[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

Ớt xanh

Xe điện
Dân cứ giàu như này lo gì. Vừa mua xe lại sợ không biết làm gì phải sửa nhà. Thảo nào avt bác cười tươi luôn luôn :D
Xe em mua là xe tải bác ợ, còn sửa nhà thì nhẽ ra em phải làm từ lâu nhưng cứ dùng dằng vì ngại và không có tg.
Mình cứ tin vào ngày mai tươi sáng bác nhá hihi

DONALD TRAMP

Xe buýt
Cụ nói chuẩn, thợ chính thợ phụ giờ kiếm đỏ cả mắt, ông nào làm sự vụ thì 1tr/ ngày công luôn, chỉ sợ ko có sức hoặc lười thôi!
Ehm, em giã từ công trường lâu nên lac hậu quá rồi. Vậy thì đời sống anh em thợ giờ cao quá nhỉ. Nếu tính vội thì cũng được ngàn đô/tháng cầm về, ăn ở chủ lo rồi mà, giã từ lợi thế "nhân công giá rẻ rồi". Nhưng sao vẫn bon chen đi XKLĐ ở Malay, hay ở HQ nhỉ, hình như lương cũng không cao hơn đâu ạ, mà lại xa nhà?

snipapple

Xe hơi
Website
www.youtube.com
Kinh tế Mỹ và Châu Âu suy thoái, tiêu thụ giảm các mặt hàng: may mặc, da giày, hàng điện tử ...và các mặt hàng sx gia công tại VN. Nên, nhiều nhà máy ở VN ko có hoặc có ít đơn hàng, phải cắt giảm công nhân, đóng cửa. Công nhân ko có lương, nhà nước thất thu thuế.

Thị trường tài chính cũng khủng hoảng. Sang năm các trái phiếu dn đến hạn thanh toán nhưng tình hình này ko ai mua trái phiếu nữa. Chứng khoán cũng suy giảm, các cty chứng khoán đang liên tục call margin và bán tháo.
Thih trường tiền tệ thì Lãi suất tăng thì chinphis lãi vay tăng cao. Ngân hàng NN ko bơm tiền thì kinh tế càng suy thoái mà bơm ra thì lạm phát và kéo theo mất giá VND thêm trầm trọng.
SX thì tiêu thụ chậm mà xăng dầu và nguyên liệu tăng giá dẫn đến chi chí sx tăng càng khó bán hàng.

Một giai đoạn khó khăn đợi các doanh nghiệp VN ở phía trước.
Năm trc, bác nào đó nói là bóng mây u ám phủ toàn thế giới nhưng mặt trời vẫn toả sáng ở VN, hy vong 2023 mặt trời vẫn toả sáng ở VN.
e Thấy kinh tế giai đoạn này giống giai đoạn năm 2008, 2009 sau cú sập cuối năm 2007 nhưng không tệ như vậy, con người có kinh nghiệm và khả năng thích nghi. Còn diễn biến sẽ giống với giai đoạn 2008, 2009 nhưng cường độ, sự ảnh hưởng thấp hơn nhiều, giai đoạn 11, 2012 sẽ thất thường, sau đó là chìm lắng và rồi sẽ đến một giai đoạn tích lũy và tăng trưởng như giai đoạn 2017 ,2018.

snipapple

Xe hơi
Website
www.youtube.com
amazon, và alibaba đang sa thải nhân viên thu hẹp lại để chuẩn bị đối phó với tình hình kinh tế không còn phát triển sôi nỏi nữa. Đó là điều đáng học tập và bàn luận, một lượng nhân viên bị sa thải sẽ đi về đâu. Các doanh nghiệp buộc phải tính toán cân đối thôi

fadco

Xe container
Ehm, em giã từ công trường lâu nên lac hậu quá rồi. Vậy thì đời sống anh em thợ giờ cao quá nhỉ. Nếu tính vội thì cũng được ngàn đô/tháng cầm về, ăn ở chủ lo rồi mà, giã từ lợi thế "nhân công giá rẻ rồi". Nhưng sao vẫn bon chen đi XKLĐ ở Malay, hay ở HQ nhỉ, hình như lương cũng không cao hơn đâu ạ, mà lại xa nhà?
thợ chính thừa sức 15 củ /tháng nếu làm đủ công cụ ạ, thợ điều hòa 15 củ có khi còn chả thèm làm nhé!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
e Thấy kinh tế giai đoạn này giống giai đoạn năm 2008, 2009 sau cú sập cuối năm 2007 nhưng không tệ như vậy, con người có kinh nghiệm và khả năng thích nghi. Còn diễn biến sẽ giống với giai đoạn 2008, 2009 nhưng cường độ, sự ảnh hưởng thấp hơn nhiều, giai đoạn 11, 2012 sẽ thất thường, sau đó là chìm lắng và rồi sẽ đến một giai đoạn tích lũy và tăng trưởng như giai đoạn 2017 ,2018.
Cụ trí nhớ siêu!

BMW R60

Xe tăng
Khó khăn lại chồng chất khó khăn! :)) :)) :)) :)) :

vnvodoi

Xe tăng
Nói các cụ bảo nói chơi, nhà em chỉ thuê người phụ đánh máy thôi, ko cần bằng cấp, ko cần tư duy gì, ngồi điều hòa cả ngày, không phải phụ bất kỳ việc gì khác, mà thuê 500k/ngày (7h sáng đến 8h tối nghỉ trưa 2 tiếng).
Mà còn chả có người để thuê ấy :((. Người làm nay con ốm, mai mẹ bận, nghỉ suốt phát chán.
Trong khi thu nhập năm nay thì phập phù, bữa được bữa vắng. Chỉ có điều covid thì em đóng cửa, còn giờ thì làm túc tắc.
Xong giá máy móc thì tăng chóng mặt như chó đuổi. Nản. Không vướng khoản nợ thì nghỉ ngồi chơi :D.
Làm từ 7h sáng đến 8h tối thì mức cụ trả thế không kiếm được là dễ hiểu ạ.

MotoG

Xe tăng
Nói các cụ bảo nói chơi, nhà em chỉ thuê người phụ đánh máy thôi, ko cần bằng cấp, ko cần tư duy gì, ngồi điều hòa cả ngày, không phải phụ bất kỳ việc gì khác, mà thuê 500k/ngày (7h sáng đến 8h tối nghỉ trưa 2 tiếng).
Mà còn chả có người để thuê ấy :((. Người làm nay con ốm, mai mẹ bận, nghỉ suốt phát chán.
Trong khi thu nhập năm nay thì phập phù, bữa được bữa vắng. Chỉ có điều covid thì em đóng cửa, còn giờ thì làm túc tắc.
Xong giá máy móc thì tăng chóng mặt như chó đuổi. Nản. Không vướng khoản nợ thì nghỉ ngồi chơi :D.
Mợ thuê 2 người thay phiên nhau thì hợp lý hơn.

chaytim

Xe điện

MotoG

Xe tăng
amazon, và alibaba đang sa thải nhân viên thu hẹp lại để chuẩn bị đối phó với tình hình kinh tế không còn phát triển sôi nỏi nữa. Đó là điều đáng học tập và bàn luận, một lượng nhân viên bị sa thải sẽ đi về đâu. Các doanh nghiệp buộc phải tính toán cân đối thôi
Hội này sa thải nhân công 1 phần theo e nghĩ là do máy móc, phần mềm tự động thay thế

thuyhtt

Xe tăng
Làm từ 7h sáng đến 8h tối thì mức cụ trả thế không kiếm được là dễ hiểu ạ.
Eo ơi, cụ làm ngành gì mà trả cao thế ah? Công nhân quê em làm thời gian tương tự, môi trường áp lực, vất vả độc hại hơn mà chỉ tầm 400k/ngày thôi đấy. Mà giờ còn tranh nhau vì hết đơn hàng.
Nhà em chỉ yêu cầu gõ được word, gõ theo lệnh đọc, ngồi đh cả ngày, chủ ko bao giờ mắng, nghỉ cứ báo trc là đc. Vì ở quê khó kiếm người gõ đc word em mới trả mức ấy, chứ HN bạn em thuê sinh viên thì còn trả thấp hơn.

thuyhtt

Xe tăng
Mợ thuê 2 người thay phiên nhau thì hợp lý hơn.
Vâng 2 người chứ cụ. 1 người sao được.
Giờ em mới thấy trả công 45k/h là tồn tại. Em mà làm ở HN em thuê SV trả 30k/ h có mà đầy.
À tiện thể cho em update luôn lương cử nhân đại học ở HN, sáng cũng 7h đi vì tắc đường. Chiều 6h về nhà do tắc đường. Lương tháng 10tr thì tính ra ngày công thấp hơn nhà em trả lao động phổ thông. Vãi chưởng cả thấp với tồn tại.

Chỉnh sửa cuối:

MotoG

Xe tăng
Giờ em mới thấy trả công 45k/h là tồn tại. Em mà làm ở HN em thuê SV trả 30k/ h có mà đầy.
1 người làm sáng, 1 người làm chiều đó mợ. 2 người có thể thỏa thuận làm cho nhau nếu cần nghỉ.
Lương trả thì e ko bàn.
Nếu chỉ gõ Word thì mợ đào tạo 1 thời gian là ngon ngay. Trình độ nông thôn giờ có như trước đây đâu.

Hasu

Xe tải
À tiện thể cho em update luôn lương cử nhân đại học ở HN, sáng cũng 7h đi vì tắc đường. Chiều 6h về nhà do tắc đường. Lương tháng 10tr thì tính ra ngày công thấp hơn nhà em trả lao động phổ thông. Vãi chưởng cả thấp với tồn tại.
Ở HN cũng ko đào đâu ra mà đầy giá 30k/1 giờ mợ ạ, ngồi gõ word mà mợ bảo là sướng, còng lưng toét mắt, làm liên tục thế ko bõ tiền thuốc. Các bạn SV phục vụ quán cafe hay chạy grab còn thoải mái con người hơn nhiều.

thuyhtt

Xe tăng
Ở HN cũng ko đào đâu ra mà đầy giá 30k/1 giờ mợ ạ, ngồi gõ word mà mợ bảo là sướng, còng lưng toét mắt, làm liên tục thế ko bõ tiền thuốc. Các bạn SV phục vụ quán cafe hay chạy grab còn thoải mái con người hơn nhiều.
Gõ cả ngày đâu mà còng lưng toét mắt thế cụ. Ko phải ngồi máy photocopy đâu, văn bản có sẵn, mỗi trang edit độ 2-3 dòng. Grab hít bụi thoải mái thì đúng. Các cụ cũng thánh quá thật.

thuyhtt

Xe tăng
1 người làm sáng, 1 người làm chiều đó mợ. 2 người có thể thỏa thuận làm cho nhau nếu cần nghỉ.
Lương trả thì e ko bàn.
Nếu chỉ gõ Word thì mợ đào tạo 1 thời gian là ngon ngay. Trình độ nông thôn giờ có như trước đây đâu.
Đúng rồi cụ. Nhà em có 3 bạn chia nhau theo ca và giờ các bạn.
Đào tạo ko khó cụ ạ, nhưng ở quê kiếm người rảnh khó vì lịch nhà em ko full cả tuần. Các bạn làm tranh thủ, có bạn cơ hữu thì vừa nghỉ sinh con.
Trc nhà em có 1 bạn cơ hữu và 1 bạn ngoài giờ thì chạy ngon.

MotoG

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Nhà em có 3 bạn chia nhau theo ca và giờ các bạn.
Đào tạo ko khó cụ ạ, nhưng ở quê kiếm người rảnh khó vì lịch nhà em ko full cả tuần. Các bạn làm tranh thủ, có bạn cơ hữu thì vừa nghỉ sinh con.
Trc nhà em có 1 bạn cơ hữu và 1 bạn ngoài giờ thì chạy ngon.
Công việc mợ ko ổn định thì trách sao nhân sự không ổn định. Mợ trả cả tiền lúc ko có việc xem nào, coi như trả cứng cả tháng luôn.

thanhhuan1509

Xe tải
Chuyện ngồi gõ máy và chuyện anh gì kể trên đi sửa nhà kg kiếm ra thợ chỉ là 1 phần sáng hiếm hoi trong bức tranh kinh tế thôi
Giờ hàng chục ngàn công nhân may, bao bì, giày da đói đơn hàng. Họ muốn làm thợ hồ hay phụ hồ cũng chịu vì có mối và có quen việc đâu
Những món cụ trên kể chỉ là thiểu số, nhìn vào các công trình xây dựng lớn nó ngừng phải 70%; so với sửa vài cái nhà thì đã ăn thua gi