[Funland] Mong chị tế mới ra tay chứ ko thì người bệnh sẽ nguy mất

Dacia90

Xe tăng
Tình hình này thì giờ sạch bóng đội "Trình dược viên, tiếp thị sữa" ở các bv. Trước vào viện thì góc nào cũng thấy các bạn ý lượn, bàn khám bệnh đầy các loại văn phòng phẩm in tên các hãng thuốc...

polizia

Xe container
Tình hình này thì chịu khó mua thêm cái bảo hiểm ngoài như Bảo Minh- Bảo Việt…
Hạn mức điều trị tầm 5-10tr/ ngày cũng đc.
Có bệnh gì vừa vừa thì té ra viện tư khám chứ viện công hết thuốc thì bác sỹ có giỏi cũng chịu.
Nếu phải mổ xẻ gì thì bảo họ book bác sỹ viện công sang mổ, bảo hiểm ngoài chi trả đc kha khá còn lại tự trả cũng đỡ hơn phần nào.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Bệnh viện Chợ Rẫy còn có 1 máy CT hoạt động người bệnh giờ ra ngoài chụp xong đem kq về.

TranCB

Xe tăng
Củi lửa đang nóng mà các Cụ cứ bảo tư lệnh ngành ra tay, sợ chết bỏ mẹ đi, cứ xui dại.

theanh90

Xe tăng
Thì đó. Viện tư họ được thu nhiều xèng mà chất lượng có hơn viện công đâu. Vậy tại sao viện công vừa thu ít tiền vừa phải làm tốt, lại còn muốn viện công làm từ thiện cho người nghèo nữa.
Cái ông Bộ Y tờ thì không làm chính trị được nên toàn bị ép, thêm khoản ra quy định trời ơi từ trên trời áp xuống dưới nên bệnh viện khó làm, người bệnh cũng bị khó khăn.
Giờ chỉ có sửa lại luật mới giải quyết được thôi.
Viện công số ca bệnh nhiều (vì viện phí rẻ, khám bhxh) , lâm sàng nhiều nên lên tay nhanh chứ ra viện tư thì toàn khám mấy bệnh nhân kiểu “nhà giàu dẫm phải gai mồng tơi” bệnh chưa có gì đã rồng rắn kéo nhau đi khám thì lấy đâu ra kinh nghiệm. Bv tư hiện nay lại chỉ chăm chăm kiếm xèng vớ vẩn còn không đầu tư nghiên cứu phác đồ, mua dăm ba cái máy mà pr như giỏi giang lắm.

New car 2023

Xe điện
Khám viện thể thao về mấy cái chấn thương cơ xương khớp em thấy chuẩn phết.

Đợt xưa em đá bóng chấn thương không đi nổi, vào viện thể thao chụp chiếu cộng hưởng từ.
Anh bác sỹ (trẻ thôi) đọc phim phán xanh rờn, đứt bán phần dây chằng chéo rồi. Về uống thuốc, tự khỏi. Nếu xác định không chơi thể thao chuyên nghiệp thì không cần mổ xẻ gì cả.

Cháu không yên tâm, nhảy vào viện ĐH Y, đăng ký khám giáo sư về cơ xương khớp. Nhìn thấy cái phim chụp ở viện thể thao, ông giáo sư còn hỏi đã khám ở viện thể thao rồi còn đến đây làm gì. Xong cũng đọc phim ra cái món dây chằng. Nhưng cụ bác sỹ già doạ em tái mặt, nào là hàng tuần phải đi hút dịch, nào là cần phải vào Việt Đức mổ, rồi tập vật lý trị liệu...

Cuối cùng em kệ, về vẫn uống thuốc theo đơn anh thể thao vì xót tiền.

Đúng tròn 1 tháng sau em lại đi đá bóng :)
Ngoài lề một chút là, bác đã may mắn khi vẫn có thể đá bóng.
Đứt/rách dây chằng, thì bác không đá bóng nổi đâu, dù là bán phần.
Lại thêm cái sự "Về uống thuốc, tự khỏi", thì đây chỉ là Giãn dây chằng thôi. Và cậu đốc tờ nói quá lên để cảnh báo bác. Dù sao cũng là ý tốt.

Tôi cũng bị giãn dây chằng chéo sau gì đó, phải bỏ hết cả bóng bánh tennis ..., giờ tập chạy chậm.

vim732000

Xe buýt
Giờ làm bộ trưởng mệt mỏi phết nhỉ? Dân chửi lên, quan trên ấn xuống. Cái nhà chị gì đấy mới lên thấy có vẻ lành lành thế nào ấy. hay là do không nắm vững nội tình và đặc thù của ngành. Cứ phải máu như a Thăng dạo nào nhẽ việc mới thông nhanh?

ung_sung_tu_tai

Xì hơi lốp
Ngoài những máy móc kỹ thuật cao như kiểu robot mổ não nhé,
Chúng ta nhìn nhận từ một góc khác rằng phải đến gần/hơn một năm nay số máy xét nghiệm các kiểu được nhưng công ty tốt bụng "cho mượn" đã bị đắp chiếu. Điều này khách quan mà nói nó sẽ ảnh hưởng đến công việc của các BS trong việc chuẩn đoán/chữa trị bệnh.
Nhưng cũng khách quan mà nói trong cả năm qua, lượng bệnh nhân chắc cũng không giảm đi so với trước, tình trạng sức khỏe/bệnh tật của nhân dân chắc cũng không phải là được cải thiện hơn so với trước (tức là dân ta ít bệnh hơn trước); và tình trạng/hậu quả của việc thiếu xét nghiệm cũng chưa thấy "chết đến mít".... Vậy phải chăng số lượng xét nghiệm trong năm qua giảm xuống là do trước đây lạm dụng xét nghiệm quá ?

Bác nào giải thích hộ phát vì sao bệnh viện chỉ thiếu các trang thiết bị kỹ thuật cao như máy chụp cắt lớp vi tính (CT-scanner), máy chụp cộng hưởng từ (MRI), máy siêu âm doppler màu... thế mà lại sắp phải đóng cửa. Có phải người bệnh nào cũng được, cũng cần sử dụng những kỹ thuật cao ấy đâu?
Ồi xời, cái bác này.

Tôi là người mà đã phải đưa người nhà đi khám ở Viện Tim Hà Nội chỗ cuối Trần Hưng Đạo, gần ga tầu hỏa ấy. Viện ấy là viện công bác nhỉ? Thời ông Tuấn còn làm giám đốc. Ai đời người nhà tôi tim cứ đập 200 nhịp / phút mà chúng nó (tôi không gõ nhầm đâu, tôi gõ "chúng nó" đấy) bắt làm hết xét nghiệm này đến xét nghiệm kia, thu của tôi 5 triệu, từ 9h sáng đến 4 rưỡi chiều mới phán bị ABC (ABC tôi quên mẹ nó rồi).

Hôm sau, xét thấy tình hình có thể dẫn đến sự an nguy của tính mạng người thân, tôi đưa thẳng bệnh nhân vào Tim Bạch Mai. Ở đây, sau khi đo nhịp tâm đồ, họ bảo ABC. Ờ, bác sỹ Tim Hà Nội cũng phán chuẩn đấy nhỉ. Hỏi, các bác sỹ có cần các kết quả xét nghiệm ở Tim Hà Nội không. Đáp (ý thôi nhé): chúng tôi không thiếu giấy chùi đít.

Key take-aways:

- Y tế công làm dịch vụ như kứt ngay cả đối với bệnh nhân có khả năng chi trả, mặc dù có trình cao nhưng họ đã bị làm cho méo mó vì động cơ lợi nhuận, vì họ bị cơ chế ràng buộc;

- Tuấn tim nhập kho tôi rất hả hê, cá nhân thôi.
Bệnh viện Chợ Rẫy còn có 1 máy CT hoạt động người bệnh giờ ra ngoài chụp xong đem kq về.

Chỉnh sửa cuối:

El Jefe 2

Xe tăng
Nếu các cụ có đủ thời gian thì chịu khó đọc hết bài này, anh GĐ bệnh viện nói khá đúng và đủ, ngắn gọn, những điểm "chết" hiện nay về đấu thầu máy móc thiết bị đặc thù, chất lượng cao trong ngành Y.

Những điểm này, ai đã từng trực tiếp làm, hoặc có kiến thức sâu về đấu thầu mua sắm công đều biết. Còn những người không làm về mảng thầu thì vẫn luôn cho rằng ko ăn ko chấm mút được gì nên ko chịu đấu. Với những điểm "chết" như này, dù có chấm mút được cả 100% cũng ko làm được.

https://vietnamnet.vn/nguy-co-benh-vien-cho-ray-chi-dat-stent-cho-ca-cap-cuu-vi-vuong-gia-goi-thau-2114148.html

Hự.

Xe điện
Nếu các cụ có đủ thời gian thì chịu khó đọc hết bài này, anh GĐ bệnh viện nói khá đúng và đủ, ngắn gọn, những điểm "chết" hiện nay về đấu thầu máy móc thiết bị đặc thù, chất lượng cao trong ngành Y.

Những điểm này, ai đã từng trực tiếp làm, hoặc có kiến thức sâu về đấu thầu mua sắm công đều biết. Còn những người không làm về mảng thầu thì vẫn luôn cho rằng ko ăn ko chấm mút được gì nên ko chịu đấu. Với những điểm "chết" như này, dù có chấm mút được cả 100% cũng ko làm được.

https://vietnamnet.vn/nguy-co-benh-vien-cho-ray-chi-dat-stent-cho-ca-cap-cuu-vi-vuong-gia-goi-thau-2114148.html
Quá đúng. Nhiều ông ko hiểu rõ cứ chửi cho sướng mồm. Vạch ra điểm nghẽn để biết đường mà gỡ chứ ko phải để bênh hay bao biện cho những cái sai khác. Cứ lu loa chửi mà chẳng cần biết nội tình thì dễ. Đến lúc chính mình hay người nhà mình đi viện thì mới biết thế nào là hậu quả của việc biết có điểm nghẽn mà ko kịp gỡ.

Website
casamia.vn
Các cụ cứ bảo làm thì sợ thành củi! E nói thật là lãnh đạo bv nếu làm để xây dựng bv, phục vụ bệnh nhân thì chẳng ai bắt bớ làm gì. Quen cái kiểu hoa hồng, % rồi giờ ko kiếm đc tí thì phá. Đấu thầu công khai, cứ giá rẻ, chất lượng thì chọn, nhà cung cấp đề xuất trích phần trăm thì chỉ thẳng mặt bảo trừ vào hàng hoá cho tao.
Thật cụ nhỉ, cứ làm đúng thì ai làm gì mà đổ tại này tại kia. Cái này là yếu kém về quản lý và tổ chức rồi.

khaphieu

Xe tải
Dàn Thượng thơ khoá này đuội quá. Hầu như ko thấy ai cá tính. Toàn đoàn đội với trợ lý, thư ký lên

robertlang8282

Xe tải
Từ khi chị ấy từ bí thư Bắc Ninh về Em vẫn khẳng định lại : không đánh giá cao cán bộ trưởng thành qua con đường Đoàn thanh niên bằng qua các môi trường khác ...Nhất là Bộ y tế là một Bộ mà yêu cầu đòi hỏi trình độ quản lý phải là người có chuyên môn .
bên ấy thì ai cũng biết toàn đội làm láo báo cáo hay, cho vào những vị trí nóng thì lấy đâu ra kiến thức + kinh nghiệm thực chiến

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Giám đốc Bệnh viện Việt Đức: 'Hóa chất, vật tư chỉ còn đủ dùng trong một tuần'
HÀ NỘI GS.TS Trần Bình Giang, Giám đốc Bệnh viện Việt Đức, cho biết nhiều hóa chất, vật tư tại đơn vị đang cạn kiệt, có hóa chất chỉ đủ dùng trong 7 ngày nữa.

"Đây là việc 'cấp cứu của cấp cứu', cần được tháo gỡ ngay lập tức. Nếu không đủ hóa chất, vật tư, bệnh viện sẽ chỉ tiếp nhận bệnh nhân cấp cứu hoặc không thể hoạt động", ông Trần Bình Giang nói tại tọa đàm Ngành y vượt khó, sáng 23/2. Tình trạng này không chỉ diễn ra ở Việt Đức mà còn ở một số bệnh viện tuyến cuối khác....

Mong là cơ quan chức năng ra tay chứ cứ mua vào mà bị dính tràm thì người bệnh biết làm sao
Phải nói là người bệnh có thể ra đi nhưng không quan trọng bằng cái ghế lung lay và ko ai dám mua bán
Mình chị cũng không làm gì được vì cái quan tron gj là cơ chế có được cởi trói, tháo gỡ không? Là chính sách, pháp luật chứ vẫn thế thì cũng khó lắm ạ

robertlang8282

Xe tải

thế sao ko tự chủ thu chi đi nhỉ? Mua máy tốt + giá hợp lý thì nhiều bệnh nhân đến. Còn ông làm kém thì phá sản theo quy luật thị trường? Hay các ông sợ bổng lộc ít hơn là vắt sữa từ nhà nước?

Cứ cơ chế xin cho phân bổ đấu thầu bằng tiền nhà nước thế này thì có 1000 năm nữa cũng vẫn có % có chấm mút nhé

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
thế sao ko tự chủ thu chi đi nhỉ? Mua máy tốt + giá hợp lý thì nhiều bệnh nhân đến. Còn ông làm kém thì phá sản theo quy luật thị trường? Hay các ông sợ bổng lộc ít hơn là vắt sữa từ nhà nước?

Cứ cơ chế xin cho phân bổ đấu thầu bằng tiền nhà nước thế này thì có 1000 năm nữa cũng vẫn có % có chấm mút nhé
Cụ nhầm, tiền của họ đấy chứ đâu tiền của NN, các BV lớn đều đã tự chủ. Cụ đã thấy câu: "Con xin phép bố mẹ cho con tiêu tiền của con" chưa. Trước đây là Bộ thẩm định cụ nhé, chứ ko phải là các BV, giờ đưa về cho các BV tự QĐ và tự chịu trách nhiệm. Ngon và dễ thì mời cụ vào làm hộ cái ạ. Chúng em bây giờ chỉ cần có cái dùng để điều trị cho người bệnh mà thôi. Đi thuê Cty đủ đk thẩm định mà sơ xuất CCHN của thẩm định viên hết hạn chưa cấp kịp thiếu 1 ngày là ông GĐBV tèo rồi, nói gì đến ăn với chia nữa. Còn giá xây dựng KH thầu là do BHYT thẩm định, họ đồng ý mức giá đó thì mới được đưa vào KH, họ bảo cao thì xin mời về làm lại từ đầu. Toi cả tháng luôn là bình thường.

Một vấn đề nữa là sau dịch, các cơ sở y tế tư nhân phát triển mạnh mẽ. Các Cty Dược chán chả muốn bán cho công lập vì lằng nhằng, tư nhân thích chỗ nào thấp mua thì mua, thích chất lượng cao thì mua hàng giá cao, ko ai hỏi, xong là ck ra về. Bán cho mấy ông công lập chuẩn bị cả tạ hồ sơ mà giá thì năm sau lại phải thấp hơn năm trước thế hoặc tối đa bằng giá mua năm trước thì để cụ nó trong kho cho lành. Đến bát phở còn trượt giá nữa là thuốc men, vật tư tiêu hao. Trong giải giá công khai trên công thông tin đấu thầu quốc gia có đơn vị tư nhân mua giá cao gấp rưỡi với giá các đơn vị công lập, cao nhất toàn ngành nhưng có sao đâu, mấy ông công lập mà mon mem gần đến đó thì cứ liệu hồn. Cùng 1 loại thuốc, cùng xuất xứ, cùng nhóm, cùng CO, CQ như nhau đấy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Nghề nào ăn nghề đó; cờ đến tay ai, người ấy phất...vvv