Thảo luận Một số thắc mắc về động cơ Mitsu mong cao nhân chỉ điểm

con_cong

Đi bộ
Chào cccm , em đang nhắm con Triton đời 2022 mới nhất hiện nay nhưng em có một số lăn tăn sau không biết có bác nào có thể giải đáp giúp em được không , em xin cảm ơn :
1. Sale có báo em là động cơ của Triton dùng hợp kim nhôm ,nhưng mà xe máy dầu dùng hợp kim nhôm nhẹ liệu có đảm bảo độ bền không , vì khi máy nóng nhôm sẽ dễ bị biến dạng hơn các thép hay các vật liệu mà các loại xe bán tải khác vẫn dùng , mà biến dạng thì dễ hở các gioăng cao su => xylanh có thể có khí hoặc các tạp chất khác vào => hỏng
2 . Không biết là Triton dùng hợp kim nhôm cho động cơ từ đời nào , độ bền có ổn không , có bị những lỗi cố hữu nào mà chưa khắc phục được không
Chúc các cụ một ngày làm việc vui vẻ và hiệu quả

duytrong

Xe lăn
Cái hãng của người ta trị giá cả ngàn tỷ đô, họ lo về chất lượng sản phẩm, uy tín thương hiệu...nên họ đã nghĩ ra cái gì thì chắc không đến lượt người tiêu dùng phải lo cho họ đâu. Cứ dùng đi cụ.

con_cong

Đi bộ
dạ vâng mua 1 con xe giá trị cũng không nhỏ nên em cũng muốn tìm hiểu kỹ càng ạ .
CŨng là tăng thêm hiểu biết vì em là dân kỹ thuật

podr everet

Xe buýt
Chào cccm , em đang nhắm con Triton đời 2022 mới nhất hiện nay nhưng em có một số lăn tăn sau không biết có bác nào có thể giải đáp giúp em được không , em xin cảm ơn :
1. Sale có báo em là động cơ của Triton dùng hợp kim nhôm ,nhưng mà xe máy dầu dùng hợp kim nhôm nhẹ liệu có đảm bảo độ bền không , vì khi máy nóng nhôm sẽ dễ bị biến dạng hơn các thép hay các vật liệu mà các loại xe bán tải khác vẫn dùng , mà biến dạng thì dễ hở các gioăng cao su => xylanh có thể có khí hoặc các tạp chất khác vào => hỏng
2 . Không biết là Triton dùng hợp kim nhôm cho động cơ từ đời nào , độ bền có ổn không , có bị những lỗi cố hữu nào mà chưa khắc phục được không
Chúc các cụ một ngày làm việc vui vẻ và hiệu quả
Để đưa ra thị trường một SP thì hãng họ tính toán rất kỹ rồi, trong khi SP đó đã được thị trường sử dụng. Cụ cứ vô tư mua và dùng.

khactuyen

Xe tăng
E thì thấy đcơ dầu của Mit tuy đúc bằng nhôm mà ồn hơn cả đúc bằng sắt của F và thua xa nhôm của Huyndai.
Về độ bền thì cụ ko phải ngợi vì cơ bản nó chỉ thay đổi từ sắt sang nhôm thôi chứ design vẫn y nguyên. Cái cũ bền như nào thì cụ biết rồi đấy

Kia_fote

Xe điện
dạ vâng mua 1 con xe giá trị cũng không nhỏ nên em cũng muốn tìm hiểu kỹ càng ạ .
CŨng là tăng thêm hiểu biết vì em là dân kỹ thuật
Cụ là dân kỹ thuật mà ko biết hợp kim nhôm Đuyra dùng để chế tạo máy bay à? Chưa kể xi-lanh thường có ống lót và piston có xéc măng chống mòn nữa... Về động cơ, cụ chỉ nên quan tâm Turbo hay không, hộp số thì AT hay CVT...chứ động cơ và khung sườn thì khỏi lo đi cụ!

namphong12

Xe container
Cụ yên tâm đi. Nhôm chỉ là vỏ máy thôi. Điều này giúp động cơ nhẹ hơn và tản nhiệt tốt hơn. Nhôm cũng dễ đúc và gia công hơn so với gang. Nhưng xi lanh vẫn là hợp kim thép là nơi chịu áp suất cao. Nên không ảnh hưởng gì đến độ bền của động cơ. Pít tông thì máy xăng hay máy dầu đều làm bằng hợp kim nhôm hết nhé. Các xe thể thao, xe đua dùng turbo lớn hay siêu nạp thì tỷ số nén cao bằng thậm chí cao hơn cả động cơ diezen ấy chứ mà vỏ động cơ vẫn làm bằng hợp kim nhôm thôi.

Mai Hà_14

Đi bộ
Cụ thớt mà làm trong lĩnh vực nghiên cứu thì phải mổ xe ra mà check hàng mới đã tính tò mò của cụ 😁

quangtu

Xe hơi
Để đưa ra thị trường một SP thì hãng họ tính toán rất kỹ rồi. Cụ cứ vô tư mua và dùng.

z600

Xe buýt
Cái hãng của người ta trị giá cả ngàn tỷ đô, họ lo về chất lượng sản phẩm, uy tín thương hiệu...nên họ đã nghĩ ra cái gì thì chắc không đến lượt người tiêu dùng phải lo cho họ đâu. Cứ dùng đi cụ.
Để đưa ra thị trường một SP thì hãng họ tính toán rất kỹ rồi. Cụ cứ vô tư mua và dùng.
cũng chưa chắc đâu cụ a
mits thì tập đoàn lớn nhưng mảng ê tô cũng chỉ con con thôi
nối tiếng như ford mà hộp số cứ lỗi lên lỗi xuống kìa

lambogi79

Xe điện
Lăn tăn thì mua về rồi cụ tháo ra, thay cho nó vỏ inox cho bền cụ ạ
Dùng vỏ nhôm là dễ vỡ lắm đấy

letuanh2510

Xe hơi
Bác cẩn thận cũng tốt, nhưng cái này là hãng họ nghiên cứu rồi thí nghiệm rất lâu mới cho ra mắt sản phẩm. Mình ở đây hỏi thế cũng rât khó vì con số này phải chuẩn và dựa trên yếu tố kỹ thuật chứ ko thể theo cảm quan đc.
Máy đời mới bây h thấy Mitsu đều làm nv, nó làm giảm trọng lượng xe, cùng với đấy là tản nhiệt cũng tốt hơn mà bác. Cứ yên tâm mà múc nếu kết bác ơi.

min18vn

Xe điện
Em chưa thấy cụ nào trả lời đúng câu hỏi cả, toàn thấy hãng ra sp là họ nghiên cứu rồi 🤔, nếu vậy thì làm gì có mấy vụ lỗi lên lỗi xuống mà hãng nào cũng có.
Em vd cái máy ecoboost của Ford có rất nhiều giải thưởng, với xe Fiesta thì theo em biết nếu bị xước xi lanh thì không như các dòng khác là cụ đóng lại được nòng hoặc doa lên cốt, ecoboost là thay cả block máy luôn, ko doa lên cót, không đóng lại nòng được. Với hãng thì rất tốt nhưng với người dùng như em thì chả tốt tí nào 🙄

QUYẾT 6688

Xe tải
Em chưa thấy cụ nào trả lời đúng câu hỏi cả, toàn thấy hãng ra sp là họ nghiên cứu rồi 🤔, nếu vậy thì làm gì có mấy vụ lỗi lên lỗi xuống mà hãng nào cũng có.
Em vd cái máy ecoboost của Ford có rất nhiều giải thưởng, với xe Fiesta thì theo em biết nếu bị xước xi lanh thì không như các dòng khác là cụ đóng lại được nòng hoặc doa lên cốt, ecoboost là thay cả block máy luôn, ko doa lên cót, không đóng lại nòng được. Với hãng thì rất tốt nhưng với người dùng như em thì chả tốt tí nào 🙄
em thì nghĩ chả có cụ nào đủ trình hay tự tin trả lời cụ chủ cả :) ... FUN

namphong12

Xe container
Động cơ ecoboost trên Ford Fiesta Có 3 xi lanh. Để làm động cơ nhỏ gọn hãng làm xi lanh gần nhau hơn (6,5mm) điều này gây khó khăn cho việc gia công đóng lại lòng. Tuy nhiên việc doa lại nếu vết xước không quá sâu vẫn có thể làm được. Với những hãng độ xe chuyên nghiệp họ vẫn đóng lại lòng được đó họ dùng xilanh độ. Được làm bằng thép cường độ cao. Thành mỏng nhưng vẫn chịu được công suất lớn.
Còn câu hỏi của cụ chủ em đã trả lời ở Còm trên. Hợp kim nhôm chỉ là vỏ máy. Mà áp suất buồng đốt nó nằm trong xilanh nên chỉ cần làm xi lanh cứng hơn là được. Ví dụ các xe thể thao công suất và tỷ số nén rất cao họ vẫn dùng hợp kim nhôm làm vỏ máy đấy thôi.
Động cơ 2.5 độ 800 mã lực. Thân máy vẫn bằng hợp kim nhôm.

Chỉnh sửa cuối:

Alex Luxubu

Xe đạp
Em đã chọn Mít cả 2 xe: Triton và Pajaro. Đọc thêm comment của các cụ mở mang kiến thức. Chứ hợp kim gì em không quan tâm lắm 😄😄😄

namphong12

Xe container
Em đã chọn Mít cả 2 xe: Triton và Pajaro. Đọc thêm comment của các cụ mở mang kiến thức. Chứ hợp kim gì em không quan tâm lắm 😄😄😄
Giá trị của xe Mitsubishi không phải ở động cơ đâu. Nó ở hệ truyền động super select. Không phải quá cao siêu nhưng khá ổn trong tầm giá.