[Funland] Mông lung về quyết định thay đổi môi trường sống tuổi 4x

Pigwalk

Xe container
Thực sự khi chuyển chỗ ở xa chỉ lo cho bố mẹ 2 bên lúc tuổi già, bệnh tật hoặc có công việc gì thì cách trở đi lại mất thời gian quá. Cân bằng được những thứ đó thì đi thôi. Khí hậu thời tiết trong đó ko khắc nghiệp như HN, con người sống thật hơn, giao thông ko tắc như HN và là vùng biển nên khí hậu ko ô nhiễm như HN.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Tưởng cụ tính đi Alaska chứ ĐN thì cứ đi ngay và luôn, ko được lại về.

Chỉnh sửa cuối:

Entropy

Xe buýt
Có xiền thì đi đâu chả được, chán thì lại quay về ĐN cách HN có tầm 600km chứ mấy đâu.

bigman95

Xe điện
Kính chào các cụ các mợ
Vợ chồng em đều từ quê ra học tập và lập nhiệp ở Hà Nội, từ đó đến giờ cũng gần 2 chục năm sống học tập và làm việc tại đây. Em có nhà Chung Cư và một doanh nghiệp nhỏ hai vợ chồng tự quản lý vận hành, trộm vía quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất hiệu quả.
Năm vừa rồi vợ chồng em mua được căn nhà trong Đà Nẵng tính chuyển vào đó sinh sống do thích môi trường trong đó, và cũng có thêm cơ hội phát triển thêm công việc hiện tại.
Về công việc thì không có vấn đề gì, vợ chồng em có thể làm việc ở bất cứ nơi đâu, miễn là nơi đó có wifi. Nhưng sau nhiều đếm suy nghĩ vẫn chưa thoát ra được cái cảm giác lưu luyến nếu phải rời ra nơi cả gia đình đã sinh sống trong thời gian dài, rời xa các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp đã gây dựng trong nhiều năm qua, đi lại hai bên quê nội-ngoại cũng xa hơn nhiều so với ở Hà Nội
Về việc học tập của con cái thì cũng không phải lo nghĩ, cháu năm tới sẽ chuyển cấp lên cấp 1, là thời điểm vàng để chuyển đổi, chứ nếu đã đi học rồi thì quen lớp, quen thầy cô bạn bè lại khó chuyển đổi.
Nếu là 20 năm trước thì em sẽ làm trước, nghĩ sau, miễn sao được làm điều mình thích là được. Nhưng ở tuổi này thì không còn mạnh dạn được như thế nữa
Có cụ mợ nào cũng ở trong hoàn cảnh và sắp có quyết định tương tự giống em không ạ
Em 5x và cũng có những suy nghĩ như Cụ lúc 4x . Khuyên Cụ ổn định được nguồn thu , ưu tiên môi trường giáo dục của các con. Sau đo thì tính ở đâu hay đi đâu thì tùy.
. F1 nhà Cụ còn nhỏ vậy thì nên đợi thêm đến khi con vào ĐH .
. Nhà ĐN cho thuê (tài sàn bảo đảm)
. Tăng cường để có nguồn thu lớn và ổn định

hoanptp

Xe điện
Em thấy thế này, sao cụ không vào tâm lý ở thử một vài tháng xem sao, thậm chí ở hẳn 1 năm có bắt nhịp được không. Em có nhiều người bạn làm luật sư, ngân hàng vào Đà nẵng thì phát triển rất tốt, nhưng cũng có nhiều người bạn làm kinh doanh nhà hàng, khách sạn thì vào một vài năm lại đang trào ra. Đa rằng sẽ than phiền trong này buồn và nhịp sống chậm quá nhưng không phải là mẫu số chung vì mỗi người có một cảm nhận và môi trường sống khác nhau, tùy thuộc vào nhận định riêng của từng người. Còn cá nhân em thích vào ĐN đi chơi chứ ở hẳn em thấy chưa phù hợp. Em quên nói đến vấn đề con cái học hành, chính mẹ các cháu đều muốn cho con quay lại HN học vì các bạn trong đó lành quá.

Pigwalk

Xe container
Em thấy thế này, sao cụ không vào tâm lý ở thử một vài tháng xem sao, thậm chí ở hẳn 1 năm có bắt nhịp được không. Em có nhiều người bạn làm luật sư, ngân hàng vào Đà nẵng thì phát triển rất tốt, nhưng cũng có nhiều người bạn làm kinh doanh nhà hàng, khách sạn thì vào một vài năm lại đang trào ra. Đa rằng sẽ than phiền trong này buồn và nhịp sống chậm quá nhưng không phải là mẫu số chung vì mỗi người có một cảm nhận và môi trường sống khác nhau, tùy thuộc vào nhận định riêng của từng người. Còn cá nhân em thích vào ĐN đi chơi chứ ở hẳn em thấy chưa phù hợp. Em quên nói đến vấn đề con cái học hành, chính mẹ các cháu đều muốn cho con quay lại HN học vì các bạn trong đó lành quá.
Cái khác e có thể hiểu, nhưng cái gạch chân em ko hiểu, nhờ cụ cắt nghĩa hộ.

Mytv

Xe điện
ĐN là thành phố lơn của cả nc mà nhiều cụ lo f1 ko có môi trường học tập & sinh hoạt là sao vậy? Chả lẽ môi trường giáo dục của ĐN tệ thế cơ à.
Chuyển chỗ sinh sống băn khoăn nhất công việc thì cụ thớt ko phải lo rồi

QueViet

Xe tăng
TTS78 Nếu tính lâu dài thì cụ vẫn nên ở HN, các cháu sẽ có điều kiện học các trường tốt hơn, còn bản thân thì ở gần các bệnh viện lớn nhất cả nước. Em vào Đà Nẵng vài lần thấy nghỉ ngơi thì ổn nhưng vẫn kém so với Nha Trang.

fantasy0178

Xe tăng
Quan trọng là cụ có thích môi trường sống ở ĐN ko thôi, hợp thì thích nghi nhanh lắm. Bạn học e cũng sinh ra và lớn lên ở HN mà ngoài 4x còn bốc cả nhà vào SG, đến nay đc 4 năm và hoàn toàn hài lòng với lựa chọn của mình. E với gấu cũng tính sau về già kiếm mấy thành phố du lịch miền Trung ở cho sướng, HN ngột ngạt và xô bồ quá, mặc dù e cũng lớn lên ở đây.

motthoidongbim

Xe điện
E mà được như cụ chủ là e lên đường luôn. Mối quan hệ thì ở đâu cũng xây dựng được thôi.” Còn tiền còn bạc còn đệ tử, hết tiền hết bạc hết ông tôi”. Cụ nguy khó phát thì xem có mấy ng tốt vs mình? Cứ từ Đn vào trong khí hậu tốt. Gđ sẽ có sức khoẻ hơn.
E cũng muốn đi nhưg bme 2 bên già yếu, mình không đi nổi.
Cụ đi nhưng nhà Hn cứ để cho thuê. Ở 1-2 năm không thấy ok thì quay lại. Vde gì đâu. Đang có cơ hội, cứ đi thôi. Đn ra Hn bay cũng tiện, đi ô tô hay tàu cũng được.

matizac

Xe tăng
Lên đường thôi cụ, trước khi làm cũng cần suy nghĩ, cân nhắc nhưng sẽ không bao giờ có câu trả lời đầy đủ, chỉ có bước chân lên đường mới vỡ ra nhiều nhiều điều, cứ đi rồi sẽ đến.

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Em vừa đi Nha Trang năm ngoái cũng tính đóng cái chung cư mường thanh để mỗi ngày mở mắt ra có cái view này.

Xong nghĩ kĩ mới đổi vé máy bay, ở lại thêm 10 ngày, cùng bx đi chợ nấu cơm, làm việc và sinh hoạt, thuê luôn 1 chiếc xe tự lái để mô phỏng 100% môi trường làm việc.
Cuối cùng quyết định rút vì ở chung cư không quen :D. Còn biệt thự view như này thì hơi quá khả năng.

P/s: Trong năm nay em di dân từ nội thành ra Hòa Lạc, bỏ phố về quê :D, trồng rau nuôi gà , nuôi cá và vườn tược.

Em 38t chắc kém cụ vài tuổi.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Kính chào các cụ các mợ
Vợ chồng em đều từ quê ra học tập và lập nhiệp ở Hà Nội, từ đó đến giờ cũng gần 2 chục năm sống học tập và làm việc tại đây. Em có nhà Chung Cư và một doanh nghiệp nhỏ hai vợ chồng tự quản lý vận hành, trộm vía quy mô nhỏ nhưng hoạt động rất hiệu quả.
Năm vừa rồi vợ chồng em mua được căn nhà trong Đà Nẵng tính chuyển vào đó sinh sống do thích môi trường trong đó, và cũng có thêm cơ hội phát triển thêm công việc hiện tại.
Về công việc thì không có vấn đề gì, vợ chồng em có thể làm việc ở bất cứ nơi đâu, miễn là nơi đó có wifi. Nhưng sau nhiều đếm suy nghĩ vẫn chưa thoát ra được cái cảm giác lưu luyến nếu phải rời ra nơi cả gia đình đã sinh sống trong thời gian dài, rời xa các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp đã gây dựng trong nhiều năm qua, đi lại hai bên quê nội-ngoại cũng xa hơn nhiều so với ở Hà Nội
Về việc học tập của con cái thì cũng không phải lo nghĩ, cháu năm tới sẽ chuyển cấp lên cấp 1, là thời điểm vàng để chuyển đổi, chứ nếu đã đi học rồi thì quen lớp, quen thầy cô bạn bè lại khó chuyển đổi.
Nếu là 20 năm trước thì em sẽ làm trước, nghĩ sau, miễn sao được làm điều mình thích là được. Nhưng ở tuổi này thì không còn mạnh dạn được như thế nữa
Có cụ mợ nào cũng ở trong hoàn cảnh và sắp có quyết định tương tự giống em không ạ
Cụ hỏi thế này thì bố ai trả lời thay cho cụ được.

Vào Đà Nẵng ở = xa gia đình+ mất đi các mối quan hệ.

Cụ tự cân bằng được thì quyết thôi, cái gì cũng phải đánh đổi cả. Cụ vào ĐN sống thì được gì để đổi lại những thứ kia?

mmxhung

Xe điện
Nếu có điều kiện thì chuyển luôn và ngay để giúp thủ đô giảm bớt mật độ dân số, giảm tắc nghẽn, giảm giá BĐS...

cabin

Xe buýt
Mình thấy quan trọng là vợ chồng đều đồng lòng thì đi đâu cũng được. Nhà cụ nếu chuyển công việc ko bị ảnh hưởng, bên nội ngoại đều ko vướng bận gì, các cháu thì đúng tuổi có thể chuyển môi trường được thì chuyển là quá ổn, ko cần nghĩ ngợi gì nhiều. Đà Nẵng năm sau cao tốc làm xong chắc đi xe ô tô dưới 10h, mình lái xe toàn 1 mạch HN-ĐN trong ngày. Còn vé MB thì rẻ có vài trăm nghìn. Máu thì triển luôn cụ ạ, môi trường ĐN trong lành, con người thân thiện hiền lành.

PCI for car

Xe tăng
Uớc mơ của em, dưng chắc nghỉ hiu em mí làm được, chúc cụ thớt suy nghĩ sáng suốt ạ.

Diep1979

Xe điện
Đúng là từ bỏ nơi thân thuộc rất khó khăn. Nhưng nếu ở đâu có gia đình thì ở nơi đó sẽ có bình yên và bạn bè mới, cuộc sống mới.

Đó là nhà cháu khuyên cụ, chứ cá nhân nhà cháu thì không đi. Hà Nội là nơi nhà cháu sinh ra, lớn lên với bao kỉ niệm, môi trường sống