Một chuyến thăm Quê.

Lãng Du

Xe tải
nó là quả Lặc Lày bác ạ.
hôm nay mới đọc bài này, thấy các bác thương nhớ đồng quê thật cảm động.
em thì đi nhiều nơi nhưng lại ko có 1 chốn đi về như các bác:'(

Chỉnh sửa cuối:

vctv

Xe buýt
Lãng Du nói:
nó là quả Lặc Lày bác ạ.
Hôm tôi đi Kim Bôi cũng được ăn loại quả này, thấy lạ nên khi xem bảng thanh toán thấy nó ghi (chữ xấu) chữ L thành chữ C, cả nhà bò lăn ra cười, đến khi hỏi chủ quán mới biết tên như bác Lãng Du nói :D

Phan khoi lon

Xe tải
Lãng Du nói:
nó là quả Lặc Lày bác ạ.

ấy bác Lãng Du ơi! Ai chẳng có một nẻo về. Em sinh ra ở HN, bố mẹ thoát ly ra đây từ trẻ, Ông bà thì già và mất lâu rồi, nhưng em có đã có cháu, nên về lại quê mua 1 mảnh đất nhỏ. Giá trị bằng cái lagiăng xe các bác thôi ạ. Cứ để đấy bao giờ già thì tính. Có 1 chỗ để tính đường về thế hay phết bác ạ.

@bác born_free: bác post lại cái ảnh có "cay cay' mắt đi bác.

@bác chuoiday: 2-9 này nghỉ dài ngày, sáng ra dùng 1 đĩa tiết canh của bác với vài chén rượu tăm thì cũng khoái hoạt đấy bác nhỉ.

Primera

Xe tăng
MINA nói:
Hình như ngày xưa nhà em cũng có quả này:nó vừa giống mướp,vừa giống Khổ qua,nhưng ruột giống Gấc,chín ăn sống đựoc,ngọt lử,nhưng hơi hăng,có phải không bác Primera?Tên là gì vậy bác???
Vâng, quả này tên là quả Lặc Lày, nguyên ở vùng Hòa Bình, nhưng đem về quê ở Hải Phòng thì trồng ra quả còn to hơn. Quả này non thì đem luộc chín chấm muối vừng, nước luộc cũng ngon, nhiều B1 !
Quả chín thì như gấc, ruột ăn ngọt (không hăng), hạt như hạt gấc thu nhỏ (= hạt lạc), chắc là nhiều vitaminA ?

Phan khoi lon

Xe tải
Không sao bác ạ! Em đoán là do tính riêng tư cao.

hailua_dichat

Xe tải
Chuoiday nói:
Cái số 1 của bác em khắc phục bằng cách ra thẳng vườn chuối vừa mát, vừa thoáng đãng tránh được hết các phi vụ gà bay, tro rác....
Tặng bác này, thèm quá

món ăn thì ngon, nhưng giá như bày xa cái nơi bác kể trên ra 1 tý thì hợp vệ sinh hơn!

pvc

Xe buýt
nhìn cái đĩa tiết canh em lại thèm, bây giờ h5n1 chẳng thấy ở đâu bán cái món này nữa, mà mình cũng không dám ăn.

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
pvc nói:
nhìn cái đĩa tiết canh em lại thèm, bây giờ h5n1 chẳng thấy ở đâu bán cái món này nữa, mà mình cũng không dám ăn.
Vẫn chiến tốt: tiết canh dê Nhất Ly, OK?

pvc

Xe buýt
cái món tiết canh em chỉ thích ăn loại gia cầm thôi, chứ mấy loại bốn chân thì em không dám... sợ thế nào ý, hôm nào thử xem, à mà cái lửo mồm long móng có nhiểm sang dê không nhỉ. hặc hự hặc

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
Ông ăn thế là dại rồi, tiết canh dê là ngon nhất!
Chẹp chẹp thèm quá!

pvc

Xe buýt
Okie, hay bác bố tri xem hôm nào off off thử cái nhềy
tèn tèn tèn

homthurac

Xe tăng
Sao ở quê nào cũng đều giống nhau ở cái mâm cơm thế nhỉ, tuyền thịt cá, them ăn rau sạch mà chẳng thấy gì cả????
Vì ở quê có mấy khi được ăn thịt đâu bác? Có khách mới dám hi sinh con gà chứ! Rau thì đầy vì nhà ai cũng trồng được nên bác hiểu giùm bọn em sinh ra ở quê nhé!

titot0509

Xe hơi
Em cũng quê Phong Châu đây, đúng là về quê ngán mỗi vụ phải gặp anh William Cường8-x, mặc dù điều kiện kinh tế khá rồi nhưng cả mấy gia đình vẫn dùng chung 1 cái hố cỡ 3mx2m, gác 2 cây luồng lên trên, dưới đổ đầy tro bếp, trên lợp lá cọ. Mình đàn ông ngồi còn chênh va chênh vênh, buồn cười nhất là lúc nào cũng có 4, 5 anh vện nằm trực chiến, thấy người ra là lững thững đi theo, khi mình "tác nghiệp" là bọn nó cắn nhau chí chóe bên dưới>:)

homthurac

Xe tăng
Quê em cũng từng như thế, giờ thì...bê tông hóa mất hết roài...haiz.....

Lete

Xe buýt
Bọn trẻ nhà các bác sướng thật, có quê để về chơi. Trẻ con nhà em ông bà nội và ngoại chỉ có sân bê tông. Thỉnh thoảng em cũng cố đưa trẻ con về quê cũ (cũng may là còn họ hàng). Em thích nhất là vào mùa gặt, sáng sớm đi qua những cánh đồng lúa. Mùi lúa chín...

&justice4all

Xe hơi
Đấy mới chính là "con người" là "sống" bác ạ!
Bác nói làm em lại nhớ đến cái ông cựu đại sứ, cố vấn xyz gì đó sau khi post bài về cái "Thế giới phẳng" (trên báo chứ ko phải trong forum) có phán một công xanh rờn rằng "đạo đức không có ở nơi nghèo đói" :| :| 8o| !

Nhưng mà về quê em sợ nhất là:
1. Đi gặp bác Vệ văn Sinh = thường nằm ngay gần chuồng lợn (mùi phát khiếp); lắm khi không để ý sẽ có một chú hoặc cả phi đội gà vào trong đó kiếm chén, thấy động sẽ bay ào ra oanh tạc cả đống tro rác & +++ lên đầu mình, trong khi mình đang ở trong tư thế ko lấy gì làm tao nhã, thỏa mái ;) :'(!
2. Chén cơm do bà con tự biên tự diễn: toàn thịt, xào,..., nhiều mỡ lắm ko chén được:(! Khi về em toàn phải nói với vợ em làm cơm cùng thì chốc nữa ăn mới ngon, mới có nhiều rau! Thú thật là về quê em chỉ thích ăn: sáng = lòng lợn, tiết canh (đánh tại chỗ nhé), bún lá chấm nước mắm chanh ăn với rau thơm trong vườn- tất nhiên là có rượu nếp- (b); trưa = canh cua rau đay + cà pháo + giò lụa/chả quế; chiều= rau muống luộc/ hoặc xào với mộng bông (kiểu như giá đỗ nhưng mà nẩy mầm từ hạt cây bông) + nước rau đánh me + đậu trắng chần + đậu rán và đặc biệt là quê em có cây rau thơm gọi là cọc giậu thuộc họ hàng kinh giới nhưng thơm hơn và có vị khá đặc biệt (y).
3. Sáng sớm dậy, giữa lúc trời đất thanh bình quang đãng, không khí trong lành thì có bác đài phát thanh (theo trình tự: xã-huyện-tỉnh-trung ương) kêu lên eo éo liên tục trong cả tiếng đồng hồ, thua! :(
Nghe đến rau mộng bông xào rau muống & cây rau thơm cọc giậu thì e hỏi cụ quê Thái Bình phỏng?