[CCCĐ] Một mình ở Vân Nam

prado2012

Xe điện
Buổi chiều có hai mẹ con chị khách trọ người tỉnh Liêu Ninh mới đến nấu cơm mời em ăn cùng. Chị con gái khá kỹ tính, bảo không quen mùi vị thức ăn ở đây nên muốn tự nấu.
Em thích tự nấu ít nhất 1 bữa trong ngày khi du lịch vì nhà em có ông xã và trẻ con kĩ tĩnh thèm cơm Việt. Sau này hết dịch em phải xin địa chỉ mợ chỗ này vì tiếng Trung em mù tịt đấy.

• Vodka
Reactions: ZHZ

prado2012

Xe điện
Cái này em đọc em hiểu ạ,nhưng mợ có kiến thức hay đi mợ có thể tìm hiểu và cho tên các chỗ để có thể là đoàn tự túc hoặc gia đình đi tự túc đến các điểm có chỗ để ăn uống hợp lý và biết thông tin để tìm và ăn gì ý ạ,cảm ơn mợ!
Mợ ấy chả phải YouTuber kiếm view, đi chơi để trải nghiệm, post lên chia sẻ đã là tốt rồi. việc extra cụ đặt ra rất vô lý ấy. Em thật! Em là đứa thích ăn ngon, em sẽ mở google và vào các diễn đàn hỏi. Mỗi người một gu sao bao đồng được.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em thích tự nấu ít nhất 1 bữa trong ngày khi du lịch vì nhà em có ông xã và trẻ con kĩ tĩnh thèm cơm Việt. Sau này hết dịch em phải xin địa chỉ mợ chỗ này vì tiếng Trung em mù tịt đấy.
Ok mợ, em với chị ấy vẫn nhắn tin nhau suốt. Chừng nào mợ đi thì nhắc em nhé!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ ấy chả phải YouTuber kiếm view, đi chơi để trải nghiệm, post lên chia sẻ đã là tốt rồi. việc extra cụ đặt ra rất vô lý ấy. Em thật! Em là đứa thích ăn ngon, em sẽ mở google và vào các diễn đàn hỏi. Mỗi người một gu sao bao đồng được.
Em rất cám ơn mợ đã có cái nhìn khách quan về vấn đề này.

ZHZ

OFer Xuất sắc
DAY 12+13 (24~25/07/2017): LỆ GIANG – CÔN MINH – HÀ KHẨU – HÀ NỘI.

Tối qua em đã quyết định đặt vé bay về Côn Minh 23h45 tối nay. Cả thuế phí các kiểu tổng cộng 632 tệ. Khá đắt vì đặt sát ngày quá. Chị Yến thì cứ “gạ gẫm” em ở lại hẳn luôn không về nữa cũng được, bảo ở lại làm chung cái nhà trọ này với chị ấy, nhưng tiếc quá chị ấy rủ nhầm người rồi, em biết quái gì về kinh doanh đâu.
Buổi sáng trời đổ mưa khá to, trời rét nên em cùng mấy người khách trọ đến từ Tứ Xuyên, Liêu Ninh đều không muốn ra đường mà ngồi ở dưới mái hiên pha trà và chuyện phiếm với chị chủ nhà.

Chị Yến kể cô bé thuê cạnh phòng em tối qua đi chơi kiếm được anh nào rồi nên cả đêm không thấy về. Em tròn mắt, chị Yến trêu em: “Mày không biết Lệ Giang được gọi là “艳遇之都” (Thành phố hẹn hò) à? Nhiều người đến đây tìm được tình yêu lắm đấy”. Em bảo: “Lẽ ra chị nên nói sớm với em chứ”. Mọi người cười phá lên bảo em: “Vẫn còn tối nay đấy, muốn tìm vẫn kịp”.

Chị Fay người Tứ Xuyên, từ tướng tá, cách đi đứng, nói chuyện đến ăn mặc trông không khác gì đàn ông, tính cách cực kỳ phóng khoáng. Em hỏi chị ấy rất nhiều về Thành Đô vì đang dự định sau chuyến này về kiểu gì cũng phải sang Thành Đô chơi.

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Ở Lệ Giang ngoài những âm thanh ồn ào, náo nhiệt do du khách tạo ra thì còn có một âm thanh nữa vang lên khắp mọi nơi trong phố cổ khiến cho du khách dù đứng ở bất kỳ ngóc ngách nào cũng nghe thấy được, đó là âm thanh của tiếng đập trống và tiếng hát của các cô gái.
Lúc đó bài hát mà em nghe thấy nhiều nhất là bài “小宝贝” (Bảo bối nhỏ) có lẽ vì giai điệu vui tươi rộn ràng của nó rất phù hợp với không khí sôi động ở Lệ Giang. Bài hát nằm trong album “Chạy trốn Lệ Giang” ra mắt ngày 19/06/2017 của nhóm nhạc Hạ Thiên (tức là chỉ mới xuất hiện trước khi em tới đây hơn một tháng).
期待着你的回来 我的小宝贝 (Mong chờ em trở lại, bảo bối nhỏ của anh)
期待着你的拥抱 我的小宝贝 (Mong chờ được em ôm, bảo bối nhỏ của anh)
多么想牵着你的手 躺在那小山坡 (Anh muốn nắm tay em cùng nằm trên sườn núi)
静静的听你诉说 你幸福的往事 (Lặng im lắng nghe em kể những câu chuyện hạnh phúc trong quá khứ) ...
Các cửa hàng trống ở Lệ Giang rất đông khách đứng xem hoặc nghe các cô gái vừa bán hàng vừa gõ trống bằng tay. Các cô gái trang điểm rất xinh và phục sức theo kiểu truyền thống. Nghe nói thu nhập của các cô đến từ quay clip vừa gõ trống vừa hát chứ không phải từ việc bán hàng vì em thấy du khách nghe và xem là chính chứ không mấy ai mua.
(Em chụp nhiều ảnh các cô bán trống xinh lắm mà lỡ tay xóa mất hết ảnh, tìm được mỗi tấm này).

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nếu đang lang thang đi dạo trên những con đường lát đá nhấp nhô ở phố cổ Lệ Giang mà mọi người bắt gặp một nơi như thế này thì đó chính là 三眼井 (Giếng ba mắt).
Giếng ba mắt thực ra là một hệ thống lưu trữ nước sinh hoạt cổ rất đặc trưng của người Nạp Tây, một nét văn hóa rất độc đáo, không tìm thấy được ở bất kỳ nơi nào khác.

Giếng được chia thành ba bể chứa liền nhau, khi bể đầu tiên đầy, nước sẽ chảy tràn sang bể tiếp theo. Giếng ba mắt quy định rõ chức năng của từng bể chứa như sau: bể đầu tiên dùng làm nước uống, bể thứ hai để rửa rau và bể thứ ba là dùng để giặt giũ.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Một trong những điều cực kỳ đặc biệt ở Lệ Giang mà rất ít du khách chú ý đến, đó là những con mèo ngói (丽江瓦猫) ở trên mái nhà. Có lẽ tại vì nó “ngự” cao quá, du khách thì lại chỉ mải mê check in ở những góc phố ngập tràn hoa cỏ hay bên những cây cầu bắc qua con kênh nước chảy róc rách mà quên ngửng đầu lên chiêm ngưỡng chúng.

Đây là một phong tục dân gian chỉ có ở Vân Nam. Con mèo ngói được coi là một linh vật và thường được làm bằng gốm. Nó có cái miệng há rộng, răng nanh nhô ra ngoài, khuôn mặt trông rất gớm guốc. Tuy nhiên dáng vẻ ung dung ngồi tít trên mái nhà của nó trông lại khá thanh nhã.

Nó “chăm chỉ” ngồi cả ngày trên mái nhà để thực hiện nhiệm vụ duy nhất của mình là “tránh tà”. Đôi khi nó còn được gọi bằng cái tên rất “sang chảnh” là 降吉虎 (nôm na là Hổ may mắn).

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Việc sử dụng mèo ngói của ở Vân Nam rất cầu kỳ và phải có những đòi hỏi nhất định về phong thủy, hướng nhà, ... chứ không phải nhà nào cũng dùng. Nếu cửa chính của ngôi nhà đối diện với chùa chiền, một tòa nhà cao tầng hay một cánh đồng hoang, thì gia chủ quan niệm rằng điều này không tốt. Họ sẽ đi "thỉnh" một con mèo ngói về, đặt trên mái nhà để cầu nguyện nó xua đuổi cái ác hoặc xui xẻo.

Bên dưới mỗi mái hiên nhà cổ là dòng chảy cuộc sống sôi động, nhộn nhịp không ngừng nghỉ, nhưng ở trên cao, nổi bật trên nền trời xanh thăm thẳm, là sự im lặng của những chú mèo ngói với ánh mắt nhìn xa xăm. Sự im lặng của chúng khiến cả thế gian như ngừng thở.

Du khách đến Lệ Giang thay đổi mỗi ngày và những người sống ở Lệ Giang cũng thay đổi mỗi ngày. Chỉ duy có con mèo ngói tồn tại giống như một người ngoài cuộc, lẳng lặng quan sát những thay đổi của nhân gian và âm thầm bảo vệ cho tất cả mọi người.

Không biết đã có bao nhiêu "linh hồn" đi lướt qua trước mắt những con mèo ngói trên mái những ngôi nhà cổ kính trong thành cổ này? Ở Lệ Giang, chúng chắc hẳn đã chứng kiến rất nhiều chuyện xảy ra trong quá khứ và biết đâu cả cho những điều sẽ xảy đến trong tương lai?

prado2012

Xe điện
T
Ok mợ, em với chị ấy vẫn nhắn tin nhau suốt. Chừng nào mợ đi thì nhắc em nhé!
Thế mợ gửi gắm gia đình em cho chị ấy luôn nhá ;)) Em cũng thích kiểu trải nghiệm này. Bao giờ Trung Quốc mở cửa du lịch thì đi

• Vodka

ho_bao_cao_chon

Xe máy
Việc sử dụng mèo ngói của ở Vân Nam rất cầu kỳ và phải có những đòi hỏi nhất định về phong thủy, hướng nhà, ... chứ không phải nhà nào cũng dùng. Nếu cửa chính của ngôi nhà đối diện với chùa chiền, một tòa nhà cao tầng hay một cánh đồng hoang, thì gia chủ quan niệm rằng điều này không tốt. Họ sẽ đi "thỉnh" một con mèo ngói về, đặt trên mái nhà để cầu nguyện nó xua đuổi cái ác hoặc xui xẻo.

Bên dưới mỗi mái hiên nhà cổ là dòng chảy cuộc sống sôi động, nhộn nhịp không ngừng nghỉ, nhưng ở trên cao, nổi bật trên nền trời xanh thăm thẳm, là sự im lặng của những chú mèo ngói với ánh mắt nhìn xa xăm. Sự im lặng của chúng khiến cả thế gian như ngừng thở.

Du khách đến Lệ Giang thay đổi mỗi ngày và những người sống ở Lệ Giang cũng thay đổi mỗi ngày. Chỉ duy có con mèo ngói tồn tại giống như một người ngoài cuộc, lẳng lặng quan sát những thay đổi của nhân gian và âm thầm bảo vệ cho tất cả mọi người.

Không biết đã có bao nhiêu "linh hồn" đi lướt qua trước mắt những con mèo ngói trên mái những ngôi nhà cổ kính trong thành cổ này? Ở Lệ Giang, chúng chắc hẳn đã chứng kiến rất nhiều chuyện xảy ra trong quá khứ và biết đâu cả cho những điều sẽ xảy đến trong tương lai?
Hay và ý nghĩa quá! Em đến Lệ Giang rồi, trước đó cũng đọc các bài phượt để đánh dấu các địa danh mà bây giờ mới biết thông tin này. Cảm ơn mợ rất nhiều :x

• Vodka

nvmb1

Xe tăng
Ở Lệ Giang ngoài những âm thanh ồn ào, náo nhiệt do du khách tạo ra thì còn có một âm thanh nữa vang lên khắp mọi nơi trong phố cổ khiến cho du khách dù đứng ở bất kỳ ngóc ngách nào cũng nghe thấy được, đó là âm thanh của tiếng đập trống và tiếng hát của các cô gái.
Lúc đó bài hát mà em nghe thấy nhiều nhất là bài “小宝贝” (Bảo bối nhỏ) có lẽ vì giai điệu vui tươi rộn ràng của nó rất phù hợp với không khí sôi động ở Lệ Giang. Bài hát nằm trong album “Chạy trốn Lệ Giang” ra mắt ngày 19/06/2017 của nhóm nhạc Hạ Thiên (tức là chỉ mới xuất hiện trước khi em tới đây hơn một tháng).
期待着你的回来 我的小宝贝 (Mong chờ em trở lại, bảo bối nhỏ của anh)
期待着你的拥抱 我的小宝贝 (Mong chờ được em ôm, bảo bối nhỏ của anh)
多么想牵着你的手 躺在那小山坡 (Anh muốn nắm tay em cùng nằm trên sườn núi)
静静的听你诉说 你幸福的往事 (Lặng im lắng nghe em kể những câu chuyện hạnh phúc trong quá khứ) ...
Các cửa hàng trống ở Lệ Giang rất đông khách đứng xem hoặc nghe các cô gái vừa bán hàng vừa gõ trống bằng tay. Các cô gái trang điểm rất xinh và phục sức theo kiểu truyền thống. Nghe nói thu nhập của các cô đến từ quay clip vừa gõ trống vừa hát chứ không phải từ việc bán hàng vì em thấy du khách nghe và xem là chính chứ không mấy ai mua.
(Em chụp nhiều ảnh các cô bán trống xinh lắm mà lỡ tay xóa mất hết ảnh, tìm được mỗi tấm này).
Để em phụ Mợ ảnh cô bán trống dễ thương :))

ZHZ

OFer Xuất sắc
Để em phụ Mợ ảnh cô bán trống dễ thương :))
Cám ơn cụ. Nhưng vẫn chưa dễ thương bằng các cô em chụp. Hu hu. Các cô ấy mặc đồ dân tộc cơ. Mà em mất hết ảnh.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Một chi tiết thú vị nữa trong kiến trúc nhà ở của người Nạp Tây đó là hình ảnh những con cá.
Ngôi nhà dân gian truyền thống của người Nạp Tây hầu hết được xây dựng bằng các vật liệu rất thiết thực như gỗ, đá và đất kết hợp với kiểu nhà truyền thống của người Hán, người Bạch và người Tạng tạo thành một phong cách độc đáo.
Và chỗ phần mái nhọn bên trên bức tường đầu hồi của mỗi ngôi nhà đều có treo một con cá được gọi là “cá treo” (em có đánh dấu tròn ở trong bức ảnh bên dưới).

Ở Lệ Giang, việc treo cá này mang ý nghĩa trang trí và văn hóa trong kiến trúc của người Nạp Tây. Vật trang trí này được làm bằng gỗ, bên trên có thể là chạm khắc các hình Thái Cực của Đạo giáo hoặc các hình hoa lá tượng trưng cho điềm lành, bên dưới là hình một hoặc hai con cá.

Dọc hai bên mái hiên nhà cũng treo một dãy những chiếc chuông gió hình cá hoặc cá cách điệu.

Cá là động vật sống ở nước nên việc người Nạp Tây treo cá còn có ngụ ý là để cầu mong ngôi nhà được bảo vệ khỏi hỏa hoạn.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Buổi chiều chị Ninh người Liêu Ninh rủ em ra chợ Trung Nghĩa mua thức ăn, bảo muốn nấu bữa cơm ăn chia tay em vì tối em phải bay về Côn Minh rồi. Chị ấy mới chỉ quen em có một ngày nhưng tình cảm lắm.

Em cũng chui vào bếp làm một món

Bữa ăn khá đơn giản, có mấy người với nhau thôi nhưng rất vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

ZHZ

OFer Xuất sắc
Chị Yến chụp cho em bức ảnh cuối cùng trước khi ra sân bay, còn dặn mùa xuân nhớ quay lại để ngắm cây hoa anh đào trong sân nở hoa.

Bức ảnh này 2 tháng sau đó chị Yến có khoe với em đã rửa ra và ghim lên bức tường chỗ bàn pha trà cùng với ảnh của những khách trọ khác đã từng ở đây.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Đúng 9h tối chị Yến tiễn em ra tận cổng chợ Trung Nghĩa để đón taxi. Chị Fay người Tứ Xuyên đi chơi mệt về ngủ sớm nhưng nhớ là 9h em đi nên vẫn chạy từ tầng 2 xuống tiễn em ra cổng, không quên nhắc: “Chừng nào tới Tứ Xuyên tham quan Cửu Trại Câu thì nhớ alo cho tao”.
Từ thành cổ ra sân bay bình thường chỉ mất chừng 20 phút, nhưng nếu tắc đường thì có khi lâu gấp đôi. Mà đường ngoài thành cổ tắc thế nào thì em được trải nghiệm mấy lần rồi. Thế nên em vốn cẩn thận, cứ ra sớm cho chắc. Làm cậu lái xe ngạc nhiên hỏi em “12h đêm mới bay mày ra sớm thế này làm gì”.

Sân bay Lệ Giang nhỏ nhưng wifi rất ok. Em sang đây hơn chục ngày, nạp 200 tệ tiền điện thoại mà tới ngày cuối xài hết sạch.

Máy bay delay nửa tiếng, nên 00h30 ngày 25/07 mới cất cánh. Từ Lệ Giang bay tới Côn Minh mất đúng một tiếng, vừa ngồi xuống chưa kịp chợp mắt đã thấy thông báo hạ cánh.

Chờ ở sân bay đến 8h sáng thì ra ngoài bắt chuyến xe bus số 2 (空港2号线) chạy 20 phút tới ga Côn Minh. Lúc xếp hàng lấy vé, em phải đanh đá chen lấn xô đẩy một tí mới lấy được chứ lúc đầu hiền quá cứ bị người khác chen ngang.

Vé xe bus từ sân bay ra ga Côn Minh 25 tệ.

Ga Côn Minh

Tàu từ Côn Minh khởi hành lúc 10h52 sáng, tới Hà Khẩu lúc 16h14 chiều (vé 54.5 tệ), bắt taxi để ra cửa khẩu hết 10 tệ xong, làm thủ tục check out check in rồi lại bắt taxi từ cửa khẩu ra bến xe khách Lào Cai mất 150k nữa. Em chọn xe Sao Việt về Hà Nội mất có 210k.
Đúng 10h đêm 25/7 thì em về tới nhà, kết thúc chuyến đi.

minhmo

Xe cút kít
Đúng 9h tối chị Yến tiễn em ra tận cổng chợ Trung Nghĩa để đón taxi. Chị Fay người Tứ Xuyên đi chơi mệt về ngủ sớm nhưng nhớ là 9h em đi nên vẫn chạy từ tầng 2 xuống tiễn em ra cổng, không quên nhắc: “Chừng nào tới Tứ Xuyên tham quan Cửu Trại Câu thì nhớ alo cho tao”.
Từ thành cổ ra sân bay bình thường chỉ mất chừng 20 phút, nhưng nếu tắc đường thì có khi lâu gấp đôi. Mà đường ngoài thành cổ tắc thế nào thì em được trải nghiệm mấy lần rồi. Thế nên em vốn cẩn thận, cứ ra sớm cho chắc. Làm cậu lái xe ngạc nhiên hỏi em “12h đêm mới bay mày ra sớm thế này làm gì”.

Sân bay Lệ Giang nhỏ nhưng wifi rất ok. Em sang đây hơn chục ngày, nạp 200 tệ tiền điện thoại mà tới ngày cuối xài hết sạch.

Máy bay delay nửa tiếng, nên 00h30 ngày 25/07 mới cất cánh. Từ Lệ Giang bay tới Côn Minh mất đúng một tiếng, vừa ngồi xuống chưa kịp chợp mắt đã thấy thông báo hạ cánh.

Chờ ở sân bay đến 8h sáng thì ra ngoài bắt chuyến xe bus số 2 (空港2号线) chạy 20 phút tới ga Côn Minh. Lúc xếp hàng lấy vé, em phải đanh đá chen lấn xô đẩy một tí mới lấy được chứ lúc đầu hiền quá cứ bị người khác chen ngang.

Ga Côn Minh

Tàu từ Côn Minh khởi hành lúc 10h52 sáng, tới Hà Khẩu lúc 16h14 chiều (vé 54.5 tệ), bắt taxi để ra cửa khẩu hết 10 tệ xong, làm thủ tục check out check in rồi lại bắt taxi từ cửa khẩu ra bến xe khách Lào Cai mất 150k nữa. Em chọn xe Sao Việt về Hà Nội mất có 210k.
Mợ chia sẻ những chi tiết về con đường lát đá, giếng ba mắt, con mèo ngói và treo cá của người Nập Tây thật lạ và bổ ích. Nếu không có sự quan sát, tìm hiểu và tra cứu kỹ càng thì không thể biết được những điều thú vị này.:-bd
Em lại đi lục các thớt khác của mợ để đọc tiếp đây.

nvmb1

Xe tăng

Ga Côn Minh

Mợ di chuyển ngược với em, em thì đi tàu cao tốc từ Lệ Giang về ga tàu Côn Minh. Sau đó cũng mua vé bus 25 tệ từ ga tàu ra sân bay Côn Minh rồi từ đó bay về lại.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ di chuyển ngược với em, em thì đi tàu cao tốc từ Lệ Giang về ga tàu Côn Minh. Sau đó cũng mua vé bus 25 tệ từ ga tàu ra sân bay Côn Minh rồi từ đó bay về lại.
Ha ha. Cụ chỉ đi sau em có mấy năm mà giao thông đã phát triển thuận lợi hơn nhiều cụ nhỉ! Mấy cái thông tin vé tàu xe em chia sẻ thành lạc hậu hết rồi 😪