[Funland] Mong CCCM giúp ạ - Bé chậm nói!!!

hai.tranhr

Xe container
Câu hỏi này cách đây khoảng 6 tháng iem có hỏi rồi ạ :(
Cháu nhà em năm nay 38 tháng rồi mà vẫn chưa nói được ạ.
Nguyên nhân có lẽ do bé xem TV và máy tính bảng nhiều quá trong thời gian Covid ạ.

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá. https://rongvietedu.vn/cac-hoat-dong/tu-van-va-can-thiep-tri-lieu-tam-ly

Giáo trình học của cháu:

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ? Iem lo quá nên nghỉ làm ở nhà chơi và tương tác với cháu rồi ạ.

Hiệu quả các trung tâm dạy nói có thật sự hiệu quả không ạ? :(

Chỉnh sửa cuối:

Big Bang

Xe điện
Nguyên nhân có lẽ do bé xem TV và máy tính bảng nhiều quá trong thời gian Covid ạ.

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá.

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ?

Cụ cho cháu đi khám, nếu không có vấn đề gì thì không nên lo quá.
Đứa em họ cháu phải đến 4 tuổi nó mới biết nói, giờ cũng là kỹ sư, vợ con đàng hoàng

jang

Xe tăng

Khoảng 2 tháng nay em cho bé đi học nói ở trung tâm Rồng Việt, bé vẫn chưa nói được nên em lo quá.

Có Cụ Mợ nào có bé bị chậm nói như em không ạ? Giải pháp CCCM đang áp dụng là gì ạ?

Cụ đưa cháu vào viện Nhi Trung Ương khám đi cụ. Trong đấy cũng có cả trung tâm trị liệu nữa chứ các cụ trên này e là không khuyên được đâu. Có nhiều nguyên nhân gây chậm nói, cần có chuyên môn để xác định đừng nghe các mẹo truyền miệng rồi sau này lại ân hận không đi khám sớm.

vnptvinaphone

Xe buýt

Cụ nên cho cháu thăm khám, tư vấn sớm & kiên trì giao tiếp hai chiều, tạo môi trường cho cháu để cải thiện, để lâu thành ra theo hướng tự kỷ thì cực khoai

sakai_yo

Xe lăn
Ngoài chậm nói thì cháu còn chậm gì nữa không ạ? Cháu có tương tác mắt hay gì với người đối diện không? Nói chung là cụ để hơi muộn đấy ạ. F1.2 nhà em chậm nói nhưng em cho đi học lớp chuyên biệt lúc 30th, học 1 tuần là cháu bật ra âm. Để tối em ngồi máy tính em gõ cụ thể.

eagles

Xe buýt
Chết dở. Xung quanh e gặp 3 ca bé tầm 3-4 tuổi chậm nói, k tương tác dc vs ng lớn. K biết do thiết bị điện tử hay vde gì

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nên đi khám sớm đi cụ !
Kết hợp bế cháu ra chợ giật đồ ăn :))

hai.tranhr

Xe container
Cụ cho cháu đi khám, nếu không có vấn đề gì thì không nên lo quá.
Đứa em họ cháu phải đến 4 tuổi nó mới biết nói, giờ cũng là kỹ sư, vợ con đàng hoàng
Vâng cảm ơn Cụ ạ

hai.tranhr

Xe container
Cụ đưa cháu vào viện Nhi Trung Ương khám đi cụ. Trong đấy cũng có cả trung tâm trị liệu nữa chứ các cụ trên này e là không khuyên được đâu. Có nhiều nguyên nhân gây chậm nói, cần có chuyên môn để xác định đừng nghe các mẹo truyền miệng rồi sau này lại ân hận không đi khám sớm.
Cảm ơn Cụ ạ!

hai.tranhr

Xe container
Ngoài chậm nói thì cháu còn chậm gì nữa không ạ? Cháu có tương tác mắt hay gì với người đối diện không? Nói chung là cụ để hơi muộn đấy ạ. F1.2 nhà em chậm nói nhưng em cho đi học lớp chuyên biệt lúc 30th, học 1 tuần là cháu bật ra âm. Để tối em ngồi máy tính em gõ cụ thể.
Cảm ơn Cụ nhiều ạ!
Cháu nhà em nói cơ bản các từ ngắn được nhưng lười nói lắm ạ :(
Khoảng tương tác mắt đúng là ít thật.

phuongmit

Xe cút kít
Chậm nói có nhiều nguyên nhân và nên thăm khám sớm nhất có thể. Nhiều người trấn an nhau là k sao đâu, lớn nó giỏi lắm bla blo là toàn nghe kể nhiều thôi, k lo quá nhưng cũng k nên chủ quan. Ngoài 3 tuổi mới thăm khám thì muộn vì độ tuổi của trẻ đi học phổ biến nhất bây giờ là 18 tháng, nếu đi học sẽ phát hiện ra sớm hoặc sẽ cải thiện dc tình trạng chậm nói, mải tv ipad hơn là ở nhà. Chúc F1 nhà cụ gặp thầy gặp thuốc

Bé nhà cụ có ca hát đc hay ko
Cháu gái e cũng ko hay nói, giao tiếp vs mn. Nhưng ca hát thì thuộc hết, số thứ tự hay chữ cái đọc vanh vách chỉ là ko mấy khi nói hay giao tiếp vs mn
Cháu e cũng 37 tháng r.

FANVIST

Xe tăng
Nếu khả năng nghe của cháu bình thường thì không nên lo lắng quá, cho cháu đi nhà trẻ, tiếp xúc với cô giáo và bạn bè nhiều vào cụ ạ

fantasy0178

Xe tăng
Bạn e dạo trước Covid cũng có cu con chậm nói, đi khám thì gần như tự kỷ hay tăng động giảm chú ý, e cũng k nhớ nữa. Sau đó cho về quê với ô bà thì cải thiện rõ rệt, tương tác nhiều mọi người và các vật nuôi trong gia đình, khoảng gần 1 năm thì nói lưu loát và hiện đi học bình thường, cụ thử cho cháu tiếp xúc nhiều với thiên nhiên và các hoạt động ngoài trời, hạn chế tối đa xem TV và MTB xem sao.

hai.tranhr

Xe container
Bé nhà cụ có ca hát đc hay ko
Cháu gái e cũng ko hay nói, giao tiếp vs mn. Nhưng ca hát thì thuộc hết, số thứ tự hay chữ cái đọc vanh vách chỉ là ko mấy khi nói hay giao tiếp vs mn
Cháu e cũng 37 tháng r.
Dạ có ạ, cháu nó hát đủ kiểu từ tiếng Anh, tiếng Việt (cũng hơi rõ lời) và còn ú ớ các kiểu. Nhưng lười nói lắm ạ :(

hai.tranhr

Xe container
Bạn e dạo trước Covid cũng có cu con chậm nói, đi khám thì gần như tự kỷ hay tăng động giảm chú ý, e cũng k nhớ nữa. Sau đó cho về quê với ô bà thì cải thiện rõ rệt, tương tác nhiều mọi người và các vật nuôi trong gia đình, khoảng gần 1 năm thì nói lưu loát và hiện đi học bình thường, cụ thử cho cháu tiếp xúc nhiều với thiên nhiên và các hoạt động ngoài trời, hạn chế tối đa xem TV và MTB xem sao.
Cảm ơn Cụ ạ, bên trung tâm Rồng Việt họ cũng tư vấn như Cụ, cộng thêm chương trình can thiệp như trên ạ.

mayxanh_hp

Xe tăng
Có chậm nói thông thường và chậm nói bệnh lý. Nếu cháu vẫn giao tiếp bằng mắt bình thường, biết làm theo mệnh lệnh chỉ dẫn của người lớn, vẫn biết mè nheo làm nũng hay thể hiện tình cảm bình thường với người thân thì có lẽ cháu chỉ chậm nói thông thường. Tóm lại là nên so sánh các hoạt động của cháu với các bạn cùng lứa tuổi ở lớp. Nếu chậm nói thông thường thì ko lo lắm.

Raul7

Xe tải
Cu nhà em cũng chậm nói, rồi khoảng 4 tuổi nói nhiều hơn nhưng ngọng chả hiểu nó nói gì, rồi cho đi học chữa ngọng, giờ nói nhiều, nói như khiếu

smallbrother

Xe buýt
cụ quan sát cháu xem có hay đi nhón gót chân ko (kiểu đi kiễng chân) , nếu kèm triệu chứng này phải đi khám gấp nhé

thobeo

Xe hơi
Cụ khám bs đinh văn hoè ở viện hồng ngọc nhé. Bế con đi khám nhiều quá toàn bs trưởng phó khoa mà toàn bị doạ. Còn không thì cụ trực tiếp đưa con đến gặp hiệu trưởng trường hoa thuỷ tiên nằm ở trần tử bình. Hoặc trung tâm mai hương. Còn một chỗ nữa ở nguyễn công trứ nghe nói tốt nhưng giá cao và khá đông. Nếu đi sớm thì can thiệp kịp. Chỗ em đi 2 tuần đã bật âm, trước đó chỉ ê a và lười giao tiếp mắt