Morning 2010 thỉnh thoảng báo đèn brake (nhờ trợ giúp)

moimuaxe2013

Xe tăng
Em có con Morning AT 2010 trường hải thỉnh thoảng đi vào chỗ hơi sóc hoặc có hôm đang đi đường bằng trong phố bị báo đèn brake đỏ (đèn báo phanh tay trên taplo) - sau đó lại tự hết, thời gian báo đèn khoảng từ 1 giây đến 2 giây.
Mặc dù em luôn hạ hết phanh tay, hệ thống phanh hoạt động bình thường, xe không bị dính phanh .
Ghét nhất khi đang chạy bình thường nó báo đèn đỏ BRAKE 1 phát rồi tự tắt làm em cứ phải sờ vào cần phanh tay theo phản xạ.
Cụ nào có kinh nghiệm xin trợ giúp.
Em xin voka đầy đủ ạ.
Trân trọng.

provtc

Xe container
Cụ thử vao hãng người ta check xóa lỗi cho, chứ ba cái phanh tay chẳng bao giờ hỏng đc đâu.

Interfan111

Xe hơi
Trước em đi kia morning 2010, anh Hải lắp cũng một hai lần bị vậy nhưng chỉ chớp một cái rồi tắt luôn. Em dự là khi phanh gấp, phanh bị bó do không có ABS, khi bác nhả ra lại hết. Morning cụ cứ đi bình tĩnh cho an toàn, nhìn đương chứ đưng nhìn mặt táp lô nhiều quá, nguy hiểm lắm

Interfan111

Xe hơi
Cụ thử vao hãng người ta check xóa lỗi cho, chứ ba cái phanh tay chẳng bao giờ hỏng đc đâu.
Cái này chỉ sáng nháy lên rồi tự hết thì vào hãng check bằng niềm tin hả cụ. Lúc đó nó còn lỗi nữa đâu mà check với xóa

toankiss

Xe tải
Theo ngu ý của em bác theo nhựa ốp giữa xe cho phanh và cần số đó.xem lại cái công tác cạnh phanh tay có thể nó bị chạm mát chỗ nào đó thôi.xe trước em bi 1 lần dodaay gần đó bị nhiến vào chạm mát thỉnh thoảng lại hiện đèn làm em giạt mình tưởng chưa hạ phanh.nếu k hết có thể phanh của bác quá mòn bác a.

moimuaxe2013

Xe tăng
Trước em đi kia morning 2010, anh Hải lắp cũng một hai lần bị vậy nhưng chỉ chớp một cái rồi tắt luôn. Em dự là khi phanh gấp, phanh bị bó do không có ABS, khi bác nhả ra lại hết. Morning cụ cứ đi bình tĩnh cho an toàn, nhìn đương chứ đưng nhìn mặt táp lô nhiều quá, nguy hiểm lắm
Khổ quá. Em có nhìn taplo đâu, chỉ lần đầu nó bị em thoáng cảm giác thấy có báo đỏ ở khu vực mặt đồng hồ, còn không biết nó là gì nữa. Sau này thời gian bị và tần suất bị nhiều hơn ,lâu hơn thì mới biết đấy cụ ạ.

Theo ngu ý của em bác theo nhựa ốp giữa xe cho phanh và cần số đó.xem lại cái công tác cạnh phanh tay có thể nó bị chạm mát chỗ nào đó thôi.xe trước em bi 1 lần dodaay gần đó bị nhiến vào chạm mát thỉnh thoảng lại hiện đèn làm em giạt mình tưởng chưa hạ phanh.nếu k hết có thể phanh của bác quá mòn bác a.
Cảm ơn cụ, em cũng sờ cái cần phanh tay thử mà thấy chỉ nhích nhẹ lên khoảng 1/2 cái tạch đã thấy nó đỏ rồi. Không biết cụ có cao kiến gì xử lý vụ này không. Xe em khả năng phanh vẫn chưa mòn lắm vì emn thấy kéo phanh tay nó vẫn ăn bình thường, số 1 không bị trôi. Em muốn mày mò tháo chỗ công tắc cụ nói, cụ hướng dẫn em nhé.

===
Em xin voka các cụ.
Kính.

cunv

Xe đạp
Trước nhà em cũng bị thế. Vào hãng nó bảo dưỡng phanh là hết mà. Chắc bị bó phanh tạm thời đấy cụ ah

bluestar2006

Xe container
Bác kiểm tra mức dầu phanh xem có thấp gần mức Min không nhé.
Tiếp đó xác định nguyên nhân làm sao hao dầu phanh ạ.

oto16ahn

Xe điện
K phải check xóa đâu cụ chủ ạ.cụ xem tháo ra có khi cái má phanh của cụ bị hơi mòn .em dự thế ạ !

moimuaxe2013

Xe tăng
Trước nhà em cũng bị thế. Vào hãng nó bảo dưỡng phanh là hết mà. Chắc bị bó phanh tạm thời đấy cụ ah
Cụ có phải thay thế gì không, nếu chỉ BD thôi thì ổn quá.

Bác kiểm tra mức dầu phanh xem có thấp gần mức Min không nhé.
Tiếp đó xác định nguyên nhân làm sao hao dầu phanh ạ.
Mức dầu phanh đúng là gần mức min cụ Sao Xanh à, cụ hướng dẫn thêm cho em - nhwng em soi đèn kiểm tra má trước còn khoảng 1mm nữa mới chạm cái sắt báo, má phanh sau thì em chưa tháo nên chưa biết thế nào - (xe em 2,1 vạn - đã bảo dưỡng định kỳ ở Hãng lúc 5k và 1 vạn)

K phải check xóa đâu cụ chủ ạ.cụ xem tháo ra có khi cái má phanh của cụ bị hơi mòn .em dự thế ạ !
Nhưng phanh em nó vẫn ăn bình thường cụ ạ, số 1 vẫn không trôi nếu không nhả phanh tay. Em thấy dầu tụt gần min cũng đoán vậy nhưng sao phanh nó vẫn ăn hả cụ.

=== em xin voka các cụ.
Kính

Chỉnh sửa cuối:

tommyhtp

Xe buýt
cái này xe đợt trước vừa bị xong (xe e là xe SLX cũng đời 2010). e mang ra chỗ gara Láng Hạ chỗ người quen khám, thử rồi mới biết là chả phải do phanh tay kẹt hay hết dầu phanh mà lỗi là do cụm cảm biến gì đó ý. bác cứ ra gara ô tô Long Hải gần đại sứ quán Mỹ ý chỗ Láng Hạ. bác vào ngõ nhé

cuongvip_11_8th

Xe hơi
Cho e hỏi ngu tý là xe anh Hải k có ABS à mấy bác? Đời 2011 có k ạ?

bluestar2006

Xe container
Cụ có phải thay thế gì không, nếu chỉ BD thôi thì ổn quá.

Mức dầu phanh đúng là gần mức min cụ Sao Xanh à, cụ hướng dẫn thêm cho em - nhwng em soi đèn kiểm tra má trước còn khoảng 1mm nữa mới chạm cái sắt báo, má phanh sau thì em chưa tháo nên chưa biết thế nào - (xe em 2,1 vạn - đã bảo dưỡng định kỳ ở Hãng lúc 5k và 1 vạn)

Nhưng phanh em nó vẫn ăn bình thường cụ ạ, số 1 vẫn không trôi nếu không nhả phanh tay. Em thấy dầu tụt gần min cũng đoán vậy nhưng sao phanh nó vẫn ăn hả cụ.

=== em xin voka các cụ.
Kính
Bây giờ bác tự kiểm điểm xem mình có dùng phanh quá nhiều không nhé. Thông thường 2,1 vạn Km thì chưa đến mức má phanh mòn hết, nhưng trường hợp cá biệt hay rà phanh thì cũng không biết chừng.

Việc cần làm là xác định nguyên nhân dầu phanh bị hao. Bác cũng nên ra gara tháo cả may ơ bánh sau ra kiểm tra cho chắc ăn: Xem hệ thống ống dầu, may ơ, bánh xe có chỗ nào ẩm ướt vì dầu không, nếu có thì sử lý ngay (bệnh thường thấy là hở cupen, hay xilanh phanh bị rỗ gây rò dầu); Nếu má phanh sau mòn nhiều thì cân nhắc có cần thay không.

Còn việc sau đó thay dầu phanh, đổ cho đến mức max thì đơn giản rồi, và là việc cuối cùng. Việc quan trọng nó nằm ở bên trên :D

moimuaxe2013

Xe tăng
Vâng em sẽ đem xe đi kiểm tra theo hướng dẫn của các cụ. Có kết quả em sẽ báo cáo các cụ sau ạ.
Trân trọng,

moimuaxe2013

Xe tăng
Cháu dự là cụ chết 1 e cảm biến ABS nào đấy.
Xe em không có cảm biến ABS cụ ạ (xe Trường Hải 2010).
Tối qua có trận mưa to quá, sáng nay xe em bị nặng hơn - báo đỏ lâu hơn lúc mới đi, sau khi chạy 1 lúc thì đỡ - mà phanh bị giật, chắc do má phanh ướt vì em thấy kđĩa phanh gỉ toe toét.

Chắc nguyên nhân do nước vào chăng...

Bobay

Xe điện
cái này xe đợt trước vừa bị xong (xe e là xe SLX cũng đời 2010). e mang ra chỗ gara Láng Hạ chỗ người quen khám, thử rồi mới biết là chả phải do phanh tay kẹt hay hết dầu phanh mà lỗi là do cụm cảm biến gì đó ý. bác cứ ra gara ô tô Long Hải gần đại sứ quán Mỹ ý chỗ Láng Hạ. bác vào ngõ nhé
Cụ này nói chuẩn này, em trc cũng bị như vậy rồi tháo ra kiểm tra dầu phanh và bơm kéo nhả cho chắc tay là ngon thôi, cụ cứ mang ra gara check là xong thôi :)