[Funland] Một thời hoài niệm forum Việt

anh Peter

Xe hơi
Tầm 20 năm về trước em hay chơi ttvnol, lúc đấy em còn học cấp 3 nên thấy các anh chị lớn hơn chia sẻ kiến thức thích mê, từ phim Alfred Hitchcock cho đến nhạc Chopin rồi đến xe tăng Đức/Liên Xô.

Game thì em hay lên gamevn xem các bạn chia sẻ tút, rồi kể lại cốt truyện của game Star Craft, War Craft..

Rồi còn tham gia cả diễn đàn tin học xem anh em chia sẻ kinh nghiệm IT, hva xem các bạn nói chuyện hack hủng darkweb.

Bẵng một thời gian thì ttvnol sụp, em cũng bôn ba cuộc sống nên bỏ chơi forum. Năm rồi dịch ở nhà chán em quay lại cảm thấy không khí forum Việt nó không vui nhộn và hữu ích như xưa nữa, có lẽ các anh tài bỏ sang chơi trên Facebook hết rồi (bản thân em thì ko thích Fb lắm).

Các bác ở đây có ai có cùng tâm sự không ạ?

kubi82

Xe điện
Bây giờ các cháu nó chơi diễn đàn thì có Voz và Xam...còn đâu Fb, Instagram, Tweet, tiktok hết rồi.

ngocbaominh

Xe buýt
Vậy thì cụ cùng thời với e rồi, thời đấy nghiện luôn ttvnol và các diễn đàn nhạc Rock. Giờ thì ngày ngày vào OF hoài niệm kk

4rum giờ tạch gần hết rồi, Quán cà phê này thuộc loại đắt khách chứ mấy chỗ khác em còn chả buồn vào vì vào như 1 mình bao quán ấy -_/-

Honghen2008

Xe container
Chơi Forum nhiều anh tài lắm, họ có thể giỏi một lĩnh vực nhưng cũng có người kiến thức rất tốt tổng quát. OF cũng ko ngoại lệ. Nhiều lĩnh vực khó nhưng vẫn có những comment rất chất lượng. Nhưng trong sới vật thì nhiều anh tài nhất🤪

Chỉnh sửa cuối:

anh Peter

Xe hơi
Chơi Forum nhiều anh tài lắm, họ có thể giỏi một lĩnh vực nhưng cũng có người kiến thức rất tốt tổng quát. OF cũng ko ngoại lệ. Nhiều lĩnh vực khó nhưng vẫn có những comment rất chất lượng. Nhưng trong sới vật thì nhiều anh tài nhất🤪
"Sới vật" là sao bác ạ?

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
"Sới vật" là sao bác ạ?
À, ví dụ em bảo quote bài của bác và bảo bác là "ăn cái gì mà ngờ..u thế, ko biết sới vật là gì"

Rồi bác lại âu yếm lại em " Loại súc vật này, mày chửi ai là ngờ ..u"

Thế là chúng ta đã trở thành 2 vận động viên vật dân tộc, còn topic của bác thành cái sới vật thôi

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Ngoài ttvnonline có 3M của VDC cũng 1 thời ngắn ngủi. Sau này những "anh tài mạng" chuyển qua tathy (diễn đàn thanh niên xa mẹ), có cụ Sake và sau này là Saint fò tự bỏ tiền túi ra nuôi, cũng được gần 2 chục năm rồi cũng bỏ. Voz trước của một cậu tên là Trung, nick freezer gì đó, viết trên nền php phục vụ anh em đam mê overclock và chọc ngoáy PC một thời, về sau thời kỳ PC suy thoái và lớp trẻ như mình già dần, lớp mới chỉ đam mê mobile với console, diễn đàn như thể phiên bản nam của web trẻ ranh.

Nói chung xã hội chuyển dần từ xu hướng bình luận, phân tích sang thông tin thuần tuý. Các mạng xã hội giờ sa đà vào đưa tin và bày tỏ thái độ, không có chiều sâu. Rất ít những bài viết mang tính tổng kết, phân tích và nếu có thì câu cửa miệng của "cư dân mạng" là "dài quá, ai đọc rồi tóm tắt hộ cái". Xã hội ngập trong tin tức nhưng lại rất ít tri thức, sự kiện nhiều nhưng sự thực lại không có bao nhiêu. Tiếc nhưng chả biết làm sao, hay là mình già rồi?

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa cùng thời Of em nhớ còn lamchame, webtretho, voz... cũng đông đúc và sôi nổi
Giờ thỉnh thoảng vào vắng như chùa Bà Đanh, mạng xh làm thay đổi nhiều
Of còn duy trì được như ngày hnay vẫn là 1 thành công

Prelax

Xe tăng
CÔNG NGHỆ THAY ĐỔI CHÓNG MẶT THẬT, vatgia, rongbay, muare, 5giay ôi còn đâu

darthvader

Xe điện
Thời xưa diễn đàn chưa bị kiểm duyệt mấy, vào chửi nhau nhưng vẫn biết được thêm tin để đi chém ngoài đời vì loanh quanh chỉ có chửi nhau những vấn đề xã hội "nổi cộm" ... giờ kiểm chặt quá vào chỉ biết đưa ảnh gái với nói chuyện nữ công gia chánh :))

hailuatn

Xe container
Còn ktaudio nữa. Em không chơi, nhưng có cậu em làm cùng cứ đến cơ quan là mở máy tính vào lượn chán mới chịu đi làm việc.

brick

Xe buýt
Cụ sang voz mà xem, đông đến mức ng ta còn 0 cho đăng ký nick mới kìa :))

dhh2906

Xe tải
Tầm 20 năm về trước em hay chơi ttvnol, lúc đấy em còn học cấp 3 nên thấy các anh chị lớn hơn chia sẻ kiến thức thích mê, từ phim Alfred Hitchcock cho đến nhạc Chopin rồi đến xe tăng Đức/Liên Xô.

Game thì em hay lên gamevn xem các bạn chia sẻ tút, rồi kể lại cốt truyện của game Star Craft, War Craft..

Rồi còn tham gia cả diễn đàn tin học xem anh em chia sẻ kinh nghiệm IT, hva xem các bạn nói chuyện hack hủng darkweb.

Bẵng một thời gian thì ttvnol sụp, em cũng bôn ba cuộc sống nên bỏ chơi forum. Năm rồi dịch ở nhà chán em quay lại cảm thấy không khí forum Việt nó không vui nhộn và hữu ích như xưa nữa, có lẽ các anh tài bỏ sang chơi trên Facebook hết rồi (bản thân em thì ko thích Fb lắm).

Các bác ở đây có ai có cùng tâm sự không ạ?
Cụ làm chủ đề này thì chắc chắn có rất nhiều cụ mợ chia sẻ đồng cảm rồi.
Hầu hết các cụ các mợ lứa 8x trở về trước đều đã từng tham gia các diễn đàn thời trước như cụ đã ví dụ. Vì thời đó nó là nơi mọi người có thể vào tìm hiểu, chia sẻ, chém gió,...đủ mọi thứ. Mọi người tham gia tranh luận trao đổi nhiệt tình, ...vì khi đó cũng chưa có nhiều công cụ mạng xã hội tương tác nhanh trực tiếp như bây giờ. Và nó dẫn đến bây giờ hình thành ngày càng nhiều các nhóm nhỏ giao lưu cục bộ hơn.
Đến bây giờ em vẫn thích tương tác trao đổi kiểu diễn đàn như vậy, nên vẫn hay vào các trang tò, voz,...
Facebook thì e ít vào, vì nó tạp và loạn, kèm quảng cáo mua bán nhiều quá,....

Dangminhquan

Xe điện
Ngoài ttvnonline có 3M của VDC cũng 1 thời ngắn ngủi. Sau này những "anh tài mạng" chuyển qua tathy (diễn đàn thanh niên xa mẹ), có cụ Sake và sau này là Saint fò tự bỏ tiền túi ra nuôi, cũng được gần 2 chục năm rồi cũng bỏ. Voz trước của một cậu tên là Trung, nick freezer gì đó, viết trên nền php phục vụ anh em đam mê overclock và chọc ngoáy PC một thời, về sau thời kỳ PC suy thoái và lớp trẻ như mình già dần, lớp mới chỉ đam mê mobile với console, diễn đàn như thể phiên bản nam của web trẻ ranh.

Nói chung xã hội chuyển dần từ xu hướng bình luận, phân tích sang thông tin thuần tuý. Các mạng xã hội giờ sa đà vào đưa tin và bày tỏ thái độ, không có chiều sâu. Rất ít những bài viết mang tính tổng kết, phân tích và nếu có thì câu cửa miệng của "cư dân mạng" là "dài quá, ai đọc rồi tóm tắt hộ cái". Xã hội ngập trong tin tức nhưng lại rất ít tri thức, sự kiện nhiều nhưng sự thực lại không có bao nhiêu. Tiếc nhưng chả biết làm sao, hay là mình già rồi?
Giờ mọi thứ đều phải nhanh,tiện ,không rề rà như ngày xưa nữa cụ ạ.Ngày xưa forum có cái dở là không thông báo ai quote,hay trích dẫn nên không theo dõi được.Giờ các ap khác nắm bắt cải thiện hết rồi,các forum cũ rụng là đúng thôi.