[Funland] Một thế hệ game thủ ra đời do học online!

motthoidongbim

Xe điện
Quân lệnh như sơn. Em không cấm chơi nhưng chơi có giờ thôi. Em phát hiện ra là bị phạt. Năm trc lớp 1 nó bắn Pug ầm ầm, đá bóng ol toàn vs các anh lớn. Nhưng cgag nhất để chơi các trò vận động

Cao_Xanh

Xe tăng
Từ lâu VN vẫn hô hào chủ trương: HỌC MÀ CHƠI, CHƠI MÀ HỌC cơ mà nhỉ? #-o
Games cũng là 1 dạng thể thao trí não... và hậu Covid sẽ có 1 thế hệ học sinh có trí óc tốt (sánh vai cường quốc 5 Châu)..;;)

lycon65

Đi bộ
Từ lâu VN vẫn hô hào chủ trương: HỌC MÀ CHƠI, CHƠI MÀ HỌC cơ mà nhỉ? #-o
Games cũng là 1 dạng thể thao trí não... và hậu Covid sẽ có 1 thế hệ học sinh có trí óc tốt (sánh vai cường quốc 5 Châu)..;;)
Giờ người ta công nhận game là 1 môn thể thao được thi đấu chính thức rồi nên ko còn quá khắt khe với nghề GAME và các game thủ.

comiki

Xe lăn
Sợ nhất là mình chưa phát hiện ra ấy.
Nhà em bạn bé thì chưa biết gì, bạn lớn thì rất tích cực mách lẻo cô trong lớp các bạn nào ko tập trung hay làm việc riêng :D.

meotamthe

Xe cút kít
Nhà em bạn bé thì chưa biết gì, bạn lớn thì rất tích cực mách lẻo cô trong lớp các bạn nào ko tập trung hay làm việc riêng :D.
Thế ổn mợ ạ, F1 nhà em thi thoảng em phải teamview soi history, tháng trước ông con còn tự mày mò đổi pass vào máy tính nữa mới kinh, may mình là người giữ pass hotmail nên mình chỉnh lại được :)) rất là mệt mỏi mợ ạ.

BlackOrchid

Xe hơi
Con nhà e lớp 2 cũng thích chơi game, e cũng ko cấm. Nhưng e đưa điều kiện, học online ngoan được chơi game 30’. Tối học xong bài, đọc sách 45’(e bắt mỗi ngày đọc sách 45’), sau 45’ đó nếu đọc thêm thì cứ đọc 1 tiếng được xem 30’.

nightwish1982

Xe tải
Cụ nói đúng một nửa thôi ạ. Đúng là game nó ko có hại gì, nhưng cái gì quá cũng ko tốt. Ở Việt Nam trẻ em thiếu các sân chơi thể thao khác, nên games được coi là cách giải trí số 1 trong khi ở nước ngoài trẻ em có điều kiện tham gia các trò chơi thể thao khác nữa, nên phát triển được đồng đều hơn.
Cụ ơi làm gì có sân chơi thể thao cho trẻ con đâu. Mà có thì cũng nghèo nàn. Việc trẻ con chơi game là tất nhiên thôi. Nuôi như gà công nghiệp, chán hẳn. Bao H mới đc chơi quay chơi chun, ném ống bơ... nghịch bẩn h còn hơi khó đấy

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ ơi làm gì có sân chơi thể thao cho trẻ con đâu. Mà có thì cũng nghèo nàn. Việc trẻ con chơi game là tất nhiên thôi. Nuôi như gà công nghiệp, chán hẳn. Bao H mới đc chơi quay chơi chun, ném ống bơ... nghịch bẩn h còn hơi khó đấy
Hà nội cách đây chừng 35 năm thật là đẹp, không ô nhiễm, đầy không gian xanh. phố Lò Đúc cò đậu kín mấy hàng cây bên đường, dưới gốc còn trắng xóa. Qua Ngã Tư Sở là mênh mông đồng ruộng rồi, khi ấy khu Cao Xà Lá thuộc diện quy hoạch sản xuất nên nằm xa khu vực nội thành, đường Láng còn trồng rau húng còn sông Tô Lịch lững lờ trôi, có thể tắm và bắt cá. Hồ Tây mênh mông như biển vì chẳng có cái nhà nào nhô lên, bãi tắm đằng sau trường Chu Văn An đi qua cả đám lau lách mới đến bờ hồ. Những câu chuyện tuổi thơ mình đọc nó cũng na ná như thiên nhiên và không gian xung quanh mình.

Giờ là một thế hệ khách rồi, trẻ con đọc xong Đất rừng phương Nam của Đoàn Giỏi xong cũng khó hình dung, vì mọi thứ không còn được như xưa.

s0s82

Xe tải
Với máy tính cá nhân các cụ các mợ có thể dùng Microsoft Family để quản lý con cái. Kiểm soát rất tốt luôn.
Với điện thoại Android các cụ các mợ có thể dùng Google Family.
Con em chỉ cho chơi vào cuối tuần. Và mình dùng phần mềm quản lý nên bọn nó rất tự giác. Vì không tự giác mình biết ngay.

Xe bọ xít

Xe container
Con nhà e lớp 2 cũng thích chơi game, e cũng ko cấm. Nhưng e đưa điều kiện, học online ngoan được chơi game 30’. Tối học xong bài, đọc sách 45’(e bắt mỗi ngày đọc sách 45’), sau 45’ đó nếu đọc thêm thì cứ đọc 1 tiếng được xem 30’.
Cụ cho bé nhà Cụ đọc sách gì hay truyện tranh gì ạ

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Đọc cmt nhiều cụ có suy nghĩ hay thật =)).

Game nó ko xấu. Nhưng ai biết thằng con mình nó có thành con nghiện game hay ko???
Ngày xưa e cũng ham chơi game nhưng đc ông già quản, có giờ có giấc… Nhờ vậy mà thôi thì bây giờ cũng có đc cái nọ cái kia…
Mấy thằng khác cùng lớp, chơi vô sờ tư. Thậm chí đc sắm máy xịn cho mà cày game. Đến bây giờ thì…

Belat Missan

Xe điện
Nửa năm là bọn F1 nhà em chán game và ở nhà rồi.
Hôm qua chúng bảo thi học kỳ xong cho đi chơi.
Đang dịch dã nên chả biết thế nào.

blackbox

Xe tăng
"Con nhà tôi nó giỏi lắm.
Nó chơi game cũng ra tiền."
- Một phụ huynh tự hào cho biết -

nissantiida

Xe điện
Nhà em 2 bố con vẫn thỉnh thoảng bắn game cùng nhau. Và nó chơi giỏi hơn em. Nhưng thằng con em nó chỉ chơi game WW2, chơi game nhưng cậu cũng tìm hiểu về lịch sử, bối cảnh, địa điểm, vũ khí, chế độ. Em không cấm nó dùng mạng vì em biết nó tìm kiếm gì trên đấy. Nói gì thì nói internet là 1 kho tàng kiến thức khổng lồ. Nếu định hướng đúng cho trẻ con thì em không thấy có vấn đề gì.
Chính xác! Đứa trẻ nào có bố mẹ hiểu biết và định hướng, hướng dẫn con mình tận dụng internet, sách vở để mở mang từ sớm thì là cực kỳ may mắn.

Nhưng tỉ lệ trẻ có bố mẹ giỏi thế này là thấp ở VN. Đa phần bố mẹ cũng chỉ biết vào mạng xem facebook và youtube giải trí + may thì thỉnh thoảng dùng gg search.

nissantiida

Xe điện
Có hai cách để chuyển hướng dòng chảy đến một cái hồ. Một là cho nó đầy hồ tự nó sẽ tràn ra và đi theo hướng khác. Hai là đắp bờ ngăn chặn.

Cách thứ nhất thuận theo tự nhiên có thể ảnh hưởng tới hệ sinh thái của hồ nhưng dòng chảy sẽ không quay lại hồ một lần nữa vì nó đã cân bằng với lòng hồ.

Cách thứ hai nghe có vẻ an toàn nhưng thực tế ra là dòng chảy bằng cách nào đó vẫn tìm cách quay lại hồ dù ngăn chặn vì đơn giản cái hồ khi đó vẫn đang là "vùng trũng".
Cách thứ nhất cũng nguy hiểm vì nếu hồ đủ to và sâu thì phần lớn nước sẽ mãi ở lại hồ.

Em nghĩ là nên cân bằng giữa 2 cách. Cho nước vào hồ nhưng vào chậm, đồng thời "lấp bớt hồ" đi bằng các hoạt động khác bổ ích hơn.

muadem

Xe cút kít
2 mặt 1 vấn đề, răn đe thường xuyên thôi chứ có kè kè bên cạnh được suốt đâu. Cả năm trời chúng ru rú trong nhà, ko thành game thủ mới sợ kìa :))