[CCCĐ] Montréal-thủ phủ tỉnh Quebec- Paris trong lòng Canada

UdeM

Xe tải
Mời các cụ cùng ngắm không khí Giáng sinh bên này!

Dịch vụ ngồi xe ngựa dạo phố, mấy con ngựa này to thật nhưng em đang bận việc nên hẹn lần sau nhé!

Thấy có cả chăn trên xe để quý khách trùm chân!

UdeM

Xe tải
Ngày đẹp trời hiếm hoi.
Sau những ngày âm mấy chục độ thì hôm nay trời đẹp là 0 độ.
Em thấy rất chi là mát, mặc có hai cái áo mà nhất định mở khóa áo khoác để cảm nhận cái se se lạnh mà không khiến ta tê tái!

UdeM

Xe tải
Thêm cái nữa, em thích cành cây khô ở phía trước!

UdeM

Xe tải
Hai mẹ con em đi có việc vào trung tâm, cu bé ngó nghiêng một lúc mới phát hiện ra là sao nhà băng nào cũng khủng thế mẹ nhỉ?

Cái này là cái bé nhất ạ!

UdeM

Xe tải
Đứng trên quảng trường vũ khí ợ- Place des armes!

hotboy2k7

Xe tải
mợ chụp khu phố cổ tích petit champlain đi ợ \:D/

UdeM

Xe tải
Tiện khoe nhà cháu luôn, toàn đàn ông!

UdeM

Xe tải
Cùng bố mẹ tham dự lễ hội hóa trang nào!

UdeM

Xe tải
Những con phố cũ!

tqt77

Xe điện
bài viêt hay, cám ơn mợ, để em gửi cho F1 ngâm cứu chuyển sang Canada học

UdeM

Xe tải
bài viêt hay, cám ơn mợ, để em gửi cho F1 ngâm cứu chuyển sang Canada học
Vâng, cháu nhà cụ đang học ở đâu?
Có ý định đến Canada không?
Em cũng chỉ chia sẻ theo phạm vi mình biết chứ còn nhiều điều nữa cụ ơi!

UdeM

Xe tải
CHỜ KHÁM BỆNH Ở CANADA CÓ LÂU KHÔNG?

Hồi em ở Việt Nam cũng như hồi mới sang đây thấy bảo làm gì thì làm chứ đừng có ốm nhé, ốm là mệt lắm đấy, đau chết đi được mà cũng phải đợi cả ngày đến mấy ngày ấy. Rồi là nhiều người kể có một bà bị gãy chân nhưng bệnh viện chưa thu xếp mổ được nên phải đợi ở nhà, rồi người quen đến thăm hết lượt rồi mà vẫn chưa đến lượt được mổ.

Nghe kể vậy em cũng hãi lắm nên em chú ý quan tâm đến mình và hai thằng cu bằng cách chú ý ăn uống đầy đủ, hợp khẩu vị của chúng nó, bổ sung thêm nếu cần miễn là chúng đừng có phải gõ cửa bệnh viện. Các cụ cứ tưởng tưởng có ba mẹ con ở bên này mà em thì đi học tối ngày vì ngoài giờ lên lớp thì còn tự học, học nhóm- bài vở rất rất nhiều nên phải tự tổ chức nhóm để học cùng nhau để còn trao đổi. Em lấy ví dụ cho các cụ xem có 1 môn thống kê cao cấp- STT6230 có tên là Những phương pháp thống kê nâng cao không tham số, cả môn học có 3 cái bài tập lớn chiếm 30% số điểm của môn vì còn thi giữa kỳ 30% và thi cuối kỳ 40%, trong đó mỗi bài tập lớn làm theo nhóm 2 người có khoảng 15 đến 20 bài tập lớn vừa vừa mà mỗi cái bài nộp cho 1 bài tập lớn này khoảng 25 trang thôi. Đó là một trong 5 môn mà em hoàn thành trong kỳ mùa đông 2019 đấy ạ. Vậy nên em cực dị ứng với việc phải nghỉ học để đưa con đi khám bệnh.

Nhưng, đó chỉ là lời đồn thôi và lời đồn thì sẽ có số phần trăm đúng-sai tùy trường hợp. Thời gian em đi học tiếng pháp và văn hóa mới hiểu được ra nhiều điều: Cái quan trọng nhất là bệnh viện ở Quebec cũng như ở Canada chỉ dành cho những trường hợp cấp cứu chứ không phải theo thói quen của dân mình là cứ thấy đau, mệt là kéo đến bệnh viện như ở Việt Nam.
(còn tiếp)

UdeM

Xe tải
CÁCH QUẢN LÝ Y TẾ Ở QUEBEC nói riêng- chắc ở Canada cũng tương tự.

1. Tất cả người dân bản xứ, dân định cư đã có thẻ xanh, người lao động và thậm chí cả những du học sinh sau khi học và có work permit đều được cấp một thẻ y tế RAMQ- ngày trước còn hay gọi là thẻ mặt trời vì trên thẻ có in hình mặt trời rất đẹp.
Với tấm thẻ này thì người sở hữu được hưởng dịch vụ y tế, thuốc men miễn phí theo quy định của tỉnh Quebec.

2. Dịch vụ hỏi đáp về những vấn đề sức khỏe- quay số 811-miễn phí, số này nhiều khi còn được sử dụng nhiều hơn 911 nhé. Bất kể khi bạn có dấu hiệu bất thường như sốt, nối mẩn ngứa, lâu không đi ị hay con nhỏ vừa nuốt đồng xu ...đều ngay lập tức được khuyến cáo gọi 811 để nhận được những chỉ dẫn tức thời. Người trực là những y tá có chuyên môn và còn được đào tạo thêm những kỹ năng trong dịch vụ này với quy trình nôm na như sau: bạn gọi đến 811, người nhận điện sẽ hỏi vấn đề, bạn sẽ mô tả, họ sẽ hỏi thêm để làm rõ, sau đó tùy vào từng trường hợp họ sẽ đưa ra lời khuyên như: hãy nằm nghỉ, uống nhiều nước và đợi xem tiến triển thế nào vào 1-2 ngày sau, hãy bôi loại thuốc này với chỉ định abc, thuốc được bán ở xyz, hoặc nếu họ đánh giá tình hình nặng thì sẽ hướng dẫn bạn đến phòng cấp cứu gần nhất đồng thời họ cũng báo với phòng cấp cứu đó để họ tiếp nhận bạn luôn- nếu bạn tự đánh giá mức độ nặng của mình và tự dẫn xác đến phòng cấp cứu thì chưa chắc đã được xử lý ngay đâu trừ khi bạn đang ở tình trạng nguy cấp mà nhìn thấy được.
Hãy sử dụng hợp lý dịch vụ này. Các cụ biết em hay gọi đến 811 để làm gì không ạ? Để luyện nghe nói tiếng Pháp đấy ạ!!!

3. Hệ thống bác sĩ gia đình: Bất kỳ người dân nào cũng có một bác sĩ gia đình cho riêng mình- bác sĩ sẽ theo dõi và lưu giữ hồ sơ của mình từ ngày mình đăng ký. Đây là các bác sĩ đa khoa. Bất kể khi nào người dân có thời gian rỗi và có nhu cầu muốn kiểm tra sức khỏe đều có thể đặt lịch hẹn gặp bác sĩ gia đình của mình chỉ bằng một cú điện thoại. Nếu bác sĩ gia đình của mình đánh giá mình cần được khám bởi một bác sĩ chuyên khoa thì họ sẽ giới thiệu và mình lấy hẹn để khám chuyên khoa.
Em đã từng có thời gian làm công việc thư ký y khoa ở một phòng khám gần nhà em nên em biết được cách vận hành. Mỗi bác sĩ khám cho một bệnh nhân khoảng 10-20 phút tùy theo từng bác sĩ, có khi cũng kéo dài nếu có nhiều vấn đề phát sinh với một bệnh nhân. Mỗi phòng khám đều có sử dụng môt phần mềm quản lý cho từng bác sĩ như đặt lịch hẹn, lưu trữ thông tin của từng bệnh nhân...Người dân luôn chủ động trong việc kiểm tra sức khỏe, chích ngừa cúm chẳng hạn bằng cách đặt hẹn. Vì vậy bác sĩ gia đình cùng với 811 sẽ đảm nhận xử lý những bệnh nhẹ, phổ biến, y khoa thường thức- điều này sẽ hạn chế rất nhiều những trường hợp vượt tuyến như ở nước ta.

4, Cuối cùng mới đến bệnh viện ợ!

(còn nữa)

UdeM

Xe tải
(tiếp về y tế)

1, Vậy với những du học sinh như mẹ con em không có thẻ mặt trời thì phải làm sao:
+ Đơn giản lắm nhé: ăn uống điều độ- đồ sạch lắm ạ nên chẳng mấy khi đi ngoài hay ngộ độc gì đâu, thể dục thường xuyên- riêng việc đi metro với bus cũng rèn đi bộ nhiều phết, mỗi ngày cũng phải vài cây số nếu di chuyển nhiều... Làm sao thì làm miễn là đừng ốm cho khỏi mất xiền.

+ Nhưng cố rồi mà vẫn ốm thì sao: ở đây thì ngoài những phòng khám có đủ bệnh nhân rồi (nhiều bác sĩ không nhận bệnh nhân nữa đâu, mỗi ngày em thấy họ khám có tối đa 15 người thôi- trong khi ông xã nhà em hồi còn làm nhà nước thì một buổi sáng chỉ tráng miệng có 100 bệnh nhân thôi mờ) thì họ còn những phòng khám có ghi walk-in tức là mình có thể vào đăng ký khám mà không cần hẹn trước, đương nhiên là phải đợi và cũng hiển nhiên là phải trả tiền khám- từ 150$ đến 200$ tùy nơi- chỉ là tiền khám thôi nhé!

+ Vậy đắt phết nhỉ, vâng, ốm mà. Vậy hãy đừng ốm. Nếu có bảo hiểm dạng như con em- em mua 485$ một năm thì được phép khám tổng quát sức khỏe 1 lần trong 1 năm và bên bảo hiểm trả tối đa là 250$ một lần. Ngoài ra còn có 100$ nhổ 1 răng khôn- chú ý là chỉnh hình răng thuộc về thẩm mỹ- kiểu không làm cũng không chết nên không được chi trả đâu nhé. Ở đây em đang bàn về việc mình đang khỏe nhưng mình muốn đi kiểm tra sức khỏe thì gói bảo hiểm của hai bạn nhà em cho phép 1 lần/1 năm. Đương nhiên là nếu ốm đau gì thì cứ đi khám thoải mái rồi gửi hóa đơn về bảo hiểm để nó chi trả theo quy định.

2, Các bác cứ nghe thấy bảo Tây về VN làm răng nhiều lắm- Đó là tụi không có bảo hiểm xịn đấy ạ. Chứ nhiều người làm ở công ty lớn và có gói bảo hiểm tốt thì họ chi trả cả răng nữa.
Bởi riêng răng ở đây họ đánh giá là thẩm mỹ nên muốn đẹp thì bỏ tiền ra mà làm thôi!
Còn nữa nhưng mỏi tay quá nên em để khi khác lại gõ hầu các cụ!