Một thoáng nước Mỹ

Dân Mỹ rất chuộng xe mui trần, kể cả khi sang bang Nevada, Las Vegas nắng nóng sa mạc trên 40 độ em vẫn thấy dân Mỹ hạ mui chạy bình thường. Kính nể luôn

Đây là một nhà hàng cơm Việt rất nổi tiếng ở New York. Nguyên chủ tịch nước Nguyễn Minh Triết đã từng dùng bữa ở đây, nhưng em ăn thì thấy bình thường. Có thể vì nấu theo kiểu miền Nam, cái gì cũng ngọt

Cái đỏ là cụ nói thật không? hay nó bảo: ra kia nộp tiền chuyển phát nhanh?[/QUOTE]
E cũng chả biết nó nói thật không vì tiếng A của em nó tậm tịt, nói như gió tiếng có tiếng không nên em nghe lõm bõm thành ra thế này: Welcome to American, sir. Và rồi tay người Mỹ chả nói nộp tiền nộp nong gì sất mà chỉ cầm bút vạch một phát lên tờ giấy đưa cho em rồi chỉ tay ra chỗ chuyển phát nhanh. Lúc đầu em còn chả hiểu là thế nào, ra đó hỏi mới biết là nộp tiền cho bên chuyển phát nhanh để sau khi ĐSQ Mỹ cấp visa họ sẽ chuyển hộ chiếu về địa chỉ của mình. Bẩm cụ.

Phố Wall ! Con phố ngày nào cũng được nhắc tới ra rả trên các phương tiện đại chúng, là nhiệt kế đo sức khỏe của nền kinh tế của cả thế giới. Trong hình dung của nhiều người nó sẽ rất hoành tráng, bóng lộn nhưng thực tế thì ngược lại nó lại rất khiêm nhường như bao con phố khác. Thậm chí là quá bé nhỏ. Nó đây ạ:

Đây là khu vực tòa thấp đôi bị đánh sập hồi tháng 9/2001. Khu vực này có 7 tòa tháp trong đó 2 tòa tháp đôi cao nhất bị không tặc lao vào. Sao đó người ta đã phá dỡ đi để xây dựng tòa tháp mới

Khu vưc rào chắn này là chân đế của 2 tòa tháp đôi bị đánh sập, giờ người ta gọi là ground zero. Trên khu vực đó người ta đang xây dựng một hồ nước và sẽ khắc tên hơn 2900 nạn nhân chết trong vụ khủng bố này

Trên bức tường của tòa nhà đối diện của 2 tòa tháp đôi người ta gắn tấm biển và một bức phù điêu tưởng nhớ và ghi công những người lính cứu hỏa đã hy sinh khi cứu tòa tháp. Có 343 lính cứu hỏa đã thiệt mạng

The Beatles

Xe buýt
E cũng chả biết nó nói thật không vì tiếng A của em nó tậm tịt, nói như gió tiếng có tiếng không nên em nghe lõm bõm thành ra thế này: Welcome to American, sir. Và rồi tay người Mỹ chả nói nộp tiền nộp nong gì sất mà chỉ cầm bút vạch một phát lên tờ giấy đưa cho em rồi chỉ tay ra chỗ chuyển phát nhanh. Lúc đầu em còn chả hiểu là thế nào, ra đó hỏi mới biết là nộp tiền cho bên chuyển phát nhanh để sau khi ĐSQ Mỹ cấp visa họ sẽ chuyển hộ chiếu về địa chỉ của mình. Bẩm cụ.
Hê hê, cụ không nhớ à? nó cấp cho cụ VISA nhưng nó không trả tại chỗ cho cụ, mà cụ phải cầm phiếu, ra nộp tiền ở chỗ EMS, để bưu điện gửi trả hộ chiếu qua đường chuyển phát nhanh.

Còn câu chào: Chào mừng đến nước Mỹ, chỉ nói khi cụ "Sử dụng" cái VISA đó và chính thức đặt chân lên đất Mỹ thôi, nhỡ cụ có VISA rồi, cụ không đi Mỹ thì sao?
may ra nó chúc cụ 1 câu: chúc mừng mày đã không bị tao từ chối cấp VISA :D (j/k)

PS. Em cũng hơi biết tiếng Anh, nhưng vào đấy mấy bạn người Mỹ toàn nói chuyện với em bằng tiếng Việt.

Chỉnh sửa cuối:

yummy99

Xe đạp
Phải nói là sân bay này quá đẹp

[/QUOTE]

Thật fai nói đi rồi mới biết thật ko đâu sân bay xấu, bẩn và nhỏ như ở Nội Bài Việt Nam :-s Bộ mặt quốc gia mà các bác nhà mình làm trông chán đời, trong cái của hải quan trong cũng như cái lô cốt ý, so với máy nước Asian thôi cũng đã kém xa rồi ạ :-<

Lạc đề tý : hy vọng đến tháng 11 này các bác ấy bỏ cấm vận vũ khí sát thương cho mình để còn có đồ mà chơi
Chính trị là một câu chuyện rất phức tạp, nó hoàn toàn không theo tư duy logic thông thường. Nói zậy mà không phải zậy. E có cái này chứng minh cho cụ thấy:

Ngoài ra nó còn cho thấy chiến tranh đã qua đi gần 40 năm, nhưng vấn đề hòa hợp dân tộc vẫn còn rất nhiều chông gai, chia rẽ.

Bỏ qua những vấn đề người nhớn đi cho nhẹ đầu các kụ nhé. E kể đến đâu rồi ấy nhêy?. Mà các kụ cho em hỏi tí là e up ảnh lên thằng Bucket mà sao tự dưng ảnh của em bị cốp cái dấu và địa chỉ trang web bỏ *** nào đó là dư thế lào các cụ nhỉ?

Khu vực này có khá nhiều cảnh sát tuần tra trên phố

Cảnh sát Mỹ có thiết bị dò chất nổ, những xe nào khả nghi họ sẽ sẽ dừng lại và yêu cầu lái xe mở cửa ra là họ có thể biết xe có chở chất nổ hay không. Thiết bị này đằng sau lưng mấy tay cảnh sát đó

Con Toyota mui trần này do hai em Mỹ đẹp như thiên thần lái chả hiểu đi sao bị một con taxi đâm móp hết sườn. Bên Mỹ có rất nhiều xe này. Kiểu dáng rất đẹp mà sao em không thấy con nào ở nhà mình nhỉ? Hoặc là em chưa gặp

Gần sàn giao dịch chứng khoán NY có tượng con bò bằng đồng. Nó là biểu tượng của sự thịnh vượng và sung túc

Chỗ đó có hai em cảnh sát da đen nhìn khá ngọt nước đứng trực bảo vệ. E le ve xin chụp ảnh và được người đẹp vui vẻ nhận lời

tuanzs

Xe container
Chân con này hay nhỉ, kiểu Mỹ chăng?

tovit99

Xe buýt
xe cảnh sát Mỹ tuần tra trên đường phố. E phải nói thêm là trong thời gian ở Mỹ, e rất có thiện cảm với cảnh sát Mỹ vì họ rất thân thiện, lịch sự và làm việc theo đúng tính chất phục vụ, bảo vệ người dân lương thiện chứ không phải là trấn áp dân. Ngay khi làm thủ tục nhập cảnh tại sân bay, bộ phận quản lý nhập cảnh ( thuộc Bộ an ninh nội địa Mỹ ), hải quan Mỹ đã gây được ấn tượng rất tốt vì họ rất hòa nhã, lịch sự. Chứ như cái hồi đi Úc, nhân viên công vụ ở sân bay mặt mũi lạnh lùng, cau có thái độ thì coi thường miệt thị, nhìn đã thấy nóng mắt rồi.
Cái này thì em nhất trí với cụ, và ngược lại người dân cũng thân thiện với cảnh sát. Ví dụ đây:

tovit99

Xe buýt
Em ké mấy cái ảnh cảnh sát nữa nhé

Dàn xe công vụ, chả bù cho cảnh sát bên mình (toàn xe tư)

Một cuộc biểu tình trước Nhà Trắng

Tự do kiểu Mỹ. Bà già này dựng lều ngay trước mặt tiền Nhà Trắng cả chục năm rồi, toàn trưng khẩu hiệu chửi chính phủ mà không chú cảnh sát nào dám động đến (chắc là biết rõ vô hại)

tovit99

Xe buýt
Trong khi chờ cụ a va lông up ảnh, em up tạm vài cái chuyến đi năm 2011 cho các cụ đỡ vật

Apple Store trên Đại lộ số 5
Bên trong Apple Store trên Đại lộ số 5 dư lày (em lấy từ máy ảnh khác)

tovit99

Xe buýt
Bên trong đa số các phòng nó cấm chụp ảnh cụ ạ
Chí 1 phòng trưng bày ảnh các đời TTK LHQ, tranh ảnh và khu bán đồ lưunieenmj là được chụp thôi
Cụ thể nó dư lày, chả có gì
Ảnh các lãnh đạo

Tượng, tranh nghệ thuật

Ảnh cổ động, truyền đến thông điệp gì đó em không biết

Khu shopping, nghèo nàn và chát, được cái các đồ lưu niệm có biểu tượng của liên hợp quốc

tovit99

Xe buýt
Grand Canyon

Bạn đồng hành

Đập Hover

Đập Hover: tháp bên trái thuộc bang Arizona, tháp bên phải thuộc bang Nevada. Năm 2008 em đi Grand Canyon từ Las Vegas bằng oto, chạy ngay trên mặt đập nên không cảm nhận được sự đồ sộ. Năm 2011 đi bằng máy bay cánh quạt mới hình dung được như thế này

Sprinter 1626

Xe buýt
Tự do kiểu Mỹ. Bà già này dựng lều ngay trước mặt tiền Nhà Trắng cả chục năm rồi, toàn trưng khẩu hiệu chửi chính phủ mà không chú cảnh sát nào dám động đến (chắc là biết rõ vô hại)
Xấu quá,bộ mặt của chính phủ mà làm thế này à? Quần chúng tự phát đâu?