Một ngày đi quanh thành phố Đại Phong (Tỉnh Giang Tô - TQ)

kunkun510

Xe đạp
Cháu chào các bác các chú, các anh :) ( cháu sinh hoạt trên otofun này cũng lâu rồi nhưng chủ yếu là xem các cụ kể về các chuyến đi :> ) thôi thì hôm nay cháu chia sẻ chuyến đi của cháu với các cụ ( giờ cháu xưng như vậy cho nó giống các otofer )

Đoàn của em gồm bằng này người ạ.

Vài nét qua về bản thân em :) hiện giờ thì e đang sống và học tập tại Nam Kinh ạ
Giới thiệu qua về thành phố Đại Phong nó là 1 thành phố ven biển, khá nhỏ nằm ở phía đông của tỉnh Giang Tô ,có diện tích khoảng 1580 ki-lô-mét vuông, dân số khá là thưa thớt theo những gì e được chứng kiến :).Về kinh tế hiện nay Đại Phong đang phát triển thành một thành phố du lịch chính vì thế trường e được nó mời đến thăm quan và còn được miễn phí tiền cơm và tiền khách sạn ạ !

Quang cảnh trên đường đi

Các cụ xem hai bên đường khung cảnh khá đẹp, nhà ở nông thôn trung quốc được xây san sát nhau và có quy định cụ thể về chiều cao của từng ngôi nhà!

Đang là mùa thu hoạch nên khung cảnh 2 bên đường rất là thơ mộng

Cuối cùng sau 4h lênh đênh trên ô tô bọn e cũng vào trong nội địa thành phố Đại Phong và điểm dừng đầu tiền là 1 nhà hàng để ăn trưa

E cũng ăn qua nhiều món ăn TQ ,nhưng cảm tưởng của e là chưa có nhà hàng nào làm dở như cái nhà hàng này >"<
Đồ ăn thì có vài món sống e không nuốt nổi tiêu biểu như cái này

Các cửa hàng TQ có cái kiểu mấy món chính sẽ để sau cùng khi thực khách đã nhấm nháp chán 1 số món khai vị (:| món chính vẫn chưa được bê lên nên e chưa chụp, căn bản vì quá ngán ngẩm với thức ăn ở đây, bê lên e cũng chả chụp nữa các cụ ạ! khô thân mấy đứa bạn e >"< theo đạo nên cũng chỉ ngồi uống nước trà :(^:)^

Vì ngán nên e cũng chả ăn nhiều lại vác cái bụng đói lên đường điểm dừng tiếp theo bọn e được dẫn đi thăm quan 1 nông trại trồng khá nhiều Lí hoa( e dịch ra nt sau khi nghe HDV giới thiệu cũng không biết có đúng ko)

Cổng vào bên trong ( nhìn như mấy quán trà đá ở nhà các cụ nhỉ)

2 bên đường

[

Và đây là Lí Hoa các cụ ạ

tình cờ chụp đc 2 cô bạn này đang tự sướng, lúc về xem lại thấy e chụp đẹp hơn xin e nhưng e ko cho :)) các cụ ạ =))

Tiếp theo đoàn e lại lên xe điểm dừng tiếp theo sẽ là khu bảo tồn con 麋鹿 (đại khái nó con lộc các cụ ạ _ _! ) tiếng trung quốc có từ đồng âm con này đọc là milu
mà milu cũng có nghĩa là lạc đường e nghĩ trong đầu quái bọn này cho mình đi xem con lạc đường _ _! con lạc đường là con gì...mãi sau lên xe hỏi đứa e, mới biết là con Lộc ( con nai j đó ) :)) văn e hơi kém ạ ~X(

Chỉnh sửa cuối:

kunkun510

Xe đạp
Cổng vào khu bảo tồn

vì khu bảo tồn khá rộng nên bọn e được dẫn đi xem bằng cái xe này ạ

Trực tiếp được nhìn thấy mấy con Lộc chạy lon ton :))=)) e thấy đi mấy khu bảo tồn ntn khá là hay ho thay vì vào sở thú nhìn mấy con nai con cọp bị nhốt trong lồng( đó là cảm nhận của riêng e ạ)

Ở trong khu bảo tồn này có tượng vua Càn Long ( nhắc đến Càn Long chắc cụ nào cũng biết thôi e khỏi giới thiệu nữa)

kunkun510

Xe đạp
Bọn e lại lên xe thực sự khá là mệt mỏi sau gần 2h đi bộ loanh quanh khu bảo tồn. Điểm dừng tiếp theo sẽ là 1 trường cấp 3 của TQ, tụi e phải vào đó giao lưu với các em học sinh:)
Trường khá là to và rộng :)

Cái gì đây e cũng chả biết nữa( có lẽ là biểu tượng của trường)

Khi bọn e đến các e ý cũng khá là hào hứng đứng đợi đón bọn e

Tụi e phải vào đây mỗi người 1 bàn và cùng chia sẻ với các e ý =)) lúc đầu e cũng hơi bất ngờ vì có vụ này :))

Anh chị e VN mình :x

Nhận xét chung của e về các e học sinh cấp 3 TQ: các e khá là thân thiện và học rất giỏi _ _! sau khi đón bọn e xong các e ý còn fai quay về trường tự học tiếp 2h buổi tối( bên TQ hầu hết các e ý đều ở nội trú từ cấp 2 chỉ cuối tuần mới về nhà với bố mẹ thôi các cụ ạ ) nên ý thức tự học của các e ý khá là cao :)

kết thúc 1 ngày bọn e quay về khách sạn

3 anh e Việt Nam :)

Sau một ngày mệt mỏi nhìn thấy giường chỉ muốn ngủ luôn thôi >"<

Nghĩ thế nào , e lại đi ra ngoài xem cái thành phố này về đêm nó ntn :)

Hình tự sướng dưới chân tháp đồng hồ :) chắc đây là cái biểu tượng đẹp nhất của thành phố khi về đêm

Chỉnh sửa cuối:

kunkun510

Xe đạp
Ngày thứ 2 tụi e được dẫn đi thăm vườn hoa tuylip lớn nhất TQ ( Cụ nào đã đi qua Hàng Châu chắc cũng biết phiên bản thành phố paris nhái ở đấy , e thì thấy chỗ này cũng vậy na ná Hà Lan thưa các cụ =)) mặc dù chưa được đi Hà Lan:(( )
Đúng là hàng miễn phí có khác các cụ ạ >"< bọn e fai ngồi nghe khai mạc "kiến tha" chán chê về cái thành phố và vườn hoa tuylip , dân TQ nó cũng chả nghe chỉ có mỗi hội LHS bọn e ngồi nghe thôi các cụ ạ :))

e xin post tiếp 1 số cảnh về vườn hoa cho các cụ đánh giá ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

TuDo2808

Xe điện
Đại Phong là gió lớn>> đổ chùa>> tượng lo>> là lọ tương. Thì ra thành phố này là nơi sản xuất tương ngon nổi tiếng của TQ (giống Tương Bần bên mềnh nhể)!:-w

cabin

Xe buýt
Sao mà mình gần nó, dân nó đông hơn mình mà sao mọi thứ bọn nó gọn gàng ngăn nắp đâu ra đấy nhỉ, từ nông thôn đến thành thị. Mình thì đâu cũng lộn xộn, mạnh ai nấy làm là sao???

expanium

Xe hơi
3 anh e Việt Nam :)

Mấy chú Việt Nam nhà mình đẹp giai thế nhỉ?! :)

Phải công nhận là đất nước nó đẹp và quy củ thật, xem rồi mới thấy ngậm ngùi cho nước An Nam nhà mình.

kunkun510

Xe đạp
ko món cua đồng chết cụ ạ _ _! e cũng ko biết gọi sao nữa......ăn kèm mù tạc đại ý là nt cụ ạ ...e ko quen ăn sống nên nhìn là ớn lun :(

fiatcoi

Xe tăng
ko món cua đồng chết cụ ạ _ _! e cũng ko biết gọi sao nữa......ăn kèm mù tạc đại ý là nt cụ ạ ...e ko quen ăn sống nên nhìn là ớn lun :(
Cụ chủ thớt đi du lịch hay học tập bên đó đấy , cụ cho thêm một số ảnh đường phố , và oto nhất là xe fiat , và cảnh sinh hoạt của người dân bên đó
Tặng cụ hình ảnh của chú meo

Chỉnh sửa cuối:

vang_kim70

Xe buýt
Sao tQ nó giỏi thế nhỉ vn mình chắc 100 năm có theo được không biết