[Funland] mong các cụ tư vấn giúp bột thông cống

jazzzzz

Xe lăn
chào các cụ,
Năm mới xin gửi đến các cụ các mợ lời chúc Bình an, Đắc tài, Đắc lộc.
Em có chút vấn đề nhờ CCCM tư vấn giúp.
Trận mưa lớn hôm qua đã khiến gia đình em phải hì hục tát nước từ 21g đến đúng giao thừa mới xong, nguyên do là lượng nước trên mái thu xuống quá lớn và ống bị tắc nên nước dềnh lên tại chỗ thoát sàn trong WC ở tầng 1, chảy tràn ra khắp nhà (nền nhà cao hơn sân 30cm.\
Đường thu nước nhà em (giống như sơ đồ - sorry em vẽ bằng ppt nên không đc chuẩn lắm).

Em đã bố trí 2 lỗ thoát sàn ngoài sân (thấp hơn tầng 1 30cm) phòng trường hợp hố ga ngập thì nước sẽ bùng lên ở đây, mấy trận mưa trước thì ok, tuy nhiên hôm qua nó lại chui lên ở trong nhà, nên em nghi ngờ có đoạn ông bị hẹp (Chỗ em khoanh tròn), hàng này dùng sinh hoạt không sao nhưng trận mua hôm qua lớn qua nên mới bị.

Em đã dùng dây thông cống để xử lý nhưng không được, nên lên đây nhờ các cụ tư vấn giúp em có loại bột thông cống nào có thể giải quyết được vấn đề này không hay phải gọi thợ đến xử lý.
Em xin cám ơn.
em gửi hình mình họa mong các cụ giúp đỡ
Tầng 1 có chậu rửa bát và 1WC, Tất cả em dùng ông C3, phi 100

thoat nuoc.jpg

Chỉnh sửa cuối:

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hội thông cống có cái dây thép xoắn chuyên dụng để thông là cái thứ nhất, hai là cụ dùng bột không ăn thua mà dùng các loại tẩy dung dịch í, nó mạnh hơn chắc cũng gần bằng a-xít, nếu dính phải chân tay thì có khi lột cả da tay, loại đó mới là mạnh.

muitranhaibanh

Xe buýt
Chỉ có axit không thì chỉ dùng dây ngoáy và chọc thôi cụ ah

Hà Tam

Xe điện
Cụ nên xem xét phương án lâu dài, đường nước thu mái góp phần làm đầy bể nước thải trong nhà, nên phải tách ra làm riêng đường nước thu mái xả ra sân, đường hay vỉa hè nơi có cống.

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Đường thoát thải cụ dùng phi 100 có vẻ hơi bé, dễ tắc lắm cụ. Mưa to như này chắc mái cụ to nên nhiều nước :D , cụ dụng cái ống bé nên không kịp thu hoạch rồi.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ nên xem xét phương án lâu dài, đường nước thu mái góp phần làm đầy bể nước thải trong nhà, nên phải tách ra làm riêng đường nước thu mái xả ra sân, đường hay vỉa hè nơi có cống.
Vâng cụ, cái dở nhất khi làm nhà của em là chỗ này. Tính rất kỹ cả phần tiếp địa cho điện, cấp nước 2 đường, lỗ thoát sàn ngoài sân đề phòng hỗ ga bị ngập... nhưng lại gộp chung nước thu mái và nước thoát sàn WC làm 1.

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
chào các cụ,
Trận mưa lớn hôm qua đã khiến gia đình em phải hì hục tát nước từ 21g đến đúng giao thừa mới xong, nguyên do là lượng nước trên mái thu xuống quá lớn và ống bị tắc nên nước dềnh lên tại chỗ thoát sàn trong WC ở tầng 1, chảy tràn ra khắp nhà (nền nhà cao hơn sân 30cm.\
Đường thu nước nhà em (giống như sơ đồ - sorry em vẽ bằng ppt nên không đc chuẩn lắm).

Em đã bố trí 2 lỗ thoát sàn ngoài sân (thấp hơn tầng 1 30cm) phòng trường hợp hố ga ngập thì nước sẽ bùng lên ở đây, mấy trận mưa trước thì ok, tuy nhiên hôm qua nó lại chui lên ở trong nhà, nên em nghi ngờ có đoạn ông bị hẹp (Chỗ em khoanh tròn), hàng này dùng sinh hoạt không sao nhưng trận mua hôm qua lớn qua nên mới bị.

Em đã dùng dây thông cống để xử lý nhưng không được, nên lên đây nhờ các cụ tư vấn giúp em có loại bột thông cống nào có thể giải quyết được vấn đề này không hay phải gọi thợ đến xử lý.
Em xin cám ơn.
Tất cả em dùng ông C3, phi 100

thoat nuoc.jpg
Nhà cụ y hệt nhà em. Đó là 1 sai lầm lớn nhất trong xây nhà của em. Trách mình hơi thiếu kinh nghiệm lại gặp ông thợ điện nước không có tâm. Về cơ bản là thoát mái phải đi riêng 1 đường tuyệt đối ko đi chung với thoát sàn. Không thì còn phải tát nước nhiều mùa nữa. :D em cũng vừa phải chạy ống thoát mái ngoài từ tầng mái xả thẳng ra đường tách ko cho qua đường thoát sàn nữa

jazzzzz

Xe lăn
Nhà cụ y hệt nhà em. Đó là 1 sai lầm lớn nhất trong xây nhà của em. Trách mình hơi thiếu kinh nghiệm lại gặp ông thợ điện nước không có tâm. Về cơ bản là thoát mái phải đi riêng 1 đường tuyệt đối ko đi chung với thoát sàn. Không thì còn phải tát nước nhiều mùa nữa. :D em cũng vừa phải chạy ống thoát mái ngoài từ tầng mái xả thẳng ra đường tách ko cho qua đường thoát sàn nữa
Vâng cụ,
Hồi làm cả đội thợ nề và thợ nước không ai tư vấn điều này, điểm dở nữa là nhà em có 3 mái và 3 ống thu khác nhau chập vào ở tầng 2 , tất cả chúng đền nằm trong tường..
Em cũng đã cẩn thận kêu họ đục 2 lỗ thoát thấp hơn ở sân phòng trường hợp bất trắc, mấy lần trước mưa lớn nó bùng lên ở sân chảy tràn ra ngoài.

ubisapro

Xe trâu
Vâng cụ, cái dở nhất khi làm nhà của em là chỗ này. Tính rất kỹ cả phần tiếp địa cho điện, cấp nước 2 đường, lỗ thoát sàn ngoài sân đề phòng hỗ ga bị ngập... nhưng lại gộp chung nước thu mái và nước thoát sàn WC làm 1.
Nhà e cũng bị 1 lần như nhà cụ nhưng WC tầng 1 nhà e thấp hơn sàn tầng 1 30cm nên bị tràn và chảy vào gara thoát ra ngoài (sân vườn nhà e thấp hơn 80cm so với sàn tầng 1). E mở hố ga tổng ở sân ra thì hoá ra do giúp việc thợ tiện nên đổ dầu, mỡ thừa; lâu ngày đóng cục gây tắc. E ra mua que thông cống 12m về ngoáy ra từng cục to => done :D Nếu nhà cụ có thể mở được hố ga cuối hình cụ vẽ, thì khả năng thông được sẽ cao.

funcar.asia

Xe đạp
Nhà e cũng bị 1 lần như nhà cụ nhưng WC tầng 1 nhà e thấp hơn sàn tầng 1 30cm nên bị tràn và chảy vào gara thoát ra ngoài (sân vườn nhà e thấp hơn 80cm so với sàn tầng 1). E mở hố ga tổng ở sân ra thì hoá ra do giúp việc thợ tiện nên đổ dầu, mỡ thừa; lâu ngày đóng cục gây tắc. E ra mua que thông cống 12m về ngoáy ra từng cục to => done :D Nếu nhà cụ có thể mở được hố ga cuối hình cụ vẽ, thì khả năng thông được sẽ cao.
Chính xác như cụ này và em cũng đã từng! Mỡ đóng như đúc khuôn, trắng đục kết hợp với tóc và rác nhỏ tạo các khối nhẹ nhưng chắc chắn. Dây lò xo (7-10m) xin được đồng hành cùng cụ thớt :D
Cụ thớt nhớ lấy kìm bẻ cái đầu của lò xo cho thẳng thêm chút chĩa về phía trước để sức cắm, khoan vào khối dầu mỡ tốt hơn.

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Chính xác như cụ này và em cũng đã từng! Mỡ đóng như đúc khuôn, trắng đục kết hợp với tóc và rác nhỏ tạo các khối nhẹ nhưng chắc chắn. Dây lò xo (7-10m) xin được đồng hành cùng cụ thớt :D
Cụ thớt nhớ lấy kìm bẻ cái đầu của lò xo cho thẳng thêm chút chĩa về phía trước để sức cắm, khoan vào khối dầu mỡ tốt hơn.
Em nghĩ nhà cụ thớt không tắc do dầu mỡ đâu, chỉ thoát mái với 2 sàn wc ( không qua bể thải ) thì tắc do cát bụi tóc rụng và lá cây mục thôi. Diện tích mái lớn, hứng khá nước + ống bé dễ tắc nên cụ thớt được ngày thể dục tất niên :D
Đại tu đường ống thôi cụ.

• Vodka
Reactions: QAZ

jazzzzz

Xe lăn
Em nghĩ nhà cụ thớt không tắc do dầu mỡ đâu, chỉ thoát mái với 2 sàn wc ( không qua bể thải ) thì tắc do cát bụi tóc rụng và lá cây mục thôi. Diện tích mái lớn, hứng khá nước + ống bé dễ tắc nên cụ thớt được ngày thể dục tất niên :D
Đại tu đường ống thôi cụ.
Dạ em vẽ thiếu tầng 1 ah, bồn rửa bát cũng thoát ra đây.

jazzzzz

Xe lăn
Nhà em cũng dùng dây thông cống 10m, đã mò ở 2 lỗ thoát ở sân nhưng ok.
Nên em đoán chỗ khoanh tròn vì nếu nước nhiều thì nó sẽ bùng lỗ thoát ở sân vì vị trí này thấp hơn tầng 1 là 30cm

hong.viwaco

Xe container
chào các cụ,

Em xin cám ơn.
Tầng 1 có chậu rửa bát và 1WC, Tất cả em dùng ông C3, phi 100

thoat nuoc.jpg
Nhà cụ phải dùng máy thông tắc cống với dây lò so phi 16 hoặc 22mm thì mới xử lý được

QAZ

Xe container
Nước dềnh chủ yếu là do mưa to quá không thoát kịp. Nước mưa có thể phòi lên cả chậu rửa bát luôn.

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Nước dềnh chủ yếu là do mưa to quá không thoát kịp. Nước mưa có thể phòi lên cả chậu rửa bát luôn.
E dự nhà cụ ý bị rác với mỡ quện làm hẹp đoạn trước cổng thoát sân chứ chưa tắc hẳn. Rửa bát thêm vài hôm tết mỡ màng là bịt kín luôn.

ubisapro

Xe trâu
Nhà em cũng dùng dây thông cống 10m, đã mò ở 2 lỗ thoát ở sân nhưng ok.
Nên em đoán chỗ khoanh tròn vì nếu nước nhiều thì nó sẽ bùng lỗ thoát ở sân vì vị trí này thấp hơn tầng 1 là 30cm
Cụ thử ở miệng hố ga, chỗ tổng thoát của cụ ra ngoài xem. Từ đó thọc dây vào ngoáy ngược lại về khu WC tầng 1. Thường dầu mỡ sẽ bị nhiều ở ngay đoạn đầu hố ga, phía trong sẽ ít hơn. Còn về nước thoát phi 100 thì đúng hơi bé, nhà e làm từ tầng thượng giật xuống sẽ to ra. Nhưng về lý thuyết, khi đường ống nhỏ thì phải dềnh trên thượng vì ko thoát kịp (nhà e cũng đã từng bị khi lắp nắp thoát như ở WC, sau đó e phải chạy ra mở hẳn cho thoát, hôm sau ra mua quả cầu lắp vào). Chứ khi đã chui vào lỗ, nếu đường ống ngon thì việc tràn e nghĩ ko nhiều được.

ubisapro

Xe trâu
Phòi lên cả chậu rửa thì e dự các chỗ khác nhà cụ dềnh lâu rồi @@. Chắc nhà cụ đường thoát ăn cùng với bồn rửa, thoát wc riêng nên chưa bị như cụ thớt. Nhưng dềnh lên tận bồn rửa bát thì cụ khẩn trương thông ống vì dầu mỡ đi :D

Bao0Cao0Lao

Xe tải
Hẹp hay tắc thì cũng đúng chỗ cụ thớt khoanh rồi. Giải pháp tạm thời là thông và đấy là trọng tâm câu hỏi của cụ thớt. Tiếc là em chưa phải thông bao giờ nên không tư vấn cho cụ được :(

giangha2k3

Xe tăng
Em nghĩ có thể do ống thoát bị võng từ đoạn chữ T đến đoạn thoát sàn sân, dẫn đến ống bị bám mỡ, mỡ nó đóng cục gây thu hẹp tiết diện ống, nên nước thải sinh hoạt vẫn thoát bình thường, khi mưa lớn với lưu lượng nước lớn nó không thoát kịp. Nhà em cũng bị như vậy, mấy năm đầu mưa lớn không sao, năm nay nước không thoát kịp, em lấy dây lò xo ngoáy thì thấy có dính mỡ trên dây lò xo, may mà cách đầu ống có mấy mét, em đổ 2 ấm siêu tốc nước sôi vào, kết hợp ngoáy dây lò xo, xong xả nước thấy có trôi ra 2 cục mỡ to hơn cổ tay, dài tầm 25cm, làm xong thấy nhẹ cả người.