Một đời người, một cần câu

Hà Tít

Xe buýt
Oách xì xằng, cụ TGX nhé, thong thả thì bên này, gấp thì sang bên nớ ;) Chủ nhật tuần này cũng có trò hay ho, mai gặp mà cụ máu thì chiến nhé (b)
Bác Sáu chiến cái gì đấy, em chiến với

bây giờ em mới biết cụ 6 nhà mình cũng mê cái món này. Cần tay và thẻo là cách câu của dân SG cơ mà cụ 6 câu ở HN à. Em cũng mê món này lắm nhưng lâu rồi không có time. Ở HN mang mớ cần tay ra hồ mọi người nhìn như từ trên trời rơi xuống. Em mời cụ 1 ly
Hì, đang mùa ế độ nên vác cần giải sầu cụ ui, HN dạo này bắt đầu phổ biến cần tay hơn rồi đấy, phát này là ở Hà tây cụ ạ. HN chuyên oánh lục, nhưng mà em thề không chơi, vì phạm huý của em, 6 mà :21:

Anthq

Xe tăng
Nhanh lên cụ ơi, em chờ đọc tiếp:6::6::6:

Phong Vân

Xe buýt
Đến phần quăng câu chưa cụ sáu :101: đầu lâu thế :102::102::102:(b)(b)

Quyết định đầu tiên: chọn cái cần ngắn 4.5m cho dễ dòng cá, các tiền bối bảo thời gian bắt cá mang tính chất quyết định mà. Thằng bé chọn cái phao số 1 nhạy nhứt, vo 2 cục mồi tròn lẳng hình viên bi móc vào 2 lưỡi: 1 đỏ, 1 vàng. Vứt ra 1 phát hết tầm câu rồi kéo về. Cái phao nhẹ nhàng chìm xuống 1 đoạn rồi nằm nghiêng 45 độ. Vậy là không ổn. Nó thu cần về kéo phao xuống 1 tấc rồi đo đáy phát nữa. Lần này cái phao chìm xuống hẳn thòi 4 vạch đỏ đỏ vàng vàng. Sách thầy có dạy: “chỉnh 4, câu 2”. Chuẩn. Nước sâu độ mét rưỡi thế này là có cửa có hàng.

Ba phút không động tĩnh, nó giật một phát xả mồi rồi thu cần vo đôi mồi mới. Quên mất bài test cá, kỳ này nhớ rõ nhé: viên đỏ ở dưới, vàng ở trên để lát nữa đổi xem cá nó đớp mồi nào. Vút ra 1 phát, cái phao đang lừ đừ chìm thì đột nhiên mất hút. Khà khà, rửa tay sạch sẽ có khác, mở hàng vậy là xuân rồi. 15 giây sau cái đầu bé tẹo đã ngoan ngoãn trồi lên mặt nước, một con chim trắng độ chừng bằng bàn tay thúc thủ chịu kéo vào bờ. “Con này chắc không phải dùng vợt nhỉ”, thằng bé vừa định nhấc cần lên thì xoạch 1 phát, cái cần nhẹ không. Nhát cắn dứt khoát sắc như dao khiến sợi cước thẻo “tàng hình” 0.2mm ra đi không lời từ biệt. Thằng bé lẳng lặng thay sợi thẻo khác rồi tự AQ “tiền hung, hậu kiết”.

Hôm đấy trời rét, gió to, cá lười ăn chậm phết. 4 phút sau, nó lên con cá đầu tiên: lại là 1 con chim trắng suy dinh dưỡng bằng nửa con trượt khi nãy. 10’: lại chim. Nó nhìn sang bác bên cạnh chưa giật được phát nào rồi tự an ủi “có còn hơn không”. Lúc này 1 tay cầm cần, 1 tay vo mồi trình “lên” thấy rõ. Ủa, mà nãy giờ cá nó ăn mồi trên hay dưới vậy ta ?

Con cá chim đầu tiên bé như con này

Thằng bé vụt cần xong ngã người với tay làm điếu thuốc. Gió to mồi khó thế. Xoẹt xoẹt chục cái, rít 1 hơi thật dài rồi chờ thời. Cái phao ngoài kia lay động nhè nhẹ rồi chìm dần 1 nấc, 2 nấc …. vút , chiếc đầu cần bé xíu bằng cái tăm trĩu xuống, cong vút phê lòi. Nó biết là dính đại ca rồi, trống ngực đập thình thịch. Gặp cá to để chùng dây là xẩy, duỗi cần thì nổ cước, thầy Mô rin nhô dặn nó không được phạm 2 điều tối kỵ này. Tiếng bác 42 bên cạnh vừa khuyến khích vừa đe dọa “bác cẩn thận kẻo vuột mất nhé, con này to đấy”.

Gần 5’ đánh vật mà thằng bé chưa thấy mặt mũi con cá đâu. Lúc bờ trái, lúc bờ phải, lúc lờ đờ ngoan ngoãn nổi dần thì đột nhiên vùng lên cắm đầu chạy xé cước. Mỗi lần con cá đâm đầu xuống tạo nên quầng nước to "ủm" 1 phát làm thằng bé sợ điếng người. Lôi được đầu nó lên mặt nước thì con cá dốc hết sức bình sinh làm phát lộn ngược bổ nhào hòng tẩu thoát cuối cùng. Thằng bé lấy lại bình tĩnh, nhẹ nhàng đưa cây vợt xuống nước, dòng dây hướng thẳng con cá vào. Chỉ khi con cá nằm gọn trong lưới thì nó mới thở phào nhẹ nhõm: thành công rồi ! Đấy là 1 chú trắm cỏ dài thượt béo núc ních, con cá to nhất mà nó tự câu được bằng cần tay đến giờ.

Quầng nước to khi em nó cắm đầu xuống

Quả tung người bổ nhào thoát thân cuối cùng.

Vào rọ

và lên bờ

Cứ thế, thi thoảng thằng bé lại giật 1 phát, đưa lên bờ 1 con. Nó phát hiện ra rằng “4 đỏ” phát huy tác dụng nên bỏ hẳn mồi vàng. Hết 4h thi đấu, BTC đến từng vị trí cân kiểm tra. Phần nó được 7 con, hơn 3 cân rưỡi gì đấy nó cũng không nhớ nữa vì còn lâu nó mới địch nổi mấy cao thủ bờ kia giật lia lịa tần suất 15’ một con, niềm hy vọng của nó nằm ở chỗ khác kia.

Và …. thằng bé không tin vào tai mình nữa. BTC vừa đọc tên nó. Kỳ này chắc chắc là nó tái nghiện, tái nghiện nặng thật rồi.

tycan

Xe hơi
Bác 6 câu hay thật viết cũng hấp dẫn nữa. Em cũng mê món này nhưng em chỉ câu được lục thôi. lâu lắm ko đi được nghe bác kể cũng ngứa nghề.

Hà Tít

Xe buýt
Kinh tế suy thoái nên bác Sáu chuyển nghề đi câu cá và viết văn rồi.

PinkCandy

Xe đạp
:cheer Bác, hnao` Bác cho em theo chân đi vớt cá với Bác nhé

@Pinky, Tycan, Hà Tít, Google: mai (7/12) lại có 1 pha lội ruộng thiên nhiên chiến đấu với rô, diếc. Cụ nào hứng thú ới em 1 phát 0908298899 nhé.

LX570

Xe hơi
Chúc mừng bác có giải. Bác có học Chu Văn An không mà viết hay thế. Em cứ tưởng con to nhất của bác là hàng khủng cơ, loại trắm cỏ của bác cho em tụi Cung thiếu nhi bắt được nhiều lắm.

brownrat

Xe hơi
@Pinky, Tycan, Hà Tít, Google: mai (7/12) lại có 1 pha lội ruộng thiên nhiên chiến đấu với rô, diếc. Cụ nào hứng thú ới em 1 phát 0908298899 nhé.
Cụ 6 còn chương trình nào nữa thì PM cho em với:101:. hơn 10 cái cần tay em mang từ SG ra HN đang để mốc cùng với đám thẻo câu. Cụ xếp lịch rồi ới em với. Hình như em vẫn còn mồi của Định ĐD thì phải nhưng ở HN phải trộn thêm nhiều thứ khác nữa.
Lâu lắm rồi không ra hồ câu cũng nhớ.

pearlpear

Xe đạp
Bác 570 đưa Cung thiếu nhi của bác lên ảnh đi bác, trăm nghe không bằng một thấy bác nhỉ :) Em nghe hơi nồi chõ là cần câu tay lưỡi đơn nếu được cá to phải rất khéo, không như lưỡi chùm, đúng không bác.

anhnv_home

Xe tải
Ui, hóa ra cụ 6 phọt cả bài bên ni, hihi. Cụ thật son và chịu khó.

@pearlpear: Bác nói đúng đấy, tất nhiên nó phụ thuộc vào độ to của cước và độ dẻo (action) của cần, câu cần tay mà túm được chú 3-4kg là người đã run rẩy vì phê roài.

Cụ 6 này hôm trước gặp chú khủng, chưa kịp dựng cái cần lên nó đã lôi phựt một cái, đi cả cụm (trục, phao, lưỡi...)

anhnv_home

Xe tải
Cụ 6 còn chương trình nào nữa thì PM cho em với:101:. hơn 10 cái cần tay em mang từ SG ra HN đang để mốc cùng với đám thẻo câu. Cụ xếp lịch rồi ới em với. Hình như em vẫn còn mồi của Định ĐD thì phải nhưng ở HN phải trộn thêm nhiều thứ khác nữa.
Lâu lắm rồi không ra hồ câu cũng nhớ.
Cụ mang ra đấu giá đi cụ ơi. Chủ nhựt cụ rảnh thì làm tí cần tay với đội giời đầy nhà em nhá. Chi tiết tại đây http://www.bolaccau.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=832&postdays=0&postorder=asc&start=0

Hummer_C83

Xe tăng
kaaaaa tưởng gì câu thì em không thích bằng ăn đâu chiên , nấu chua , kho ... vuốt bác vì món cá em thích vậy !!!!!:21:

Cụ 6 còn chương trình nào nữa thì PM cho em với:101:. hơn 10 cái cần tay em mang từ SG ra HN đang để mốc cùng với đám thẻo câu. Cụ xếp lịch rồi ới em với.
Cụ Chuột theo cái link cụ Anhnv gửi đi, em không dám gửi vì sợ gây nghiện trên diện rộng thì toi :) Dạo này em trốn liên tục, tuần nào chả có chương trình, hẹn có dịp gặp cụ nhé. Chục cây cần cụ chọn ra dùng còn lại đấu giá đê. Em cũng đang tìm 1 con ưng ý đới.

Luôn cụ nhé (b)

suzazu

Đi bộ
:) Dạo này em trốn liên tục, tuần nào chả có chương trình, hẹn có dịp gặp cụ nhé. Chục cây cần cụ chọn ra dùng còn lại đấu giá đê. Em cũng đang tìm 1 con ưng ý đới.

Luôn cụ nhé (b)

Gặp đồng nghiện ở đây rồi, bác brownrat mang cần ra để mốc, phí quá. Bán đấu giá lại cho anh em đê:101:

phuc_thinhphan

Xe tăng
Nhà cụ 6 kể truyện cứ như Nguyễn Ngọc Ánh ... (l).Mà cụ câu cá cũng chuyên quá.Có dịp theo cụ 1 bữa học hỏi ...:6:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Nhà cụ 6 kể truyện cứ như Nguyễn Ngọc Ánh ... (l).Mà cụ câu cá cũng chuyên quá.Có dịp theo cụ 1 bữa học hỏi ...:6:
Nhà văn nào tên lạ thế chú? A tưởng chỉ có Nguyễn Nhật Ánh thôi chứ!