Một số kiến nghị với hãng Subaru tại Việt Nam

vuimoty

Xe máy
Lâu lắm có chút time rảnh buổi sáng quote với cụ chút cho vui :))

1. Gầm cao lội nước vỉa hè: Leo vỉa hè là rất cần ạ, vì vỉa của mình nó có tiêu chuẩn đâu, phải cao tý leo trèo cho thoải mái. Lội nước thì cũng bất đắc dĩ thôi vì có lội qua được nhưng rất hại bi moay ơ, phanh, rô tuyn và hệ thống lái điện (hầu như xe Su đời 2015+ đều dùng trợ lực lái điện, mô tơ trợ lực đặt rất thấp).
2. Chi phí vận hành rẻ thì đúng với chủ xe biết và vọc vạch chút như mấy cái lọc, thay dầu có thể tự làm được. Chứ về cơ bản nếu chỉ đơn thuần vào xưởng 3S chính hãng làm tất thì ko có hãng nào rẻ cả, gara ngoài thì ko nói vì còn phụ thuộc vào vật tư sử dụng.
3. An toàn, cái này đúng. Nếu đã có điều kiện mua xe và đổi xe thì yếu tố an toàn là phải đặt hàng đầu. Xe Đức nó cũng thiết kế để cả đời có khi chỉ dùng 1 lần và chúng ta luôn ngưỡng mộ khi thấy xe Đức bị crash :D. Su cũng làm tốt khâu này, năm 2010 e mua ko có mấy xe Nhật có full túi khí nên coi trọng điểm này lắm.

Đường trường thì e thấy máy to, đầm, gia tốc nhanh là đặc điểm an toàn lớn nhất khi vận hành. E đi xe rất cẩn thận, luôn ngưng chân ga 3s trước khi phanh. Nhưng đường VNam thì ko có gì nói hay được, những quả vượt A-B-A kể cả quan sát rất thoáng rồi mới vượt cũng nhiều phát bị giật mình. Thế nên e hài lòng với con FXT của e, máy turbo gia tốc đủ nhanh để tăng tốc từ 60-70 lên 120 trong 5-7s, đủ để vượt ít nhất 2 xe công và thoát xe thật nhanh. Độ thật của tay lái và trả lái ổn định về làn ko bị văng xe. Cái này cũng hơi khác với quan điểm của bác khi không đầu tư xe to khoẻ :D. Tất nhiên xe nào e cũng đi cẩn thận, trước e đi cả Getz, Yaris đông thời với xe e. Mà cái xe e sợ nhất là Fo tủn mà cũng cầy gần 10 vạn với nó rồi.
Máy dung tích to thì phí bảo dưỡng nó cũng chỉ tăng lên ở phần dầu máy dung tích nhiều hơn, thay lắm bugi hơn. Còn về cơ bản nước mát, khung gầm, phanh nó cũng như xe cùng loại nhưng dung tích nhỏ hơn.
Cảm ơn bác đã bỏ chút thời gian cho em vỡ ra nhiều thứ. Em sẽ suy nghĩ kỹ hơn giữa Ao bạch và XT nhà bác!

darkxt

Xe buýt
CT vào còn phơm lịch luôn đê