[Funland] Một thông điệp nghiệt ngã

caisua

Xe lăn
Đứa em em thu nhập nó có 12-15tr/tháng, chồng thất nghiệp đôi năm nay, con gái 4 tuổi, vẫn hàng tháng trả góp nhà 120m2 đấy cụ. Đến bao giờ thì chưa rõ, nhưng ko đến mức về hưu đâu cụ.
Lương thế mà chơi hẳn nhà 120m thì quá rủi ro và lãng phí, chắc thu nhập phải gấp 5-7 lần lương

khanhtx8

Xe tăng
Chuẩn rồi cụ. Kéo gần 20 năm k có 1 tỉ mua chung cư thì đừng cố nữa, vì tiền đi thuê nhà trong 20 năm đủ mua dc cái chung cư nhỏ rồi, càng làm càng xa bờ nếu k có kế hoạch thật căn cơ để mua. Và 1 điều quan trọng là tâm lý người Việt là an cư lạc nghiệp nên việc đi thuê nhà rất áp lực. Điều đó k hề sai, đi thuê nay đây mai đó, kéo theo con cái học hành nhấp nhổm, tâm lý k ổn định của bố mẹ và hàng tháng có thằng nó gõ 4-5 triệu tiền thuê nhà vào đầu
Cũng không nhấp nhổm lắm đâu cụ, nhưng muốn sắm mấy thứ mình thích nhiều khi nghĩ ngại khi chuyển nhà. Còn đồ đạc nội thất thì đã có đủ khi dọn đến rồi. Dù không nhấp nhổm nhưng nhà thuê vẫn là thuê, như nhà em xác định F1 học cấp 2 ở đâu thì mua ở gần đó cho tiện, đằng nào cấp 3 cũng té rồi.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Lương thế mà chơi hẳn nhà 120m thì quá rủi ro và lãng phí, chắc thu nhập phải gấp 5-7 lần lương
Nhà em cũng có đứa em họ, 2 vợ chồng làm công ăn lương. Được 2 bên gia đình đình dồn tiền mua cho một cái nhà 50m sau đó chúng nó bán lấy tiền gửi NH đi thuê chung cư cũng hơn 100m. Hai đứa và mọi người rất khen vì tiền lãi NH của chúng nó thừa tiền thuê nhà. Mỗi em là bảo chúng mài cà dốt lắm vì chả hiểu lãi suất và lạm phát ở VN đâu. Chúng mày quay lại nhà cũ trả thêm 1 củ to xem nó có bán lại cho không hê hê

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cái khái niệm này cũ rồi, có ông ko thèm mua nhà thích thuê hơn để lấy tiền làm ăn ko phải vay ngân hàng. Đây là bài toán kinh tế.
Làm ăn lúc được lúc mất, lúc gần đủ tiền mua nhà mất 1 cái thì mãi về sau ko có nhà luôn đi thuê

khanhtx8

Xe tăng
Nhà em cũng có đứa em họ, 2 vợ chồng làm công ăn lương. Được 2 bên gia đình đình dồn tiền mua cho một cái nhà 50m sau đó chúng nó bán lấy tiền gửi NH đi thuê chung cư cũng hơn 100m. Hai đứa và mọi người rất khen vì tiền lãi NH của chúng nó thừa tiền thuê nhà. Mỗi em là bảo chúng mài cà dốt lắm vì chả hiểu lãi suất và lạm phát ở VN đâu. Chúng mày quay lại nhà cũ trả thêm 1 củ to xem nó có bán lại cho không hê hê
Em thì lại nghĩ cụ cà dốt :D.

Bài toán chung cư và lãi ngân hàng mọi người chứng minh mãi rồi. 5 năm trở lại đây lạm phát rất thấp nên lại càng đúng. Nếu cách đây 3 năm em mà húng chó lên làm 1 căn của HUD thì giờ may ra mới xong nợ, nhưng ngày đấy chịu tủi 1 tí nên em giờ có đủ tiền làm 3 căn như thế rồi :D

nguyenhoang_gac

Xe buýt
Đa phần các bạn đại học của em về quê công tác, lập nghiệp đều phát triển rất tốt, sau khi nhà cửa, xe cộ đã có thì bắt đầu mua nhà ở Hà Nội. Chốt lại là chưa biết ai ăn ai.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái mốt ở HN!
XN tụi em ở tỉnh không thể tuyển được nhân viên đại học, vì học xong chỉ về HN hay các thành phố lớn.
Kể cả cao đẳng cũng vậy.
Có hồi ông bạn dậy ở 1 trường cao đẳng, hôm tổ chức cho sinh viên tốt nghiệp ông ấy rủ tụi em đến.
Họ cho riêng tụi em 1 bàn để phỏng vấn sinh viên.
Nhưng cuối cùng chẳng tuyển được ai, vì mọi sinh viên đều có yêu cầu như nhau: "Nhận về xong có hỗ trợ cho đi học tập trung để học liên thông lên đại học không?" (hỗ trợ bao gồm cả lương trong thời gian học tập trung).
Mà tụi em lúc ấy tuyển cao đẳng, chứ cao đẳng liên thông lên thì dù có bằng đại học rồi cũng không tuyển!

vnvodoi

Xe tăng
Nên về thật, nhất là khi cảm thấy mình nên về. Bon chen Hà Nội làm gì đâu, ngột ngạt, ô nhiễm, căng thẳng, áp lực, mệt mỏi rồi lại thường xuyên nếm đặc sản tắc đường.
Covid này mới thấy điều gì là quan trọng.
Còn cái thông điệp trên là vớ vẩn, 40t chưa có cái nhà nào nhưng 50t có thể có chục cái, ko thể nói thế được. Nhưng tóm lại là nên về.
Cái này cụ chuẩn. Nhiều người 40 đổ ra mới phất, như nhà thằng cu em chơi cùng, bố mẹ nó đến năm 40 vẫn nghèo rớt, 2 ông bà nhìn gầy đét thiếu ăn.
Thế mà trong vòng 10 năm từ 40 đến 50 , em nói đùa phải gọi là gắn tên lửa vào mít , nhà nó xây nhà, mua mấy mảnh đất, mua ô tô liên tọi. Và giờ các cụ nhà nó chỉ chơi thôi, coi như nghỉ hưu sớm , mà đợt này nếu không dịch nhà nó còn đặt vé đi chơi châu âu 1 tháng cơ.

Nên về cái bài viết lùa gà của lũ buôn bất động sản thì không nên để tâm ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Hiện nay trên cõi mạng đang truyền đi một thông điệp có vẻ nghiệt ngã với rất nhiều bạn kém may mắn trên con đường mưu sinh "Trước 40 tuổi không có nhà Hà Nội thì nên xách vali về quê". Đối với nhiều bạn ở các địa phương về Hà Nội có rất nhiều người chăm chỉ cố gắng nhưng nhiều khi không gặp may, hoặc chỉ là công chức, viên chức bình thường lương chỉ đủ sống tằn tiện, không cấu véo thêm được chút nào thì đây liệu có phải là một thông điệp nghiệt ngã????
Quê hương là chùm khế ngọt, sao lại là nghiệt ngã?

rx8nz

Xe buýt
Bác nào thấy nghiệt ngã nên về quê xây dựng quê hương. Làm cho kt đất nước phát triển đồng đều.

Taihoatu

Xe lăn
Thông điệp ngẫn cmnr, em thật. Còn thích dẫn chứng thì em đầy, mỗi ng một số phận, một hướng mưu sinh, đừng áp đặt chủ quan của một số người lên đa số. Tưởng về quê mà dễ á

Hey you

Xe máy
Bây giờ khác biệt giữa các tỉnh thành với HN ít đi nhiều, vậy em thấy ở một số thành phố hay tỉnh vẫn hay hơn HN. Ví dụ như ở Hạ Long - Quảng Ninh, Hải Phòng.
Thêm nữa giờ giao thông thuận tiện, ở HN hay các tỉnh thì việc gặp gỡ nhau dễ hơn trước đây nhiều.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em chưa 40 niên, có nhà Hn đây, nói thật giờ em thấy thua xa mấy thằng về quê, chất lượng cuộc sống nó cao hơn hẳn mình
Ở đây lầm lũi cày cuốc, chả ngẩng mặt đc với ai, môi trường độc hại cả về sức khỏe lẫn tinh thần, thời gian hạn hẹp..
Nhà á ? Đm cái căn hộ hơn 2 tỏi được chưa đầy 90m2 thì có gì oách ? So với cái nhà 500m2 ở tỉnh giá 1.2 tỷ thì có vẹo gì ?
Xe á ? Bò được 2 phút thì dừng đèn đỏ 3 phút, cả ngày bò trên đường gần 2h đ éo lúc nào lên nổi 30km/h thì để làm gì ? Có phê bằng chạy Morning phóng 50-60km/h đi làm không ?
Sáng 6h30 ra khỏi nhà, chiều 19h về tới nhà, nhiều khi còn không đón nổi con, thì thời gian đâu mà thể thao, giải trí ? Bụng ngày càng to còn lò xo rụt lại
Ở tỉnh nhìn các bạn đi lại thư thái, thời gian dư dả bóng bánh, thèm vc ra

mrlai

Xe buýt
Hiện nay trên cõi mạng đang truyền đi một thông điệp có vẻ nghiệt ngã với rất nhiều bạn kém may mắn trên con đường mưu sinh "Trước 40 tuổi không có nhà Hà Nội thì nên xách vali về quê". Đối với nhiều bạn ở các địa phương về Hà Nội có rất nhiều người chăm chỉ cố gắng nhưng nhiều khi không gặp may, hoặc chỉ là công chức, viên chức bình thường lương chỉ đủ sống tằn tiện, không cấu véo thêm được chút nào thì đây liệu có phải là một thông điệp nghiệt ngã????
Em thấy bọn nào phịa ra cái thônh điệp này hơi ngược. “Năng lực vừa phải thì nên về quê”? Em thấy đội về quê lập nghiệp toàn ưu tú cả. Ở quê ít người, tỷ lệ thành công thấp, lại cạnh tranh với những người đã kinh doanh lâu năm, trong khi đó mức độ trung thành của khách hàng ở quê rất cao, khó thay đổi sang cái mới.
Trong khi đó ở HN, dân số cao, việc nhiều, năng lực bình thường cũng có thể tìm đc công việc với thu nhập đủ sống (bao gồm cả tiền thuê nhà).
Em giả sử: một người năng lực bình thường lấy vợ cũng bình thường luôn. Làm và sinh sống ở HN, thu nhập 2 vc khoảng 15-25tr/tháng. Trừ chi phí thuê nhà, ăn uống ở mức độ vừa phải thì 1 tháng có thể tiết kiệm 5tr => 1 năm được 60tr, 10-15 năm có thể mua được nhà chung cư hoặc ko mua nhà chung cư thì xây, sửa nhà ở quê. (Và vẫn có nhà hoặc đất ở quê)
Nhưng nếu vẫn vợ chồng đó về quê, thu nhập giảm xuống còn 10tr, có khi ăn tiêu hết sạch chả để ra đồng nào. 10-15 năm sau chả có nhà. Chả có gì luôn.
Trong khi đó, ở quê thì khả năng tiếp cận giáo dục tốt cho con cái không thể bằng TP được. Vậy nên, xét tổng thể thì ở TP vẫn hơn.
Vấn đề của thớt đưa ra chỉ là “có nhà ở không phải thuê” thì mới được coi là ổn định. Đây là tư duy cũ của người mình thôi. Quan niệm cứ có tấc đất cắm dùi cho chắc.
Nên em kết luận: nếu trụ được thì cứ ở HN, còn ưu tú muốn rẽ nhánh đi hướng làm ăn riêng, hoặc đến tuổi tính dưỡng già, hoặc thu nhập dưới mức tối thiểu thì hãy về quê.

Altis 2011

Xe điện
Về quê được là hơi bị ngon đó ah, còn hơn dặt dẹo o Ha nội.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em thì lại nghĩ cụ cà dốt :D.

Bài toán chung cư và lãi ngân hàng mọi người chứng minh mãi rồi. 5 năm trở lại đây lạm phát rất thấp nên lại càng đúng. Nếu cách đây 3 năm em mà húng chó lên làm 1 căn của HUD thì giờ may ra mới xong nợ, nhưng ngày đấy chịu tủi 1 tí nên em giờ có đủ tiền làm 3 căn như thế rồi :D
Nhà nó bán cách đây hơn 2 năm được 3.5 đồng. Em ở gần khu đó cụ ạ, nhà như thế giờ ở đó có nhà nó bán 6.2 đồng cụ à 5 tầng 50m. Em chỉ sợ nó gửi 10 năm nữa thì đến chung cư trung tâm 1 chút còn chả mua được kể cả vốn lẫn lãi.

khanhtx8

Xe tăng
Nhà nó bán cách đây hơn 2 năm được 3.5 đồng. Em ở gần khu đó cụ ạ, nhà như thế giờ ở đó có nhà nó bán 6.2 đồng cụ à 5 tầng 50m. Em chỉ sợ nó gửi 10 năm nữa thì đến chung cư trung tâm 1 chút còn chả mua được kể cả vốn lẫn lãi.
À thế thì em xin lỗi cụ, vì đấy là cà dốt nguyên củ. Vì nhà đất chả ai đem bán cả, thích cho thuê bù tiền đi thuê chung cư, vì 1 cái chung cư trung tâm đầy đủ nội thất cũng chỉ 15-20tr/tháng. Tính ra so với giá đất lên vẫn chỉ là muỗi đốt inox

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em thấy bọn nào phịa ra cái thônh điệp này hơi ngược. “Năng lực vừa phải thì nên về quê”? Em thấy đội về quê lập nghiệp toàn ưu tú cả. Ở quê ít người, tỷ lệ thành công thấp, lại cạnh tranh với những người đã kinh doanh lâu năm, trong khi đó mức độ trung thành của khách hàng ở quê rất cao, khó thay đổi sang cái mới.
Trong khi đó ở HN, dân số cao, việc nhiều, năng lực bình thường cũng có thể tìm đc công việc với thu nhập đủ sống (bao gồm cả tiền thuê nhà).
Em giả sử: một người năng lực bình thường lấy vợ cũng bình thường luôn. Làm và sinh sống ở HN, thu nhập 2 vc khoảng 15-25tr/tháng. Trừ chi phí thuê nhà, ăn uống ở mức độ vừa phải thì 1 tháng có thể tiết kiệm 5tr => 1 năm được 60tr, 10-15 năm có thể mua được nhà chung cư hoặc ko mua nhà chung cư thì xây, sửa nhà ở quê. (Và vẫn có nhà hoặc đất ở quê)
Nhưng nếu vẫn vợ chồng đó về quê, thu nhập giảm xuống còn 10tr, có khi ăn tiêu hết sạch chả để ra đồng nào. 10-15 năm sau chả có nhà. Chả có gì luôn.
Trong khi đó, ở quê thì khả năng tiếp cận giáo dục tốt cho con cái không thể bằng TP được. Vậy nên, xét tổng thể thì ở TP vẫn hơn.
Vấn đề của thớt đưa ra chỉ là “có nhà ở không phải thuê” thì mới được coi là ổn định. Đây là tư duy cũ của người mình thôi. Quan niệm cứ có tấc đất cắm dùi cho chắc.
Nên em kết luận: nếu trụ được thì cứ ở HN, còn ưu tú muốn rẽ nhánh đi hướng làm ăn riêng, hoặc đến tuổi tính dưỡng già, hoặc thu nhập dưới mức tối thiểu thì hãy về quê.
Đồng ý với cụ, nhưng cụ đã đi thuê nhà bao giờ chưa ạ, em thuê mãi rồi ạ. Khổ không ạ, quá khổ. Mà có lẽ phải làm một thớt về chủ đề thuê nhà cụ nhỉ, cứ cho là em lạc hậu cũng được ạ

40 sớm quá.tầm 60 là vừa các cụ nhỉ ;)

đen_đá

Xe buýt
"Cấu véo thêm" như ý cụ là gì :-w