[Funland] Một số sách giáo khoa không sử dụng giảng dạy nhưng vẫn phải mua

Mimeo

Xe điện
Thế là ngày các cháu được học 3 buổi mợ nhỉ.
F1 nhà em riêng buổi tối thì 3 buổi phụ đạo nhà cô chủ nhiệm + 2 buổi trung tâm TA. Chuẩn là 3 buổi full tuần. Cố nốt năm nay còn 1 tháng 5 nữa là nghỉ hè, sang năm em điều chỉnh lại cho đỡ quá tải :(

haivina

Xe điện
Sau khi bỏ độc quyền thì chi phí, giá sách tăng gấp 2 3 lần. Nhất là phần chi phí thì ối giời ơi luôn, cả 1 đống phát sinh. Mà cái này thì ngày 1 tăng thôi. Cuối cùng bổ đầu người dân hết. A Dục còn đang định làm riêng thêm 1 bộ sách nữa. Mịe bố các a tài thật. Bánh to thế mà ko ngồi chia tử tế với nhau được à?:))

Có những quyển e đố cụ đi mua bên ngoài được đấy. Chưa kể nhiều trường chỉ cho 1 option. Mua cả bộ or ko mua.
10 năm trước thì em toàn lựa chọn p/a tự đi mua ở nhà sách, học đến đâu mua đến đấy. Giờ thì ko biết thế nào.

Mzc

Xì hơi lốp
Hiện nay 1 bộ sách lớp 1 cỡ 200k. Đúng là đa phần hầu hết các gia đình đều có thể cho con e m. Nhưng cụ có biết trước khi xoá bỏ độc quyền 1 bộ sách bao nhiêu tiền ko? Dạ có 54k thôi cụ ạ. Sau khi các ảnh xoá bỏ độc quyền & xây dựng khung chương trình mới thì giá đã lên tới gần 200k. Thêm 1 điểm nữa là trước đây độc quyền các gia đình hoàn toàn có thể chủ động mua sách bên ngoài. Đương nhiên giá cả đc chiết khấu tốt hơn giá bìa. Cụ nhẩm hộ e số tiền tăng thêm x với cả triệu học sinh thì ra con số bao nhiêu?

Kết quả của việc thay đổi này liệu có tương xứng hay ko ạ? E nghĩ là ko rồi:))
So sánh thế còn phải tính thêm số lượng sách, số trang/sách, chất lượng in, thời điểm… Mợ phân tích ra thì mới nói đúng sai được. Còn 200k giờ đủ đi uống bia với bạn theo kiểu campuchia thôi.

Mytv

Xe điện
So sánh thế còn phải tính thêm số lượng sách, số trang/sách, chất lượng in, thời điểm… Mợ phân tích ra thì mới nói đúng sai được. Còn 200k giờ đủ đi uống bia với bạn theo kiểu campuchia thôi.
E có nói rõ còm trước còn j. Các ảnh xoá độc quyền, xây khung chương trình mới nhét thêm cơ số các loại sách vào khiến giá cho 1 bộ sách tăng 3 4 lần. Nhưng kết quả thì sao? Có tương xứng ko cụ? Cụ đừng đem cái quan điểm 200k h chỉ đủ đi uống bia campuchia ra làm j. Cụ đợi xem cuối năm con cụ sẽ có vài quyển sách mà có khi chưa chạm đến lần nào nhé.
Cái đáng nói là sự lãng phí nguồn lực xã hội cơ cụ ạ.

AMATAX

Xe điện
Hôm nay, nhận được thông báo của gvcn về mua sgk cho lớp 7 của con bé, thấy có mấy sách như tài liệu lịch sử, địa lý Hà Nội, em hỏi con bé xem lớp 6 đang học có quyển nào tương tự và có học trên lớp không thì thấy cháu nói có 2 quyển từ đầu năm đến giờ chưa giở ra lần nào để học. Cá nhân em thấy quá lãng phí và nghĩ nên chăng ngành giáo dục cần một cuộc thanh kiểm tra để loại bớt những con sâu, thống nhất chọn 01 bộ sgk trên toàn quốc. Hiện nay với nhiều bộ sgk giữa các trường đang xảy ra hiện tượng học sinh không chuyển trường được giữa học kỳ do chương trình học có sự khác nhau
Bộ sách giáo khoa lớp 7 của con em đang được thông báo đăng ký mua

Hai quyển sách chưa được sử dụng lần nào trong năm học
2 quyển này dạng như bài tập bổ trợ cho quyển chính, là bản đồ các kiểu mà. Có lẽ do giáo viên cắt bớt chương trình thôi. Chứ sách này cũng tốt coi như các con tìm hiểu thêm thông tin..còn hơn đọc truyện tranh.
Xưa em học cũng thích môn lịch sử, địa lý...nên đến nay vẫn hay mua bản đồ , quả địa cầu về treo để thỉnh thoảng xem.

Qua đia cau.jpg

Mzc

Xì hơi lốp
E có nói rõ còm trước còn j. Các ảnh xoá độc quyền, xây khung chương trình mới nhét thêm cơ số các loại sách vào khiến giá cho 1 bộ sách tăng 3 4 lần. Nhưng kết quả thì sao? Có tương xứng ko cụ? Cụ đừng đem cái quan điểm 200k h chỉ đủ đi uống bia campuchia ra làm j. Cụ đợi xem cuối năm con cụ sẽ có vài quyển sách mà có khi chưa chạm đến lần nào nhé.
Cái đáng nói là sự lãng phí nguồn lực xã hội cơ cụ ạ.
Con em mới học lớp 1 mà nhà trường cũng k kê mấy sách tham khảo. Còn mợ nói đúng là có những cái lởm khởm, nhưng em thấy vấn đề của giáo dục nằm ở cơ chế tài chính, giáo viên các kiểu chứ sách là chuyện k lớn.
Cả trường học phục vụ ngần nấy hs mà số lượng biên chế, học phí kiểu đó thì đừng đòi hỏi chất lượng.

Hacking

Xe buýt
Hôm nay, nhận được thông báo của gvcn về mua sgk cho lớp 7 của con bé, thấy có mấy sách như tài liệu lịch sử, địa lý Hà Nội, em hỏi con bé xem lớp 6 đang học có quyển nào tương tự và có học trên lớp không thì thấy cháu nói có 2 quyển từ đầu năm đến giờ chưa giở ra lần nào để học. Cá nhân em thấy quá lãng phí và nghĩ nên chăng ngành giáo dục cần một cuộc thanh kiểm tra để loại bớt những con sâu, thống nhất chọn 01 bộ sgk trên toàn quốc. Hiện nay với nhiều bộ sgk giữa các trường đang xảy ra hiện tượng học sinh không chuyển trường được giữa học kỳ do chương trình học có sự khác nhau
Bộ sách giáo khoa lớp 7 của con em đang được thông báo đăng ký mua

Hai quyển sách chưa được sử dụng lần nào trong năm học
Cụ mới nghe 1 tai ( từ con cụ ). Xem check với giáo viên nữa xem ntn.
Nói về sách GK, ngày trước sách mình cứ mua về rồi có dùng mấy đâu ( sách tham khảo, sách đề …)

Mzc

Xì hơi lốp
Cụ mới nghe 1 tai ( từ con cụ ). Xem check với giáo viên nữa xem ntn.
Nói về sách GK, ngày trước sách mình cứ mua về rồi có dùng mấy đâu ( sách tham khảo, sách đề …)
Mà cũng cần xem con mình k đọc hay cả lớp k dùng nữa :)) . Chứ như con em sgk môn chính nó cũng chả buồn xem ấy.

tranthanhhaist

Xe buýt
Hiện nay 1 bộ sách lớp 1 cỡ 200k. Đúng là đa phần hầu hết các gia đình đều có thể cho con e m. Nhưng cụ có biết trước khi xoá bỏ độc quyền 1 bộ sách bao nhiêu tiền ko? Dạ có 54k thôi cụ ạ. Sau khi các ảnh xoá bỏ độc quyền & xây dựng khung chương trình mới thì giá đã lên tới gần 200k. Thêm 1 điểm nữa là trước đây độc quyền các gia đình hoàn toàn có thể chủ động mua sách bên ngoài. Đương nhiên giá cả đc chiết khấu tốt hơn giá bìa. Cụ nhẩm hộ e số tiền tăng thêm x với cả triệu học sinh thì ra con số bao nhiêu?

Kết quả của việc thay đổi này liệu có tương xứng hay ko ạ? E nghĩ là ko rồi:))
Xóa độc quyền xong tha hồ sướng Mợ nhỉ, nhất là mấy sách tiếng Anh, đắt dã man.

Mytv

Xe điện
Con em mới học lớp 1 mà nhà trường cũng k kê mấy sách tham khảo. Còn mợ nói đúng là có những cái lởm khởm, nhưng em thấy vấn đề của giáo dục nằm ở cơ chế tài chính, giáo viên các kiểu chứ sách là chuyện k lớn.
Cả trường học phục vụ ngần nấy hs mà số lượng biên chế, học phí kiểu đó thì đừng đòi hỏi chất lượng.
Hề hề. Sgk là xương sống của nền giáo dục. Rồi lãng phí mỗi năm ném có vài tượng đi mà cụ bảo ko phải chuyện lớn.
Ngành gd đang tồn tại cả tỷ thứ bất cập. Những vấn đề như tài chính, giáo viên... ko thể giải quyết 1 sớm 1 chiều và nó còn liên quan đến cả nhưng bộ ban ngành khác. Nhưng cái sgk đang yên đang lành các a lại 'múa' cho thành vấn đề.

nguyentoan.uct

Xe điện
Tích tiểu thành đại chứ tiền sách giáo khoa gào cổ lên chỉ là muỗi so với các khoản khác. Con e học lớp 1 có cái khoản sinh hoạt ngoài giờ, tuần có 2 buổi thứ 3 và thứ 5 thì về muộn hơn bt. Giờ bt là ra lúc 4h30 nhưng 2 hôm đấy ra muộn hơn tầm 5h. Mà tháng đóng thêm 390k. Tự nhiên lệch giờ lại phải mất thêm tiền, họp phụ huynh đầu năm em ghi phiếu rõ ràng không đăng ký nhưng hàng tháng vẫn mặc định phải đóng tiền vì không ai cho trẻ tách lẻ cả.

lta500

Xe buýt
Vụ sách khó mua ở ngoài em gặp rồi. Thằng cu con bị mất quyển sgk, em tìm khắp Hà Nội, may có đúng 1 cửa hàng có
Lần sau mất thì cụ chỉ cần bảo cháu mượn rồi đi photo là ok chứ sao phải đi tìm cho mệt.

Mzc

Xì hơi lốp
Hề hề. Sgk là xương sống của nền giáo dục. Rồi lãng phí mỗi năm ném có vài tượng đi mà cụ bảo ko phải chuyện lớn.
Ngành gd đang tồn tại cả tỷ thứ bất cập. Những vấn đề như tài chính, giáo viên... ko thể giải quyết 1 sớm 1 chiều và nó còn liên quan đến cả nhưng bộ ban ngành khác. Nhưng cái sgk đang yên đang lành các a lại 'múa' cho thành vấn đề.
Trước nhiều người kêu về vụ sách mà mợ. Giờ vẫn bắt các con học sách in đen trắng hả mợ?

Hacking

Xe buýt
Mà cũng cần xem con mình k đọc hay cả lớp k dùng nữa :)) . Chứ như con em sgk môn chính nó cũng chả buồn xem ấy.
Hehe. Em cố gắng mua thật nhiều sách cho con để nó có hứng thú đây ah. Cũng là cách hạn chế điện thoại, tivi.

Le80

Xe buýt
Con em năm trước bị thiếu một cuốn, đi khắp Hà Nội mấy ngày mới tìm được. Mà cuốn sách đấy chỉ hơn chục nghìn, công đi lại gấp mấy chục lần tiền sách.
Lần sau cụ vào ADC books thử xem, con em rồi bọn nhóc cùng lớp thỉnh thoảng mất sgk mò vào bên này mua được, duy nhất có lần kiểm sgk tiếng Anh hơi lâu

Trinhbaochau

Xe tải
Ôi đù.....năm nào,lớp nào trường chả bán cả mớ sách....xong có đến 1/4 số sách đó cả năm méo dùng.
Nói đầy ông vào nhảy cồ cồ lên,văn vẹo...
Thực tế nó bốc mùi thế đấy.
Tôi từng họp cuối năm cho đứa cháu,cầm nguyên 3,4 đầu sách cả năm đếch sờ đến hỏi GVCN,giáo viên đổ cho nhà trường...tôi lên hỏi mẹ hiệu trưởng thì nó bảo bộ với sở....
Rồi cái đứa trưởng ban phụ huynh nới là tôi thế nọ thế kia...,không vì con cháu....tôi chỉ mặt hỏi xem thế nào là vì...von,cháu,vì học sinh....thì câm như hến...
Ôi đù.....năm nào,lớp nào trường chả bán cả mớ sách....xong có đến 1/4 số sách đó cả năm méo dùng.
Nói đầy ông vào nhảy cồ cồ lên,văn vẹo...
Thực tế nó bốc mùi thế đấy.
Tôi từng họp cuối năm cho đứa cháu,cầm nguyên 3,4 đầu sách cả năm đếch sờ đến hỏi GVCN,giáo viên đổ cho nhà trường...tôi lên hỏi mẹ hiệu trưởng thì nó bảo bộ với sở....
Rồi cái đứa trưởng ban phụ huynh nới là tôi thế nọ thế kia...,không vì con cháu....tôi chỉ mặt hỏi xem thế nào là vì...von,cháu,vì học sinh....thì câm như hến...
Thật sự là ,,,náo dục,,, ta nó thối nát từ mầm non tới mầm già, e ko có đk cho
con học trường ngoài đành chịu, vẫn biết nó tàn tệ ntn.

CCB

Xe tải
F1 nhà em riêng buổi tối thì 3 buổi phụ đạo nhà cô chủ nhiệm + 2 buổi trung tâm TA. Chuẩn là 3 buổi full tuần. Cố nốt năm nay còn 1 tháng 5 nữa là nghỉ hè, sang năm em điều chỉnh lại cho đỡ quá tải :(
Mợ cho f1 đi học nhiều quá, thương cháu. Ở cc nhà em có cô dạy Văn C2, chiều đi làm về còn dạy 3 ca học thêm tại nhà nữa (thuê thêm căn hộ kế bên để dạy) mới thấy cái nạn học thêm nó kinh khủng thế nào.