Một con cá nặng 30kg cho vào bể 100 lít nước, thế mới đố các cụ chứ

t_rex

Xe buýt
Nhất trí em tham gia vào đội khác cân.

laibetnhe

Xe đạp
em là vẫn giữ kq 135> kq>105 kg, nhưng mà ứ giải được. kiểu giề cũng được (b)

FeRAM

Xe điện
Các cụ chú ý là chỉ có hai trường phái:

1. Team Alpha là loanh quanh 135 Kg (Tỉ dụ 134 Kg, 136 Kg, cái này do sai số khi cân. Chả đến thế nhưng em cứ viết số to thế cho nó hoành)

2. Team Beta là loanh quanh 105 Kg.

Em xin chấp nhận là nếu kết quả không loanh quanh 135 Kg thì em xin nhận thua. (Ví dụ các cụ cân được 120 Kg, 130 Kg, 100 Kg .... thì coi như là các cụ thắng).

Vậy, các cụ suy nghĩ cho kỹ và chọn dứt khoát một đội cho em. Em sẽ để cho các cụ nghĩ thật kỹ từ giờ đến tận Thứ Hai. Em với cụ TÉP coi như đã chốt. Em 135 Kg (và một số cụ theo danh sách), cụ TEP 105 Kg (và một số cụ theo danh sách.).

Hè hè, may thì kiếm được tý bia. Dạo này đói kém quá.

anhldit

Xe tải
Chài, các bác vẫn ở cả đây à:))
@bác FeRam: hè hè, em không ham tham gia cá độ lắm bác ạ(b)
em mượn ý tưởng của bác này (b)
Hự hự các cụ vật lý thế này chết.
Em hỏi các cụ thế cái khí cầu nó bay trên trời trọng lượng nó = bao nhiêu ợ ? Đặt lên cân thì cân nó có nhúc nhích không ?
Tất nhiên khi đặt lên cân thì quả khí cầu có khối lượng không đổi, nhưng khi nó bay lên, trọng lượng của nó tác động lên mặt đất đã thay đổi:69:.
Làm sao đồng nhất trọng lượng với khối lượng được mà các bác cứ bắt đi cân. Đã là toán vật lý thì môi trường luôn là lý tưởng, nên các bác cần loại bỏ các khả năng ngoài đề bài cho.
Khối lượng có đơn vị tính là kg, trọng lượng có đơn vị tính là kN (hoặc N)
hai đơn vị tính này hoàn toàn có thể quy đổi cho nhau nên dùng kg để chỉ đơn vị đo trọng lượng là điều hoàn toàn có thể.
Bác chủ thớt đưa F1 đến nhà cô giáo nhờ giải là xong ngay ấy mà:21:

rx8nz

Xe buýt
Em ra đáp án khác vì

Vì con cá 30kg nên rất to nên khi bơi nó tao ra 1 lực tác động lên bể, rồi truyền xuống bàn ==> bàn sẽ nặng thêm khi con cá quẫy, bơi mạnh. Hoặc cá biệt gặp con cá điên cứ phí đầu xuống đáy thì sẽ nặng nhất.

Còn cá chết thì 135kg

Tưởng tượng khi các cụ cân các cụ dậm dậm lên cái cân cái kg nó có nhẩy loạn lên ko ạ.

ga.quay

Xe tải
con cá bơi thong dong -> lực quẫy đuôi và xê dịch của khối nước là rất ít theo phương ngang -> cái bàn phải chịu lực chính là trọng lực của 5kg bể + 100kg nước + 30kg cá = 135kg.

-> em theo trường phái 135kg :6:

ngominh

Xe tăng
thiếu nhiều điều kiện quá.không giải được.Nếu cho cá vào bể nước không trào ra hoặc là trào ra đúng bặng khối lượng con cá thì đơn giản.Còn nếu lượng nươc trào ra không bằng khối lượng con cá thì tính bằng mắt:mad:
F1 nhà cụ toàn chơi mẹo:-))
không phải khối lượng mà phải tính thể tích kụ ạ :)

Thế lực hấp dẫn của Niu tơn đâu cụ ơi!
Lực đẩy ac si mét chỉ tác động lên con cá, và chỉ mình nó biết, chứ cái bàn ko biết!
giả sử cụ bế ai đó, ai đó lại cầm trên tay quả tạ. ai đó sẽ phải tác động một lực để quả tạ ko bị rơi, nhưng tổng trọng lượng cụ phải chịu vẫn là ai đó cộng quả tạ!:)):)):)):)):)):)):)):))
Không được viết chữ to nhá

raklei

Xe điện
Các cụ chú ý là chỉ có hai trường phái:

1. Team Alpha là loanh quanh 135 Kg (Tỉ dụ 134 Kg, 136 Kg, cái này do sai số khi cân. Chả đến thế nhưng em cứ viết số to thế cho nó hoành)

2. Team Beta là loanh quanh 105 Kg.

Em xin chấp nhận là nếu kết quả không loanh quanh 135 Kg thì em xin nhận thua. (Ví dụ các cụ cân được 120 Kg, 130 Kg, 100 Kg .... thì coi như là các cụ thắng).

Vậy, các cụ suy nghĩ cho kỹ và chọn dứt khoát một đội cho em. Em sẽ để cho các cụ nghĩ thật kỹ từ giờ đến tận Thứ Hai. Em với cụ TÉP coi như đã chốt. Em 135 Kg (và một số cụ theo danh sách), cụ TEP 105 Kg (và một số cụ theo danh sách.).

Hè hè, may thì kiếm được tý bia. Dạo này đói kém quá.
Đến lậy chuyên gia vật lý.
Cả 2 trường phái đều sai bét nhè.
Cụ về đọc lại sách xem trọng lượng là gì đi rồi phát biểu :77: :77:

FeRAM

Xe điện
Đến lậy chuyên gia vật lý.
Cả 2 trường phái đều sai bét nhè.
Cụ về đọc lại sách xem trọng lượng là gì đi rồi phát biểu :77: :77:
Cụ nói vậy là em giận đấy. Cứ như mọi lần thì em đã làm một bài rõ dài, giải thích cặn kẽ, cụ tỷ roài. Cơ mà, từ ngày bị các bạn em mắng là ngộ chữ và rồi còn bị lôi ra đấu tố, em ngại chả dám viết nữa. Với lại, lần này có tý cá độ nên đang ham.

Em biết cụ cũng có học vật lý, mà lại còn phải đi hỏi người học vật lý phân biệt khối lượng và trọng lượng thì thật là ... dìm hàng em quá, :21:.

Cụ có cao kiến gì thì cứ phát biểu, chứ cho một câu dư lày thì ...:77:. Mà chả biết cụ đã đọc kỹ đầu bài chưa nữa không biết!? Còn nếu cụ định hoạnh em về cái việc tại sao người ta hỏi là trọng lượng, lại cứ giả nhời bằng Kg thì cụ cứ cho em biết địa điểm đặt cái bàn, cái bể và con cá, VD: Hà nội hay ở tân giời Tây. Nếu Hà nội, em xin đi hỏi xem cái gia tốc trọng trường ở Hà nội khoảng khoảng bao nhiêu, rồi em nhân với 135 Kg, để cho nó ra niu sờ tơn. Còn nếu không cần chính xác quá thì cụ cứ nhân với 9.8 m/s2 cho em ạ.

Tiện cho quảng đại quần chúng, bọn em vẫn đang nói bằng Kg cho nó tiện ạ và có cái đo được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

binhnq2

Xe tăng
Cụ nói vậy là em giận đấy. Cứ như mọi lần thì em đã làm một bài rõ dài, giải thích cặn kẽ, cụ tỷ roài. Cơ mà, từ ngày bị các bạn em mắng là ngộ chữ và rồi còn bị lôi ra đấu tố, em ngại chả dám viết nữa. Với lại, lần này có tý cá độ nên đang ham.

Em biết cụ cũng có học vật lý, mà lại còn phải đi hỏi người học vật lý phân biệt khối lượng và trọng lượng thì thật là ... dìm hàng em quá, :21:.

Cụ có cao kiến gì thì cứ phát biểu, chứ cho một câu dư lày thì ...:77:. Mà chả biết cụ đã đọc kỹ đầu bài chưa nữa không biết!?

Biết mà không đến nơi đến chốn, nó hại lắm đấy cụ ạ.
hehe cụ đừng giận, cụ ấy có làm gì đâu: cụ ấy bảo là:"cụ mà học vật lý thế này thì cụ ấy đên lậy" lậy ở đây tức là khâm phục khẩu phục ấy mà, e hiểu thế có đúng ko nhở hơ hơ, e xin vào phe với cụ cá độ ăn nhậu nhé. Cái cân nó chỉ 135kg cụ nhờ....

isabinh

Xe điện
Vợ em đang có bâu, chiều qua chợ mua con cá chép 1,8kg vẫn bơi ngúng ngoắng trong chậu. Về nhà mang cái cân sức khỏe ra thí nghiệm luôn, vợ cứ thắc mắc là hôm nay anh bị là sao đấy. Kết quả là
Đố các cụ :69::69::69:

chickenfly

Xe máy
Theo em đoán là 1.5kg ( do cân điêu) :21:

Vợ em đang có bâu, chiều qua chợ mua con cá chép 1,8kg vẫn bơi ngúng ngoắng trong chậu. Về nhà mang cái cân sức khỏe ra thí nghiệm luôn, vợ cứ thắc mắc là hôm nay anh bị là sao đấy. Kết quả là

FeRAM

Xe điện
Thôi, thế là cụ này phá bữa nhậu của mình rồi. Lúc nào có kết quả, cụ nhớ nhân với 9.8 m/s2, rồi viết kết quả là trọng lượng bằng Niu tơn cho cụ Rakklei đỡ xắc mắc nhớ, :21:

2R+

Xe điện
thế em đố các cụ: 1 người nặng 50kg ăn 1 con cá nặng 1kg thì sau khi ăn xong ng đó sẽ nặng bao nhiêu kg*-) :^):6:

raklei

Xe điện

Cụ có cao kiến gì thì cứ phát biểu, chứ cho một câu dư lày thì ...:77:. Mà chả biết cụ đã đọc kỹ đầu bài chưa nữa không biết!? Còn nếu cụ định hoạnh em về cái việc tại sao người ta hỏi là trọng lượng, lại cứ giả nhời bằng Kg thì cụ cứ cho em biết địa điểm đặt cái bàn, cái bể và con cá, VD: Hà nội hay ở tân giời Tây. Nếu Hà nội, em xin đi hỏi xem cái gia tốc trọng trường ở Hà nội khoảng khoảng bao nhiêu, rồi em nhân với 135 Kg, để cho nó ra niu sờ tơn. Còn nếu không cần chính xác quá thì cụ cứ nhân với 9.8 m/s2 cho em ạ.

Tiện cho quảng đại quần chúng, bọn em vẫn đang nói bằng Kg cho nó tiện ạ và có cái đo được ạ.
Vâng cụ giận thì e phải chịu thôi :'(
dưng mà như e đã phát biểu ở trên là trọng lượng không có đơn vị là kg.
Đầu đề bài toán hỏi trọng lượng chứ không hỏi khối lượng.
Những bài toán thế này không có chuyện quảng đại quần chúng đc, phải chính xác thứ nguyên của nó không thì hóa ra không bằng thằng trẻ con à :))
Tất nhiên nếu hỏi khối lượng là bao nhiêu thì quá đơn giản e nghĩ chả cần đến trình độ TSKH như cụ giải thích làm gì.

Dập ghim

Xe tải
Các kụ theo phe cân khác thì phải nói chính xác là bao nhiêu ạ và có tính cách rõ ràng, không chơi lập lờ như thế.

hoangpv

Xe hơi
Khi mua con cá, cụ đã cân cả nước trong bụng nó rồi ... chắc chắn kết quả là bị cân điêu giống bác gì nói :))

Quay lại đầu bài, em nghĩ con cá đang bơi lững lờ, gần giống con chim đang bay trong không khí. Nhưng do nước có cấu trúc phân tử chặt hơn không khí nhiều, nên tác động bơi của cá có phần nào đặt lên bàn.
Nên trọng lượng sẽ khoảng 105 - 125 kg và thay đổi khi cá bơi lên, bơi xuống (giả sử nó có chỗ bơi)

moitoelaixe

Xe buýt
Đọc topic này mới thấy nhiều cụ suy nghĩ vô cùng phức tạp nhớ. Cụ chủ thớt công bố xem theo thống kê có bao nhiêu cụ trong cuộc sống thích phức tạp hóa vấn đề đi nào :)):)):))