[Funland] Mông lung U30

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ạ! Nhân ngày nồm ẩm, đầu óc em cũng đang ẩm ẩm nên thôi thì em viết đôi dòng giãi bày tâm sự.
Em có nhà, có xe, 1 vợ, 1 con, ông bà dễ chịu ở cùng chăm lo cho em luôn nhưng em thấy cuộc sống của em đang bình quá!
Hiện tại, nói cuộc sống yên bình hạnh phúc cũng đúng vì nếu so sánh thì thì kể như em chắc cũng được gọi là mức ổn so với mặt bằng chung. Nhưng mà "bình" theo kiểu nó cứ bình bình, chưa thấy hướng làm, hướng phát triển gì, cứ bình bình mãi thế này thì chết, bình chân như vại đứng yên một chỗ thế này khi mà nhìn xã hội vận động, mọi người vận động, phát triển mà lo lắng cho tương lai mình quá ạ!
Nói thêm 1 chút về bản thân em, em sinh ra trong gia đình viên chức cơ bản, được định hướng học hành nghiêm túc để theo con đường tay cắp cặp chân đút gầm bàn. Ấy mà xong xuôi em lại đi buôn ợ, được đôi ba năm khá thành công thì covid và mọi thứ thay đổi hoàn toàn, cảm giác như chi tiết bánh răng của em đang hơi mẻ trong guồng quay của cả chiếc máy xã hội lớn. Giờ thì vợ em trông nom 1 cửa hàng nhỏ, doanh thu lẹt đẹt, em thì đi làm thuê. Làm thuê ->làm chủ -> làm thuê, em thấy việc lái xe thuê cho 1 ông chủ lớn cũng không khó khăn gì, em tự thấy rằng mình làm rất tốt, trách nhiệm công việc, thậm chí tham việc, em làm tất cả mọi thứ xoay quanh sếp hiện tại (làm như khi mình làm chủ mọi việc mình đều tham làm) và dần em đang an phận với việc làm thuê rồi.
Nhưng đôi lúc em thấy mông lung quá, mông lung với sự bình bình này, mông lung với thu nhập, mông lung vì sự hăng máu, linh hoạt nhìn cơ hội làm ăn đang dần mất đi. Mấy mà lại U40, em cảm thấy mình đang bi quan, và suy nghĩ có phần người già so với tuổi u30 của mình...
Hôm trc em post bên box bđs, thấy chủ thớt tâm trạng thì cop sang đây, cứ yên tâm mà cày, rồi đâu cũng vào đấy thôi

Nhìn lại lịch sử kiếm tiền của em cũng ổn phết, so với đám trẻ giờ thì ngày xưa chắc mình cũng vào hạng top tier.

Em tỉnh lẻ lên Hà nội, ra trường năm 2004. Trường em học là số 1 trong khối kinh tế. Làm chơi chơi được đồng nào xào đồng đó, ham chơi vô cùng, đến đầu năm 2006 thì lấy vợ. Lấy vợ xong ở nhà thuê, lại còn thất nghiệp. Ông bà 2 bên ko có điều kiện nên chả hỗ trợ đc gì.

Vợ sinh con năm 2006 mà em thất nghiệp chả có xu dính túi, vợ nuôi phải đi vay mượn lấy tiền cho chồng đi chơi. Tính em lúc đó vẫn ham chơi, đi phỏng vấn khắp nơi cả năm mà ko cty nào nhận đen vcl. Nhà thuê thì nay chỗ này mai chỗ khác vì chủ nhà bán nhà. Nhiều tháng đến hạn trả tiền nhà phải đi cầm xe máy, laptop. Vợ con nheo nhóc khổ ko để đâu cho hết. Cả năm thất nghiệp em trầm cảm, bố mẹ ở quê ra chơi, sáng em phải dậy sớm giả vờ xách xe đi làm cho các cụ đỡ lo.

Năm 2007 em pvan đậu 1 cty và đi làm lại, bắt đầu nghiêm túc kiếm tiền.
Năm 2010, em mua đc mảnh đất ngay trong ngõ 1 quận trung tâm 50m2, giá 1,5 tỷ
Năm 2012, em xây nhà 5 tầng hết 1,7 tỷ
Năm 2014, mua cái oto đầu mazda3 mới ra, cọc ngay tháng 12/2014
Năm 2016, em đổi sang mẹc, 2018 đổi sang landrover và 2020 chạy S450.
Từ 2016 đến giờ em mua 3 chung cư, 5 lô đất.
Tiền mặt trong bank gửi giờ là 26 tỷ.

Con cái học trường quốc tế, đưa bố mẹ 2 bên đi du lịch nhật hàn châu âu.

Vợ em 6 năm trở lại đây ở nhà đưa đón con đi học với spa du lịch, ko đi làm nữa.

Em kể ở đây ko phải khoe tài khoe giỏi. Mỗi khi nhìn lại thời 2006-2009 em vẫn rơi nước mắt. Không hiểu sao mình vượt qua được.
Em nghiệm thấy hãy chọn cho mình 1 nghề nghiệp phù hợp nhất rồi kiên trì với nó, kiểu gì trong đời đàn ông cũng sẽ có 2-3 cơ hội lớn đến. Nắm bắt được hay ko là tuỳ vào năng lực mỗi người.

thanhduy_2020

Xe tải
Hôm trc em post bên box bđs, thấy chủ thớt tâm trạng thì cop sang đây, cứ yên tâm mà cày, rồi đâu cũng vào đấy thôi

Nhìn lại lịch sử kiếm tiền của em cũng ổn phết, so với đám trẻ giờ thì ngày xưa chắc mình cũng vào hạng top tier.

Em tỉnh lẻ lên Hà nội, ra trường năm 2004. Trường em học là số 1 trong khối kinh tế. Làm chơi chơi được đồng nào xào đồng đó, ham chơi vô cùng, đến đầu năm 2006 thì lấy vợ. Lấy vợ xong ở nhà thuê, lại còn thất nghiệp. Ông bà 2 bên ko có điều kiện nên chả hỗ trợ đc gì.

Vợ sinh con năm 2006 mà em thất nghiệp chả có xu dính túi, vợ nuôi phải đi vay mượn lấy tiền cho chồng đi chơi. Tính em lúc đó vẫn ham chơi, đi phỏng vấn khắp nơi cả năm mà ko cty nào nhận đen vcl. Nhà thuê thì nay chỗ này mai chỗ khác vì chủ nhà bán nhà. Nhiều tháng đến hạn trả tiền nhà phải đi cầm xe máy, laptop. Vợ con nheo nhóc khổ ko để đâu cho hết. Cả năm thất nghiệp em trầm cảm, bố mẹ ở quê ra chơi, sáng em phải dậy sớm giả vờ xách xe đi làm cho các cụ đỡ lo.

Năm 2007 em pvan đậu 1 cty và đi làm lại, bắt đầu nghiêm túc kiếm tiền.
Năm 2010, em mua đc mảnh đất ngay trong ngõ 1 quận trung tâm 50m2, giá 1,5 tỷ
Năm 2012, em xây nhà 5 tầng hết 1,7 tỷ
Năm 2014, mua cái oto đầu mazda3 mới ra, cọc ngay tháng 12/2014
Năm 2016, em đổi sang mẹc, 2018 đổi sang landrover và 2020 chạy S450.
Từ 2016 đến giờ em mua 3 chung cư, 5 lô đất.
Tiền mặt trong bank gửi giờ là 26 tỷ.

Con cái học trường quốc tế, đưa bố mẹ 2 bên đi du lịch nhật hàn châu âu.

Vợ em 6 năm trở lại đây ở nhà đưa đón con đi học với spa du lịch, ko đi làm nữa.

Em kể ở đây ko phải khoe tài khoe giỏi. Mỗi khi nhìn lại thời 2006-2009 em vẫn rơi nước mắt. Không hiểu sao mình vượt qua được.
Em nghiệm thấy hãy chọn cho mình 1 nghề nghiệp phù hợp nhất rồi kiên trì với nó, kiểu gì trong đời đàn ông cũng sẽ có 2-3 cơ hội lớn đến. Nắm bắt được hay ko là tuỳ vào năng lực mỗi người.
Em cảm ơn cụ đã tiếp động lực.
Về em, em chỉ tiếc vì cơ hội đã đến với em hồi trước mà em không nắm bắt, không tự tin vươn mình thành 1 gã khổng lồ sớm để rồi covid tới và giờ em lay lắt với sự bình bình tạm thời.
Nhưng em sẽ cố gắng tìm kiếm những cơ hội mới!
Em cảm ơn cụ! 🍻

jobber

Xe tăng
Nhiều khi cũng do số cả cụ ạ, nhiều người trên này cũng cố gắng lắm nhưng già rồi mà cuộc sống cũng.chưa được như mình mong muốn đâu. Biết là so với xh thì còn hơn nhiều người nhưng lại thua kém bạn bè cùng xuất phát điểm!

thanhduy_2020

Xe tải
Nhiều khi cũng do số cả cụ ạ, nhiều người trên này cũng cố gắng lắm nhưng già rồi mà cuộc sống cũng.chưa được như mình mong muốn đâu. Biết là so với xh thì còn hơn nhiều người nhưng lại thua kém bạn bè cùng xuất phát điểm!
Mỗi người 1 hoàn cảnh riêng, hài lòng với những gì mình có để cuộc sống thoải mái hơn, nhưng cũng nên không ngừng cố gắng

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Cố thì ai chả cố nhưng còn tùy năng lực mỗi người chứ có phải ai cũng như nhau đâu.

Giỏi thì người ta thành công thôi, kém thì phải chịu. Theo em ko nên đổ thừa cho hoàn cảnh