[Funland] Một giai đoạn kinh tế suy thoái, khó khăn đang đợi ở phía trước

trinhleminh

Xe tăng
Thế có nghĩa là phương pháp hút tiền, vàng trong dân đã hiệu quả cụ ah. Dồn hết tiền của ông dân vào các cty bds rồi ta dang tay ôm luôn các ông này. Thế là có tiền còn ông dân ko kêu dc j
Giờ thì còn líu lo gì được nữa đâu ạ, mười mấy năm nay nền kinh tế trải qua nhiều sóng gió nhưng chưa bao giờ em thấy sức dân bị khoan thủng như bây giờ. Loanh quanh tội đồ vẫn mấy ông bank và ông bds sân sau; ko cho vay công khai được thì ta bơm luồn trái phiếu, tiện tay vơ vét vốn của dân :((

trinhleminh

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cứ lạm dụng từ " kẹp " quá. Tổng tiền thì ko đổi mấy, nó chỉ chuyển từ người này sang người kia, từ chỗ này sang chỗ kia, từ nghành này sang nghành khác... Có phải tự nhiên mất đi đâu mà kẹp .
Có cái là lúc này NHNN thu hồi dòng tiền để chuẩn bị cho kế hoạch năm mới, hoặc hạn chế cho vay để đầu năm giải ngân với mặt bằng LS mới ( có thể cao hơn hiện tại 2-3% ). Đầu năm 2023 tiền lại đè chết người thôi :D
Lãi suất hiện tại cho vay tầm 13-15% rồi ạ, cao thêm 2-3% nữa thì doanh nghiệp và dân chắc chỉ đi buôn bánh khảo mới sống được với lãi suất đấy ạ :(

Mr. Toàn

Xe điện
Lãi suất hiện tại cho vay tầm 13-15% rồi ạ, cao thêm 2-3% nữa thì doanh nghiệp và dân chắc chỉ đi buôn bánh khảo mới sống được với lãi suất đấy ạ :(
13-15% là vay cá nhân, chứ dn cũng chỉ loanh quanh 10%. Lãi suất này gần như bào mòn hết lợi tức của dn, giờ là câu chuyện nội lực/dài vốn rồi

trinhleminh

Xe tăng
13-15% là vay cá nhân, chứ dn cũng chỉ loanh quanh 10%. Lãi suất này gần như bào mòn hết lợi tức của dn, giờ là câu chuyện nội lực/dài vốn rồi
Cho vay DN cũng cao rồi cụ ơi, Big 4 DN vừa và nhỏ cũng khó lòng mơ 10%. Bank cổ phần thì 13-15% mà muốn vay cũng hết room hoặc ko có tiền giải ngân.

Thich.la.bip

[Tịch thu bằng lái]
Fed kiểu gì chẳng cho lên 1-1.5 nữa, công thức Vina là cứ nhân đôi của Fed!

Mr. Toàn

Xe điện
Cho vay DN cũng cao rồi cụ ơi, Big 4 DN vừa và nhỏ cũng khó lòng mơ 10%. Bank cổ phần thì 13-15% mà muốn vay cũng hết room hoặc ko có tiền giải ngân.
Tùy điểm đánh giá tín dụng. Bên em đang nhận lãi suất 9%, tháng trước còn có 8%.

Cụ giải thích thế này vẫn chưa hợp lý. Như cụ nói thế BIM thu tiền xong thì lại phải dùng tiền đó để thanh toán cho nhà thầu, để trang trải chi phí nọ kia. Có nghĩa 200 tỷ đó lại quay lại thị trường. Vấn đề ở đây là dòng tiền bị gián đoạn ở đâu đó. Hoặc thực sự không có từng đấy tiền lưu thông.
Em không phải chuyên gia kinh tế nhưng em thấy có lẽ do người giàu họ mua đô, vàng tích trữ tại nhà hoặc gửi ngân hàng nước ngoài nên tiền không có để lưu thông. Vì 2 thứ đó mình không tự sx được. Chứ các cụ khác cứ bảo nó mắc kẹt trong bds, e chả thấy ai đút tiền dưới xấp gạch hay chôn dưới đất cả. Đó chỉ là sự đầu tư thiếu nhịp nhàng thiếu phân bổ hợp lý thôi. Ví dụ 1 người ở quê bán được mảnh đất 5 tỷ, người mua phả đi vay ngân hàng toàn bộ, đên khâu này phía ngân hàng như vậy vẫn làm đúng chức trách, tiền vẫn lưu thông. Đến người bán đất chi 3 tỷ để xây nhà thì tiền được chi cho công thợ, vật liệu xd, sơn, đồ điện nước, các dịch vụ tư vấn thiết kế...như thế lag nó cũng đang lưu thông. Còn 2 tỷ hoặc là gửi ngân hàng để ngân hàng cho vay, hoặc lại đầu tư vào đất ở nơi khác, hoặc mua vàng đô cất ở nhà. Gửi đô cho ngân hàng nước ngoài thì họ được sử dụng đồng tiền đó , mua vàng thì nhà nước phải mua đô để nhập vàng...

thanhhuan1509

Xe tải
tùy tình hình thôi
có vài ngân hàng giờ tiền vẫn còn mà kg thể cho vay được
những công ty làm ăn uy tín cao thì kg có hợp đồng, họ cũng chả vay nhiều để làm gì khi rom còn
những cty uy tín thì vay vừa đủ để tạm trang trải, cố gắng gồng
những công ty uy tín thấp thì thằng ngân hàng kg dại thả gà ra đuổi

Em không phải chuyên gia kinh tế nhưng em thấy có lẽ do người giàu họ mua đô, vàng tích trữ tại nhà hoặc gửi ngân hàng nước ngoài nên tiền không có để lưu thông. Vì 2 thứ đó mình không tự sx được. Chứ các cụ khác cứ bảo nó mắc kẹt trong bds, e chả thấy ai đút tiền dưới xấp gạch hay chôn dưới đất cả. Đó chỉ là sự đầu tư thiếu nhịp nhàng thiếu phân bổ hợp lý thôi. Ví dụ 1 người ở quê bán được mảnh đất 5 tỷ, người mua phả đi vay ngân hàng toàn bộ, đên khâu này phía ngân hàng như vậy vẫn làm đúng chức trách, tiền vẫn lưu thông. Đến người bán đất chi 3 tỷ để xây nhà thì tiền được chi cho công thợ, vật liệu xd, sơn, đồ điện nước, các dịch vụ tư vấn thiết kế...như thế lag nó cũng đang lưu thông. Còn 2 tỷ hoặc là gửi ngân hàng để ngân hàng cho vay, hoặc lại đầu tư vào đất ở nơi khác, hoặc mua vàng đô cất ở nhà. Gửi đô cho ngân hàng nước ngoài thì họ được sử dụng đồng tiền đó , mua vàng thì nhà nước phải mua đô để nhập vàng...
Không có tiền là do làm ăn chả ai bỏ tiền túi ra làm cả. Họ phải vay ngân hàng rồi mỡ nó rán nó. Lãi suât tăng thì làm lỗ hoặc huề thì ngồi chơi chứ hâm mà làm.

Quê bầm

Xì hơi lốp
tùy tình hình thôi
có vài ngân hàng giờ tiền vẫn còn mà kg thể cho vay được
những công ty làm ăn uy tín cao thì kg có hợp đồng, họ cũng chả vay nhiều để làm gì khi rom còn
những cty uy tín thì vay vừa đủ để tạm trang trải, cố gắng gồng
những công ty uy tín thấp thì thằng ngân hàng kg dại thả gà ra đuổi
Bọn em vay cũng chỉ 9% thôi cụ nhưng vừa trả gần hết rồi chứ sản xuất giờ hàng bán chậm trả lawms, lãi suất cỡ đó cũng oải, mấy khoản vay đô cũng tất toán khẩn cấp vì nhà băng cũng chào lãi vay đô hơn 8% rồi

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Một quan niệm sai lầm phổ biến là các ngân hàng chỉ đơn thuần là những trung gian, cho vay tiền gửi mà người gửi tiền kí gửi cho nó.
Không! Nó thực hiện chức năng tạo tiền thông qua việc cho vay và phá huỷ tiền khi khoản vay được thanh toán.

Whoamidear

Xe tải
Tự mình mắng mình zồi :))
Mua đô mua vàng thì tiền dùng để mua ấy vẫn tiếp tục lưu thông nhá.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]

leminhhn

Xe buýt
Khổ nhất là công nhân mất việc

lonely_captain

Xe hơi
Lãi của e đã lên 17.5 rồi này. SHB vay mua đất dự án.
May mà em chỉ còn 175tr thôi, ráng gồng tất toán càng sớm càng tốt

Vinhhht12

Xe buýt
Các cụ tài giỏi nên các cụ ấm ko thấy người khác chật vật chứ khối sản xuất bọn em giờ này đuối lắm rồi, tiền sắp hết hợp đồng gần hết, lo trả lương hết năm và lương tháng 13 chứ ra Tết chưa biết lấy gì nuôi quân đây, hợp đồng mới chưa thấy, giá cả giảm mạnh mà chả thấy khách mua đâu. Tăng trưởng ở trên tivi đài báo chứ xuỗng mà xem công nhân thôi, chỉ lương cơ bản thôi, ko đủ việc lấy đâu tăng ca
Nhà cụ sản xuất gì ?
Em cũng dân sản xuất cho FDI đây, cũng chưa thấy ngấm lắm :)

t_t_7love

Xe tải
Em làm công ăn lương khó cảm nhận được sự thay đổi của nền kinh tế. Lãi vay mua nhà tăng dã man thật, hồi em mua 2.5%, giờ 6% rồi, có điều lãi thường fix 30 năm nên những nhà mua cũ không ảnh hưởng. Lạ cái đợi giá nhà xuchưa thấy xuống đáng kể.

Rủi ro lớn nhất là bị sa thải, hiện giờ chưa thấy.
Cụ vay bao giờ mà chỉ có 2,5% vậy? Hay cụ đang ở nước ngoài?
2 năm trước e vay đã 11,6, dịch giã thì k giảm mà giờ ngân hàng nó tăng lên 13,1 rồi. Chóng mặt trả lãi

beloren2021

Xe buýt
Cụ vay bao giờ mà chỉ có 2,5% vậy? Hay cụ đang ở nước ngoài?
2 năm trước e vay đã 11,6, dịch giã thì k giảm mà giờ ngân hàng nó tăng lên 13,1 rồi. Chóng mặt trả lãi
Cụ ý ở nước ngoài đó cụ. Mới đọc em cũng giật mình