giò cắt sẵn bán của Nga phải ko cụ?
Em từng lười, mua loại này làm bún bò, đúng là da giòn, nhưng hương vị ko ngon thật.
Em vẫn thích làm bằng móng giò hơn. Tại em mê móng giò :)
Chân giò em tự mầm từ cạo lông, nhổ móng cụ ạ. Hôm trước đại ca nhà em về quê chơi, quà mang về cho vợ là 1/4 con lợn cho em ngồi tập thể dục. Thịt thì ngon vì lợn ăn bỗng rượu nhưng làm bẩn thôi rồi. Nhiều khi em ấm ức đại ca nhà em lắm, toàn mang đồ về bắt em phải làm thôi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chân giò em tự mầm từ cạo lông, nhổ móng cụ ạ. Hôm trước đại ca nhà em về quê chơi, quà mang về cho vợ là 1/4 con lợn cho em ngồi tập thể dục. Thịt thì ngon vì lợn ăn bỗng rượu nhưng làm bẩn thôi rồi. Nhiều khi em ấm ức đại ca nhà em lắm, toàn mang đồ về bắt em phải làm thôi.
Em sợ món tự xử này lắm!
Nên ngày xưa đại ca nhà em có hô, em dặn luôn - phải làm sạch nhé! Không em ko ăn đâu, hihi.
Vậy là ngon ngay cụ ah, phải rắn từ đầu :))
Chứ cụ đảm đang thì sói cụ cứ thế, cứ thế hii.
Còn em vụng lại giỏi dọa dẫm :)

L.C.D

Xe container
Nay em mua khúc trắm đen làm ruốc cho F1. Nhà em có 1F1 chỉ thích ăn cá dưới dạng ruốc ạ, bữa nào cũng thêm 1 thìa ruốc (cá hoặc thịt) ăn cùng cơm.
Ngon quá mợ ạ.
Hồi 2 con em còn bé tầm 2-7t, em hay làm ruốc cá và ruốc tôm, nhưng em xao dối hơn mợ 1 chút, ko xao khô hẳn. Khi nấu cháo và rang cơm, em cho đẫy ruốc vào, 2 đứa ăn thun thút. Giờ chúng nó lớn ăn cá nhiều lắm. Con em có mấy thói quen ăn uống mà em rất hài lòng, đó là ăn nhiều rau, cá, uống nhiều nước. Em cho con uống nước trà xanh với em từ bé nên bây giờ chúng nó nghiện trà ô long và nước chè tươi.

L.C.D

Xe container
Cccm nhiều đồ ngon thía em thì gấu cho mỗi bát này ăn tối, đc cái nhẹ bụng đi ngủ:

Chẹp chẹp, thèm quá cụ ới. Em ăn món này ngoài hàng là luôn order thêm bát rau với viên há cảo. Sáng mai em sẽ đi măm món này.

L.C.D

Xe container
Mợ tự làm là quá siêu rùi.
Các cụ nhà em cũng hay mổ nhợn xong vác cả nửa con ra. Em rất sợ làm thịt lợn kiểu thế vì dao thớt của mình ko chuyên nghiệp, làm rất vất. Nên là cứ có lợn kiểu thế là em vác ra hàng thịt nhờ họ pha thịt cho ngon.

sakai_yo

Xe lăn
Ngon quá mợ ạ.
Hồi 2 con em còn bé tầm 2-7t, em hay làm ruốc cá và ruốc tôm, nhưng em xao dối hơn mợ 1 chút, ko xao khô hẳn. Khi nấu cháo và rang cơm, em cho đẫy ruốc vào, 2 đứa ăn thun thút. Giờ chúng nó lớn ăn cá nhiều lắm. Con em có mấy thói quen ăn uống mà em rất hài lòng, đó là ăn nhiều rau, cá, uống nhiều nước. Em cho con uống nước trà xanh với em từ bé nên bây giờ chúng nó nghiện trà ô long và nước chè tươi.
Nhà em chúng nó cũng đang tập ăn rau. Không phải em bảo ăn rau là nó ăn mà chúng nó đọc sách biết ăn rau tốt nên chúng ăn thôi.
Từ hôm mợ hỏi em vụ nướng caramen mợ đã làm chưa ạ? Dạo này bọn nó đi học cả ngày nên em chỉ làm tuần 1 lần vào thứ 6 để ăn cuối tuần thôi ạ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chuột núi đấy cụ
Nó có 2 tên, hoặc trần trụi là chuột núi hoặc dũi cho sang chảnh, đỡ sợ :)
Hồi em đi làm đề tài ở bản H'Mông ở Pắc Nặm - Bắc Kanj được chiêu đãi món này, rất hứng thú. Tới khi nhìn ra con chuột, thì thôi em chỉ có ngồi nhìn, hihi.

sinichit52

Xe container
Mợ tự làm là quá siêu rùi.
Các cụ nhà em cũng hay mổ nhợn xong vác cả nửa con ra. Em rất sợ làm thịt lợn kiểu thế vì dao thớt của mình ko chuyên nghiệp, làm rất vất. Nên là cứ có lợn kiểu thế là em vác ra hàng thịt nhờ họ pha thịt cho ngon.
Mợ làm em phổng cả mũi, nhưng lần sau em cũng xin kiếu không nhận lợn kiểu này nữa. Mang về cho em phải sạch sạch chút chứ kiểu từ chuồng về nhà này em tởn đến già luôn.

L.C.D

Xe container
Nhà em chúng nó cũng đang tập ăn rau. Không phải em bảo ăn rau là nó ăn mà chúng nó đọc sách biết ăn rau tốt nên chúng ăn thôi.
Từ hôm mợ hỏi em vụ nướng caramen mợ đã làm chưa ạ? Dạo này bọn nó đi học cả ngày nên em chỉ làm tuần 1 lần vào thứ 6 để ăn cuối tuần thôi ạ.
Em đợt này cứ cuối tuần là bận lu bu nên em chưa làm mợ ạ. Để qua đợt 30/4 em sẽ thử. Của đáng tội em béo quá, muốn nhịn ăn giảm cân mà em lại cứ mê đồ ngọt. Làm caramen chắc em phải ăn cả khay to.

L.C.D

Xe container
Mợ làm em phổng cả mũi, nhưng lần sau em cũng xin kiếu không nhận lợn kiểu này nữa. Mang về cho em phải sạch sạch chút chứ kiểu từ chuồng về nhà này em tởn đến già luôn.
Nhà em tết đến hay có lợn quê kiểu này, em sợ lắm mợ ạ, nhất là kiểu tối muộn mới chở cho nửa con lợn, lúc đó chợ nghỉ hết rồi, em phải bò ra làm. Pha thịt thái thịt thì ko vất lắm, nhưng cái khoản chặt xương với chặt móng giò thì quả là ác mộng. Cơ bản là do dao nhà ko đủ nặng, tay mình ko đủ lực. Coi như chặt nát hết cả sườn với móng. Em nấu nướng thì thích đẹp nên nhìn sườn với móng mà bị băm nham nhở là em chỉ muốn vứt đi.

Trạng thái
Thớt đang đóng