[CCCĐ] Montréal-thủ phủ tỉnh Quebec- Paris trong lòng Canada

UdeM

Xe tải
Tụi chúng bảo vệ nhà băng thế này đây!

UdeM

Xe tải
Mẹ con em tiết kiệm được khối tiền cắt tóc.
Hai cu nhà em cắt cua từ lúc bé.
Chỉ 5 phút là em xong nhé!

UdeM

Xe tải
Hoa gần nhà em vào hồi mới sang xuân.
Chúng nở bung rất vội vã!

UdeM

Xe tải
Cận cảnh cây hoa trước cửa khoa của em!

trangdh121

Xe đạp
Nhìn thế này thôi chứ kiểu mét rưỡi như em có cố nhảy lên thì cũng khó xuống lắm. Dù chủ xe đã hạ hết yên!

Nhìn cái xe đạp của cụ đẹp quá. Em mà sang đây thì trắc cũng chỉ đi mua xe đạp về VN mình bán thôi. Giá có 65$ thì bên mình mua mấy con mini cũ còn chết tiền ấy cụ ạ. Hôm rồi hỏi mấy con xe đạp hàng Nhật bãi mà chúng nó toàn đòi em hơn 2000$ thôi. Kinh thật

Bino

Xe điện
Mợ học ở UdeM dùng tiếng Pháp ợ? Em ở Montreal 2 năm khi còn là sinh viên. Montreal là thành phố tuyệt vời, rất đáng sống nhất nhì xứ Bắc Mỹ. Em ước mong có ngày được quay lại đây.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
rất khâm phục mợ chủ UdeM , mợ ko post ảnh cụ chủ lên cho ae ngía tý ạ :))

UdeM

Xe tải
Em không có ý gì nhưng việc em làm và việc bác khâm phục xã nhà em chẳng có liên quan. Nhiều khi mình phải tự lực cánh sinh thôi bác à.
Đến những lúc chỉ có mình mới giúp được chính mình!
Cảm ơn bác đã quan tâm!
rất khâm phục mợ chủ UdeM , mợ ko post ảnh cụ chủ lên cho ae ngía tý ạ :))

UdeM

Xe tải
Mợ học ở UdeM dùng tiếng Pháp ợ? Em ở Montreal 2 năm khi còn là sinh viên. Montreal là thành phố tuyệt vời, rất đáng sống nhất nhì xứ Bắc Mỹ. Em ước mong có ngày được quay lại đây.
Bác nói rất đúng ạ.
Cuộc sống bên này văn minh, có nhiều điều mình cần học.
Em sang đây là sinh viên và cái tâm thế cũng là luôn học hỏi.
Em học mọi lúc mọi nơi nên cũng không có thời gian mà buồn thương nhớ gì cả.
Cái được nhất ở đây là mọi sự cố gắng của em đều được những người làm việc cùng mình ghi nhận.
Cách sống không quá quan tâm đến hình thức khiến mình rất nhẹ đầu để tập trung việc chính!

UdeM

Xe tải
Em còn quên chưa trả lời.
Đúng ạ, em học tiếng Pháp, thực ra UdeM họ xét cũng ghê lắm. Em có bạn học đại học, con đã sang Ottawa học tiếng Pháp 2 năm cuối phổ thông mà xin vào UdeM vẫn phải thì chứng chỉ TFI tiếng Pháp và phải đạt B2 họ mới nhận.
Cùng khóa với em có nhiều bạn đến từ Pháp mà họ vẫn đòi test tiếng Pháp đầu vào.
Khi vào học rồi thì mặc nhiên các bác sẽ biết cả anh và pháp nhé. Em chứng kiến những bạn chỉ biết anh hoặc pháp thì đều vất vả và phải tranh thủ đi học tiếng kia ngay.
Nghe giảng tiếng pháp nhưng có thể sách tham khảo, sách bài tập là tiếng anh. Làm bài nộp thầy thì chọn tiếng gì cũng được!

UdeM

Xe tải
Nhìn cái xe đạp của cụ đẹp quá. Em mà sang đây thì trắc cũng chỉ đi mua xe đạp về VN mình bán thôi. Giá có 65$ thì bên mình mua mấy con mini cũ còn chết tiền ấy cụ ạ. Hôm rồi hỏi mấy con xe đạp hàng Nhật bãi mà chúng nó toàn đòi em hơn 2000$ thôi. Kinh thật
Vâng bác,
Muốn mua xe đạp cũ thì thời điểm tốt nhất là tháng 4-5, vừa tan tuyết, họ dọn nhà, họ thấy xe han gỉ nhiều, họ muốn bán để đổi xe mới.
Em đã mua 4 cái xe từ 30 đến 65$ rất nhanh chóng.
Đấy là còn trượt rất nhiều xe khác nữa, mình còn ưng hơn.
Nguyên tắc là:
+ Nếu mình sửa được xe thì mua xe khoảng 30-50 $ về rồi cần thì sửa hoặc thay đồ mình muốn.
+ Nếu gà như em thì nên mua cái xe trên dưới 100$ thì xe tốt lắm rồi, đỡ phải sửa vặt sẽ đỡ tốn hơn, vì phải ra tiệm.
Cảm ơn bác, khi nào bác sang đây thì em và bác kết hợp buôn xe nhé!

friendship2k

Xe buýt
Mợ chủ thớt quá giỏi và rất vui tính.
Em trước học mấy thầy toán cũng rất vui tính và hay kể chuyện vui.
Chúc mợ đạt được ước mơ của mình cùng 2 đệ tử dễ thương. :D

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Mợ chủ điển hình cho Phụ nữ VN kiên cường bất khuất. Thật đáng nể !

UdeM

Xe tải
Khu mợ chủ ở có quả dây phơi thần thánh thật =))
Úi, bác tinh mắt thật đấy.
Đây là sân sau bác ạ, ở bên đây thì nhà nào cũng mặt đường to và mặt sau cũng có đường nên chỗ sân sau hay căng dây phơi. Thực ra nó phải căng lên nhưng nhà em cái dây cũ quá rồi, mà em lười chưa thay, lại chưa mua cái cố định gắn ở giữa. Em không có hình ảnh để giúp bác hiểu hơn.
Thôi bác trông tạm cái dây phơi nhà em cho nó có hình ảnh của quê nhà tý ty nhé!

UdeM

Xe tải
Mợ chủ thớt quá giỏi và rất vui tính.
Em trước học mấy thầy toán cũng rất vui tính và hay kể chuyện vui.
Chúc mợ đạt được ước mơ của mình cùng 2 đệ tử dễ thương. :D
Hi, cảm ơn bác.
Em cũng vui tính tùy lúc. Nhưng suy nghĩ tích cực thì chuẩn ạ.
Em khi lên lớp cũng khiến học sinh lăn ra cười là chuyện thường ngày ở huyện.
Vì cái môn của em là 3K: Khô, Khó và Khổ nên chả tội gì mà không vui bác nhể?

UdeM

Xe tải
Mợ chủ điển hình cho Phụ nữ VN kiên cường bất khuất. Thật đáng nể !
Cảm ơn bác đã phong danh hiệu cho em.
Tuy nó không đi kèm phong bì nhưng em cũng vui cả ngày rồi ạ.
Chúc bác hạnh phúc và sức khỏe!

UdeM

Xe tải
TIỀN CHỢ có cao lắm không?

Câu trả lời là không nếu biết cách đi chợ, kiểu như em chẳng hạn.

1. Đầu tiên em khẳng định là nếu các bác so giá với chợ huyện như chợ Tó- huyện Đông Anh nhà em thì đương nhiên là giá rau củ quả bên này hầu như là cao hơn. Nhưng nếu các bác khảo giá với những cửa hàng rao bán rau sạch..ở Hà Nội thì giá bên này chưa lại được đâu:
+ Trứng gà trắng: tất cả các siêu thị hầu như bán 12 quả là 3.5-4 CAD=60 nghìn VND nhưng ở Costco bán vỉ trứng 30 quả là 5.99$.
+ Rau thì các bác nên ăn đa dạng, đừng nhớ là ở VN mình ăn rau này thì sang đây phải ăn rau đó. Rau ăn đa dạng, mùa nào ăn rau ấy, hơn nữa bên này rau rất sạch nên đa phần họ ăn sống kiểu chấm với sốt hoặc làm salad...
+ Hoa quả thì mùa hè rất nhiều hoa quả: các bác có thể thấy tháng 5,6,7 là mùa của cherry từ Mỹ và Canada, ăn mệt nghỉ luôn. Rồi táo, lê, mận, kiwi...đủ cả nhất là nho, em đi chợ hoa quả mua hẳn gần 2 kg nho mà có 3 CAD. Có hôm cứ ngồi ăn nho ngọt lắm ấy trừ bữa.
+ Tụi Costco nó có cả hệ thống xử lý rau, củ quả thành đông lạnh rồi mình mang về ném vào tủ đông ăn dần...

2. Vậy thì cách thức đi chợ của ba mẹ con em như thế nào để tiết kiệm nhất:
+ Sau một thời gian đi chợ thì em có lưu lại đặc trưng của từng chợ:
* Cần mua rau, củ quả và được nếm đủ loại thì mẹ con em kéo xe đi chợ đi bộ ra Jean Talon cách nhà em có hơn 1.5km, vừa như đi dạo, ngắm người, ngắm đồ, ăn thử và mua...Phải biết cách chọn và chịu khó ngắm nghía mới mua được hàng rẻ mà ngon.
* Cần những thứ đặc trưng mà chỉ bọn Costco bán- bọn này chọn nhà cung cấp, đồ không nhiều như cách siêu thị bán lẻ khác nhưng toàn đồ độc và chất lượng: ví dụ 6 lít nước dứa nguyên chất có 6.99 CAD, hai đùi gà Tây xông khói to vật vã khoảng hơn 1,5kg có 12.99 CAD, túi khoai tây cọng 4.25kg có 9.99 CAD, hai bình nước chanh nguyên chất 2.84 lit mỗi bình có hơn 4 CAD, 4 kg mỳ spaghetti có khoảng 9 CAD...Hoặc như trứng em đã kể, thịt lợn xay nó cứ bán 3-4kg mà có hơn 12 CAD thôi.
* Nếu có thời gian thì mẹ con em chạy ra siêu thị Maxi&Cie ngay gần nhà cho hai đứa trẻ nó chọn các loại sốt ăn kèm mỳ Ý mà chúng nó thích. Nó đi công viên ăn loại nào ngon thì nó về tìm đúng loại đó. Ở siêu thị này cũng hay có giảm giá lắm.
* Nếu thích đồ Việt thì em đi Oriental cũng gần chợ hoa quả ấy. Chợ này gọi là chợ Á mới đúng vì chủ là người Campuchia. Em hay mua thịt bò ở đây, nhất là miếng gầu bò ấy. Giá là khoảng 12 CAD một cân, vào hơn 210 nghìn VND, mà trông rất chi là ngon ạ. Con em cứ gọi là húp hết cả nước nếu gầu bò nấu mỳ gạo và rau cải. Con em ăn được đồ Tây và em cũng đang bận học nên em không bày vẽ gì nhiều phần nấu nướng, đủ chất và đơn giản là tiêu chí đầu tiên.
+ Phần khai thật là hết bao nhiêu tiền: cũng tùy lắm ạ, trung bình em nghe mọi người nói là với gia đình có hai bố mẹ và hai con thì trung bình là 700-1000 CAD mỗi tháng tiền chợ. Nhưng vì em chưa đi làm nên em và con hết sức tiết kiệm, ăn đủ chất đảm bảo khỏe mạnh chứ không đi ăn hàng, không ăn nhiều đồ ăn sẵn...chỉ đôi lần đưa con đi Tim Hortons cho nó ăn mấy cái bánh Donuts thôi. Con em giờ nó cũng quen rồi, dịp sinh nhật hay gì gì là đều yêu cầu mẹ mua về nhà cho rẻ mà nhiều. Thì mẹ con em chỉ hết khoảng trên dưới 500 CAD tiền ăn mỗi tháng-cũng vì trộm vía hai cu nhà em chúng ăn khủng lắm ấy.
P.S: Đó là tiền ăn nhé, còn tiền bột giặt, nước rửa bát, dầu gội đầu...thì không tính vì cũng không tốn lắm đâu!