[Funland] Một chút kinh nghiệm lái xe

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Sáng nay có vụ lái xe taxi đâm trẻ con trong ngõ làm em nhớ tới bài viết này

Câu chuyện như sau: Có một người tên Triệu Tử Hào làm ăn kinh doanh rất phát đạt. Anh quyết định mua một mảnh đất rộng ở ngoại ô, xây một biệt thự ba tầng, bên trong có vườn hoa, cây cảnh, ao cá kết hợp rất đẹp mắt. Đằng sau vườn còn có một cây vải cổ thụ trăm tuổi. Sở dĩ vì nhắm đến cây vải mà Triệu mới mua mảnh đất này, nguyên nhân là bởi vợ anh thích ăn vải.

Trong thời gian sửa sang nhà cửa, bạn bè khuyên anh tìm một thầy phong thủy về xem giúp để tránh phạm phải những điều kiêng kỵ. Triệu Tử Hào tự lái xe đến Hồng Kông mời một đại sư. Vị đại sư này họ Tào, đã có hơn 30 năm kinh nghiệm, rất có tiếng trong giới phong thủy.

Sau khi trình bày mọi chuyện, Triệu Tử Hào lái xe đưa thầy phong thủy về biệt thự nhà mình. Trên đường đi, gặp bất cứ xe nào muốn vượt, anh đều nhường. Vị đại sư cười nói: Ông chủ Triệu lái xe thật chậm rãi.

Triệu Tử Hào cười lớn, đáp: "Những người vượt phần lớn đều là đang có chuyện gấp, không nên cản trở, làm mất thời gian của họ".

Xe về đến thị trấn, một đứa trẻ đang vừa cười vừa từ trong ngõ nhỏ chạy thẳng ra đường, Triệu Tử Hào vội phanh xe tránh, đứa trẻ cười tít mắt chạy qua rồi, anh vẫn chưa nhấn ga đi tiếp mà ngó vào trong ngõ, dường như đang đợi điều gì. Một lát sau, lại có một đứa trẻ khác chạy ra, đuổi theo đứa trẻ lúc trước đã đi khá xa.

Tào đại sư ngạc nhiên hỏi: "Sao anh biết phía sau vẫn còn một đứa trẻ nữa?"

Triệu nhún vai: "Trẻ nhỏ đều thích chơi trò đuổi bắt, nếu chỉ chơi một mình, đứa trẻ chẳng thể cười vui như thế được".

Phong thuỷ tốt nhất đời người chính là tâm của mỗi người - Ảnh 1
Ảnh minh hoạ.
Vị đại sư giơ ngón tay cái ra trước mặt khách hàng của mình, tỏ ý tán dương: "Có tâm".

Đến biệt thự, vừa xuống xe, vài con chim bất giác bay từ sân sau ra phía trước. Nhìn thấy vậy, Triệu Tử Hào liền dừng xe trước cổng và nói với thầy phong thủy: "Phiền đại sự đợi ở đây một lát".

"Có chuyện gì vậy?" – vị đại sư lại một lần nữa ngạc nhiên.

"Sau vườn chắc chắn là có trẻ con đang hái trộm vải, bây giờ mà chúng ta vào, chúng sẽ hoảng sợ, không may rơi từ trên cây xuống đất sẽ rất nguy hiểm" - Triệu Tử Hào cười đáp.

Thầy phong thủy họ Tào trầm ngâm trong giây lát và nói: "Phong thủy nhà anh không cần phải xem nữa”. Lần này, đến lượt Triệu ngạc nhiên: "Đại sư, sao ông lại nói như vậy?"

"Những nơi có anh ở đều là những nơi có phong thủy tốt cả rồi", Tào đại sư đáp.

Câu chuyện cụ chả liên quan gì cả.
Em từng đi và để ý cái giả lập của xe trên màn hình rồi. Thú thật là sẽ gây mất tập trung và chủ quan cho tài xế

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ dưới thấy dư lào
Em thấy rút ra nhiều kinh nghiệm lái xe ;))
1. Luôn nhường đường.
2. Gặp ngõ phải giảm tốc, quan sát kỹ.
3. Người có tâm, có trí tuệ thì thành đạt :D
4. Khuyến mãi: phong thủy chỉ là hình thức, quan trọng là cái tâm. :D

Chỉ nên vodka, không Vang nhé. ;))

Giang đại tá

Xe buýt
1. Luôn nhường đường.

Câu chuyện của cụ hay, em mời cụ rượu

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
1. Luôn nhường đường.

Em vodka cụ rồi nên không vang được nữa :))

Quê bầm

Xe điện
1. Luôn nhường đường.

Điểm số 2, em xin bổ sung tí, đi gần người già, phụ nữ, trẻ em đi chậm lại, nhả chân ga ra, gặp xe đỗ phía trước hay khuất tầm nhìn thì chuyển chân để hờ sẵn chân phanh khi có gì bất ngờ xuất hiện lao ra. Nhường nhịn là nhận về chứ không phải thua thiệt ko chỉ là lái xe trên đường mà bất cứ chỗ nào cụ nhể

RongPhuongBac

Xe điện
Em hiểu tiêu đề cụ chủ. Và cũng hiểu câu chuyện cụ thớt. Ví mỗi lái xe đều cẩn trọng như tay họ Triệu kia thì tai nạn có xảy ra thì cũng rất thấp. Vào trong ngõ đi nhanh mà có ai lao ra 1 cách vô tư thì mình sẽ bị bất ngờ.

nq19832005

Xe buýt
Điểm số 2, em xin bổ sung tí, đi gần người già, phụ nữ, trẻ em đi chậm lại, nhả chân ga ra, gặp xe đỗ phía trước hay khuất tầm nhìn thì chuyển chân để hờ sẵn chân phanh khi có gì bất ngờ xuất hiện lao ra. Nhường nhịn là nhận về chứ không phải thua thiệt ko chỉ là lái xe trên đường mà bất cứ chỗ nào cụ nhể
Em bổ sung

- Gặp chỗ khuất tầm nhìn (ví dụ đường nhỏ mình đi qua 1 xe đang đỗ bên đường) thì đi chậm và lấy lái rộng ra vì có thể có người, xe lao ra từ trước đầu xe đó.

- Đi ra từ ngõ, đường nhánh, mà chỗ giao cắt có xe đỗ khuất 1 phần tầm nhìn thì mình nên dừng hẳn lại, quan sát kĩ rồi mới từ từ đi tiếp. (tình huống này ngược với tình huống trên).

- Lúc lùi cần tắt nhạc (e đặt chế độ tự tắt nhạc). Chỗ nào khó thì nên kéo hẳn kính xuống.

Giang đại tá

Xe buýt
EM BỔ SUNG:

KHI XUỐNG XE MỞ CỬA CẢ, XIN HÃY CHÚ Ý 1000 LẦN.

thichlexus

Xe điện
Đi trong ngõ hai bên là nhà mà không có vỉa hè thì nên đi chậm nhất có thể và quan sát kỹ vì trẻ nhỏ chơi trong nhà có thể lao ra bất cứ lúc nào.
Trẻ con là đáng ngại nhất vì các cháu chưa biết quan sát, có khi chỉ đơn giản quả bóng đang chơi lăn ra đường là nhao ra giữa đường ngay, đi nhanh thì khó mà phản xạ phanh kịp.

Han Riverside

Xe buýt
Hôm rồi em đem con su cóc của em ra chạy , chạy tầm 10 cây số thì đầu máy capo bốc khói , trước khi bốc khói thì cũng có hiện tượng máy bị bó rồi , nhấn ga đạp rất ỳ , hên là có 1 anh đi ngang qua chỉ vào nắp capo , em liền tấp xe vào lề kiểm tra liền , máy thì rất nóng , két nước thì sôi như 100 độ , kiểm tra quạt gió thì nó không hoạt động các cụ à , chắc đêm hôm qua có anh tý nào vào cắn đứt mất cái dây điện nối quạt gió . Sau thì em ngồi đợi máy nguội hẳn , xong rồi nối lại dây điện quạt gió , châm nước làm mát thì con su cóc của em nó mới hoạt động lại bình thường .

thongng.ngo12

Xe hơi
Cụ thớt chắc fan Kim Dung, nghe kiếm hiệp thật

nadushop

Xe điện
Cậu chuyện của cụ chủ em nghe rồi. Nhưng khác chút là anh con trai đi đón thầy phong thuỷ về xem mảnh đất xây nhà cho bố.
Ý câu chuyện sống có tâm đức thì sống ở đâu mảnh đất đó cũng tốt.

bbuct

Xe tải
1. Luôn nhường đường.

có lẽ lái mới như em nên viết những dòng này đặt trong xe. cảm ơn cụ