[Funland] Một trong những lý do em không mua hàng của một số cụ mợ là vì không công khai giá

despacitorico

Xe tải
Hố hố, em vừa định tham gia một khoá học marketing trực tuyến, đến phần chuẩn bị chốt hạ tiền rồi, nhưng tìm mãi không thấy website đăng giá học phí -> em thoát website

Một số lần khác em thấy nhiều chị đâng ảnh chụp combo đồ ngon trên facebook, em đang không đói nhưng cũng tính định order về luôn, nhưng nhìn mãi không thấy giá -> em next

...
Em thấy nhiều chị cứ lý luận là nếu có thành ý mua thì gọi 1 cuộc. Thực ra không đến mức phải tốn kém tiền của nhau như thế vì nta đã xác định mua thì sẽ mua miễn là tiện lợi

Em xin hỏi không biết có cụ mợ nào đồng tâm trạng như em không ạ (vì thiếu giá bán nên không mua nữa, vì cứ cảm thấy thiếu thông tin và khó chịu, bắt mình phải thêm 1 bước hỏi thăm mà chả biết lúc mình gọi họ có đang bận không nữa,)
Có nhiều kiểu cạnh tranh phá không lành mạnh trên mạng nên đưa giá là cũng nhiều vấn đề cụ ạ.
Em ít mua nhưng để ý hàng ngoại nhập hay xách tay này kia là mua được giá thấp hơn các trang chợ online hoặc shop.

Nói đi cũng phải nói lại.
Trên OF đầy thớt người bán rao giá công khai, đầy ông vẫn "cụ IB cho em cái giá yêu thương". Sao ko bảo thẳng, giá cụ đắt quá tôi trả X đồng thôi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Lẽ ra các cụ cứ show giá ra, và thêm chữ tham khảo vào: giá tham khảo 2000 k chẳng hạn. Gà qué sẽ tự biết là nếu đàm phán sẽ có giá rẻ hơn.

chẳng có tên

Xe tăng
Thường thì giá inbox toàn loại lừa gà
Chuẩn đó cụ! Đàng hoàng minh bạch còn chưa ăn ai nữa là cứ inbox vùng kín! Còn muốn cạnh tranh lành mạnh thì cứ đưa giá lên. Người có nhu cầu nhìn biết và gọi điện sau đó sẽ tư vấn thêm những ưu đãi khác khi khách hàng dùng sản phẩm của shop có phải hơn ko

Masilev

Xe hơi
Xác định bán online thì phải có 1 điểm mạnh vượt trội nào đó, vì online là thế giới phẳng rồi
1: mạnh về giá, thường là tay to, vì online cực kì dễ so sánh giá. Cùng 1 sản phẩm người ta bán 10, mình bán 9 thì win. Số này chỉ chiếm cùng lắm 5% số lượng người bán, nhưng doanh số tầm 30-40%
2: mạnh về chất lượng, gần như 1 dạng độc quyền vậy.. Bán loại này là sướng nhất

z300

Xe điện
Em cũng thế. Thậm chí em còn coi đó là bọn lừa đảo, bịp được bịp ăn!

capcha

Xe buýt
E mà cứ giá inbox là next. Hoặc là kiểu 1xx cũng éo thèm hỏi vì hỏi mấy lần toàn x=9. Mà e cũng bỏ mẹ fb lâu rồi nên h ít gặp kiểu đó.

Masilev

Xe hơi
Em cũng bán hàng online nhưng cực kỳ ghét thể loại bán hàng giá inbox. Chính loại này làm cho người Việt mua hàng có cái thói quen hỏi giá rồi báo các loại qua messege. Khi làm ở các sàn thương mại tất cả đều công khai. Mà bật mí cho cccm là đừng mua hàng trên fb vì giá của nó ít nhất là đắt gấp đôi. Lý do vì sao thì có nhiều lắm.
Thường thì Facebook là chạy quảng cáo, xác định hớt váng rồi té, khi có thêm nhiều đối thủ và mức lợi nhuận biên thấp thì đẩy sản phẩm khác. Đó gọi là hàng rác
Nhưng 1 số dòng nhà em lại chả bán trên Shopee hay Lazada được vì khách hàng không dùng mấy thứ này, toàn bán trên Facebook, giá xác định "luôn luôn công khai", 1 số sản phẩm còn được chạy thử nữa, hài lòng mới thanh toán
Cái gì cũng có cái khó của nó

mdthmd

Xe tải
Cái inbox giá rất hay có kiểu vài hôm sau ( sau khi mình inbox hỏi đc báo giá abc nhưng chưa mua ) thì đc nhận tin báo giá ưu đãi sản phẩm mình đã hỏi hôm nọ đc giá giảm trong ngày là xyz rẻ hơn .

tieunhupha

Xe điện
Không công khai giá là vì dân VN hay có trò trả giá ...thế thôi ;))
Cụ nói rất đúng. Em thấy cái văn hóa hét giá ngày xưa quả thật là quá chán nên hình thành đủ thể loại trục lợi dựa trên sự thiếu hiểu biết của người khác. Mà em thấy việc hét giá này chủ yếu là ngoài bắc còn miền Trung và Nam thì đơn giản là "con ơi dì ko nói thách". Chuyện ngoài chợ đã đành vì là thói quen lâu năm còn đã là siêu thị, thương mại điện tử mà còn giấu giá thì em ko mua, trừ khi ko có cách nào khác.
Việc ko công khai giá đã là 1 nhẽ, còn đủ thể loại đăng giá 1 đằng nhưng chốt đơn 1 nẻo nữa cơ. Bảo sao dân VN ko thể phát triển nổi về thương mại khi thông tin thì tù mù mà người này người nọ lại sẵn sàng đấu giá để dìm hàng nhau.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
E rất ghét kiểu bán hàng kiểu xxx (X có như không, X nhỏ).
Hoặc kiểu chấm để báo giá vào ib.

hp78

Xe điện
Nếu bán hàng qua fb hay sàn TMĐT thì phải niêm yết giá, vì khách hàng là người sử dụng. Em buôn thúng bán mẹt nhưng chỉ bán qua cty thương mại nên không niêm yết giá ạ:))