Đánh giá Một vài khó chịu khi sử dụng S400

Quykia1903

Xe đạp
Em mới lấy chiếc S400L đời 2016 đc nửa năm, có vài chia sẻ thảo luận vs các cụ

Ưu:
Êm
Sang

Nhược
Phần này nói trên trải nghiệm cá nhân và trên chiếc S400 2016 Có thể một số lỗi chỉ có trên xe của em và em cũng đang mong phát hiện ra như vậy để đi khắc phục và một số là hạn chế của đời 16, các thế hệ sau đã fix nên các cụ thảo luận trên tinh thần này nhé

Điều hòa: Em thấy điều hòa yếu, và không sâu, đây là điều em thấy ngạc nhiên và thất vọng nhất, cảm giác gió ra ngay tại cửa gió thì nó lạnh nhưng không gian trong xe thì không lạnh đều và lạnh sâu những chỗ nào gió thổi thẳng ra thì mát lạnh nhưng chân và đầu thì nóng, nhiều khi tay thì lạnh do gió thổi thẳng còn lưng và cổ thì vẫn nóng mồ hôi. Điều hòa sau thì ko thông minh lắm, ai ngồi xe cũng kêu nóng và đôi khi tự động gió nó thổi rất ồn ào

Điều hòa thì từ số 1-6 thì nhẹ, nhưng từ 6-7 thì cực kỳ mạnh, nghĩa là chỉ có rất yếu và rất mạnh (rất ồn luôn) nhưng ko có mức mạnh vừa phải để trong những ngày nóng như này

Nói chung là em ức chế với vụ điều hòa này, mang ra gara thì nó bảo bình thường (em bận nên chưa check thêm gara khác hoặc hãng thêm) nên em ko biết do xe em hay cả dòng này đều thế, nếu thế thì sẽ ko bao giờ em mua dòng này nữa, điều hòa như này cảm giác rất lắm option nhưng thật ra rất ngu, chức năng sync điều hòa 2 vùng phải vào tận setup mới có trong khi dòng C nó có ngay nút Sync cứng ở ngoài, rồi hướng gió cũng thế, phải vào tận option mới có rất lằng nhằng. Có thể hãng tính là khách ko phải bận tâm, chỉ cần dùng chức năng auto của xe là hoàn hảo, nhưng auto của nó quá ngu luôn

Thêm nữa là vụ tự động sau 30p/ mặc định lấy gió ngoài (điều mà gây tranh cãi trên chính cộng đồng mình) thì em đánh giá là ngu ở nước mình, nơi quá nhiều khói bụi cống bẩn, hnao quên bật lấy gió trong là ngu người vì mùi, mặc dù đã đi code lại để nó ko tự lấy sau 30p nữa, nhưng mỗi lần lên xe là lại phải nhớ bấm nút lấy gió trong rất phiền, tuy nhiên đây là lỗi ngu chung của All xe mẹc, chẳng phải của mỗi con s400 2016 này

Êm: Nó êm kiểu đệm hơi, nên bồng bềnh và dễ say, sau ngồi quen rồi thì mới ko cảm giác say, chứ ai ngồi lần đầu tiên cũng bảo xe sang mà cảm giác chóng mặt say say (mà em lái rất cẩn thận và điềm tĩnh), bồng bềnh như kiểu cái xuồng chứ ko phải đầm chắc như con Vin LuxA đâu, em đánh giá với em đây ko phải điểm cộng khi mà trải nghiệm người dùng ko tốt

Âm thanh: Tuy hay nhưng vì thế hệ này cũ thì phải nên bluetooth bị delay (chậm 2-3 giây so với điện thoại phát ra) và đặc biệt ko nghe đc âm thanh khi chạy Tiktok hoặc video Facebook, gara giải thích là do phần mềm thế hệ cũ, ơ hay thật, đây là đời 2016, trong khi con c200 đời 2015 của thằng em mình thì lại chẳng vấn đề gì, mọi người hay quen nói là dòng S là đỉnh cao tích hợp mọi tinh hoa của Mẹc thì tại sao đời sau của S lại ngu hơn đời trc của C vậy?

Ngoài ra còn nhiều phiền toái khi đi phố khi xe quá dài (nhưng đây là nhược điểm hiển nhiên của dòng xe hạng D dài rồi nên nó ko phải lỗi của riêng con xe này nên ko nhắc tới) và phiền toái do cửa sổ trời cả hai hàng ghế nên phần che cửa sổ trời là vải mềm (khác với xe mà có mỗi cửa số trời hàng ghế trên phần che của nó là tấm cứng) nên chống nóng những ngày nắng mùa hè HN là rất lởm, kém cả Kia K3 (nhưng chắc là vẫn đỡ phiền hơn là VF9)

Tóm lại, em chia sẻ thêm những góc nhìn để thấy dòng xe này còn nhiều nhược điểm KO đáng có như vậy, và e thấy nó ko xứng đáng với giá tiền người ta bỏ ra lắm, chủ yếu là yếu tố thương hiệu. Em tự nhận em cần làm hình ảnh nên em mới dùng tới nó, chứ thực sự em ko ấn tượng cũng như yêu mến gì dòng này cả do quá nhiều phiền toái nó gây ra

Mong nhận được chia sẻ và thảo luận từ các cụ

new bee

Xe tải
Chắc do cụ khó tính quá. Em không được có điều kiện đi S nhưng Mer nói chung em thấy điều hòa cũng tạm ổn, không lạnh sâu như của Nhật nhưng chắc do em cũng không cần lạnh. Cái tự lấy gió ngoài thì đúng là có lúc hơi bất tiện, nhiều khi đang đi qua sông Tô lịch nó bật lấy gió ngoài cũng không hay với khách lắm. Bóng hơi với cửa sổ trời thì em không biết

chip_m

Xe buýt
Ui dòng S mà nhiều điểm yếu cơ bản thế ạ
2010 em được ngồi con E của sếp. Mùa hè chạy từ HN lên Hòa Bình bằng quốc lộ 32 mà rét run người luôn.
Nhớ mãi, đến giờ gần 15 năm vẫn ấn tượng :D

tuyen19587

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hợp với dân Việt Nam thì vẫn là Lexus, còn dòng Mer S thì chỉ đc thời gian đầu chất lượng xứng với giá tiền, còn sau này khi đi đc 3-5 năm nếu ko bảo dưỡng đúng tiêu chuẩn, ko thay mới những hạng mục đến date thì rất khó đòi hỏi nó ngon như lúc đầu đc. Mà dân VN mình đa số chỉ đc thời gian đầu chăm chút, sau thì cũng quăng vào bụi dậm kệ đời xong đi vài năm thì bán.

couto_hung

Xe tăng

Ưu:
Êm
Sang

Nhược
Phần này nói trên trải nghiệm cá nhân và trên chiếc S400 2016 Có thể một số lỗi chỉ có trên xe của em và em cũng đang mong phát hiện ra như vậy để đi khắc phục và một số là hạn chế của đời 16, các thế hệ sau đã fix nên các cụ thảo luận trên tinh thần này nhé

Điều hòa: Em thấy điều hòa yếu, và không sâu, đây là điều em thấy ngạc nhiên và thất vọng nhất, cảm giác gió ra ngay tại cửa gió thì nó lạnh nhưng không gian trong xe thì không lạnh đều và lạnh sâu những chỗ nào gió thổi thẳng ra thì mát lạnh nhưng chân và đầu thì nóng, nhiều khi tay thì lạnh do gió thổi thẳng còn lưng và cổ thì vẫn nóng mồ hôi. Điều hòa sau thì ko thông minh lắm, ai ngồi xe cũng kêu nóng và đôi khi tự động gió nó thổi rất ồn ào

Điều hòa thì từ số 1-6 thì nhẹ, nhưng từ 6-7 thì cực kỳ mạnh, nghĩa là chỉ có rất yếu và rất mạnh (rất ồn luôn) nhưng ko có mức mạnh vừa phải để trong những ngày nóng như này

Nói chung là em ức chế với vụ điều hòa này, mang ra gara thì nó bảo bình thường (em bận nên chưa check thêm gara khác hoặc hãng thêm) nên em ko biết do xe em hay cả dòng này đều thế, nếu thế thì sẽ ko bao giờ em mua dòng này nữa, điều hòa như này cảm giác rất lắm option nhưng thật ra rất ngu, chức năng sync điều hòa 2 vùng phải vào tận setup mới có trong khi dòng C nó có ngay nút Sync cứng ở ngoài, rồi hướng gió cũng thế, phải vào tận option mới có rất lằng nhằng. Có thể hãng tính là khách ko phải bận tâm, chỉ cần dùng chức năng auto của xe là hoàn hảo, nhưng auto của nó quá ngu luôn

Thêm nữa là vụ tự động sau 30p/ mặc định lấy gió ngoài (điều mà gây tranh cãi trên chính cộng đồng mình) thì em đánh giá là ngu ở nước mình, nơi quá nhiều khói bụi cống bẩn, hnao quên bật lấy gió trong là ngu người vì mùi, mặc dù đã đi code lại để nó ko tự lấy sau 30p nữa, nhưng mỗi lần lên xe là lại phải nhớ bấm nút lấy gió trong rất phiền, tuy nhiên đây là lỗi ngu chung của All xe mẹc, chẳng phải của mỗi con s400 2016 này

Êm: Nó êm kiểu đệm hơi, nên bồng bềnh và dễ say, sau ngồi quen rồi thì mới ko cảm giác say, chứ ai ngồi lần đầu tiên cũng bảo xe sang mà cảm giác chóng mặt say say (mà em lái rất cẩn thận và điềm tĩnh), bồng bềnh như kiểu cái xuồng chứ ko phải đầm chắc như con Vin LuxA đâu, em đánh giá với em đây ko phải điểm cộng khi mà trải nghiệm người dùng ko tốt

Âm thanh: Tuy hay nhưng vì thế hệ này cũ thì phải nên bluetooth bị delay (chậm 2-3 giây so với điện thoại phát ra) và đặc biệt ko nghe đc âm thanh khi chạy Tiktok hoặc video Facebook, gara giải thích là do phần mềm thế hệ cũ, ơ hay thật, đây là đời 2016, trong khi con c200 đời 2015 của thằng em mình thì lại chẳng vấn đề gì, mọi người hay quen nói là dòng S là đỉnh cao tích hợp mọi tinh hoa của Mẹc thì tại sao đời sau của S lại ngu hơn đời trc của C vậy?

Ngoài ra còn nhiều phiền toái khi đi phố khi xe quá dài (nhưng đây là nhược điểm hiển nhiên của dòng xe hạng D dài rồi nên nó ko phải lỗi của riêng con xe này nên ko nhắc tới) và phiền toái do cửa sổ trời cả hai hàng ghế nên phần che cửa sổ trời là vải mềm (khác với xe mà có mỗi cửa số trời hàng ghế trên phần che của nó là tấm cứng) nên chống nóng những ngày nắng mùa hè HN là rất lởm, kém cả Kia K3 (nhưng chắc là vẫn đỡ phiền hơn là VF9)

Tóm lại, em chia sẻ thêm những góc nhìn để thấy dòng xe này còn nhiều nhược điểm KO đáng có như vậy, và e thấy nó ko xứng đáng với giá tiền người ta bỏ ra lắm, chủ yếu là yếu tố thương hiệu. Em tự nhận em cần làm hình ảnh nên em mới dùng tới nó, chứ thực sự em ko ấn tượng cũng như yêu mến gì dòng này cả do quá nhiều phiền toái nó gây ra

1. cái điều hòa mẹc nó phò lắm
cụ thử thay lốc lạnh của denso vào dc ko hoặc ra hàng chuyên điều hòa xem có bị bệnh gì ko ạ, đừng vào hãng, bọn nó chỉ biết thay đồ bừa thôi, nếu ko đúng bệnh nó lại gạ thay tiếp

2. nó bồng bềnh là thụt bị hỏng rồi, cụ xem ktra thay thụt hay các rô tuyn có bị gì ko

3. cụ dán đề can tối màu loại 90% như VK90 xem có dc ko vì loại đó là cản nắng tốt nhất

4, vụ gió trong gió ngoài cụ thử nhờ cụ www.bka.vn coding lại xem dc ko

Chỉnh sửa cuối:

MrFank

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe cụ đi cũng gần chục năm rồi nên chắc cũng hao mòn đi nhiều, chưa kể chủ cũ có bảo dưỡng định kỳ và thay thế đầy đủ ko, điều hòa thì lạnh sâu chỉ có xe Nhật là ngon thôi

Chỉnh sửa cuối:

tungpr123

Xe buýt
- tầm 2016 xe của cụ điều hòa bắt buộc vệ sinh , ktra lốc, dàn lạnh, phin lọc, van nạp - có khi vài tháng lại thiếu gas.
- giảm sóc cụ nên ktra lại, có thể chủ cũ đã thay nhưng loại tàu nó thế ;)
- Code lấy gió trong đơn giản , 5p là xong có j mà phiền toái
- đời 2016 tầm này bảo dưỡng 1 mớ tiền nếu muốn ngon, êm, sịn,
- Chứ bọn mer này mua xe đời sâu 2016 , bảo dưỡng đắp vào khối tiền xdinh 400-500 đồ hãng
- Chơi dòng này thời gian đầu xđịnh rất mất thời gian để đi bảo dưỡng, sửa chữa, trừ khi chủ xe có thời gian rảnh :(

Quykia1903

Xe đạp
Cái lỗi bluetooth em mới phát hiện ra là các dòng xe Vinfast LuxA 2019 cũng bị
Delay tiếng (tiếng ra loa chậm hơn hình 3 giây) và ko phát tiếng khi chạy tiktok

Có cụ này chuyên mảng audio này thì khai sáng cho em

Trước khi mua em có lên hãng check kỹ mọi chỉ số đều OK hết :(

toan_na

Xe tải
Số 15 ngõ 4 đường Nguyễn Đình Chiểu, HBT, HN

Ưu:
Êm
Sang

Nhược

Em không hiểu xe cụ thế nào, chứ xe em đi từ lúc mua 2014 đến giờ em hài lòng với nó giờ vẫn đi vì bán chẳng được bao tiền.
1. Điều hòa em thấy rất ổn không lạnh sâu như TOY, cái này bác phải chăm bảo dưỡng ko thì nó thua cả xe tàu.
2. Bác xem lại giảm xóc xe bác, đi kiểm tra xem chủ trước thay là loại nào chứ xe S mà bác chê giảm xóc thì chịu rồi.
3. Cửa sổ trời nếu điều hòa bác chuẩn thì sau chạy 5p thì sẽ ổn, thông thường sẽ dán Vkool hoặc 3M thì sẽ đỡ hơn.
4. Nếu bác xác định đi xe MER nói chung thì khâu quan trọng nhất là BẢO DƯỠNG nếu chủ xe nào lười tiết kiệm một tý thì cái xe nó sẽ xuống cấp lắm. ( món này tốn kém nên nhiều chủ xe ko làm )
5. Cuối cùng em khuyên bác: ra showroom Mer đi thử con mới xem nó có bị như xe của bác ko? Nếu không là do xe bác chứ không phải do dòng xe S nó vậy, vì con xe em 2014 mà giờ chạy vẫn như xe mới em thấy hài lòng ( cái này em ko phét nhé em còn con nữa đời 2022 chạy same nhau)
Nếu bác ở HN hôm nào giao lưu xem ntn? hay tại em dễ tính.

Chỉnh sửa cuối:

StepUp

Xe tăng

1. Vụ giảm sóc, chắc cụ chưa quen với giảm sóc khí nén, hoặc với sedan fullsize treo khí nén nên cảm thấy thế. Nếu muốn cứng hơn cụ có thể chuyển sang mode S của giảm sóc.

2. Vụ điều hoà, cần check lại nhiệt độ và cách phân tán gió trong xe cụ, gas điều hoà.... Nhiều xe để mode Distribuition hoặc Medium là gió ra cũng không được chuẩn. Để Focus mát hơn. Ngoài ra bọn S đời hay rất hay lỗi mô tơ chia gió, em sửa 10 con thì 7 con bị. May ra thì learn lại được.

3. Vụ gió trong ngoài, lọc gió S class là lọc đôi, cụ khỏi lo bụi mịn vì là lọc xịn chấp cả PM2.5 . Tuy nhiên cần check lại lọc xem bẩn quá thì thay. Chứ nhiều ae đến nhờ em coding gió trong em toàn từ chối vì thực ra chỉ cần thay lọc xịn là không cần để ý đến mùi hay bụi ngoài xe nữa. Lọc xịn 1 bộ tầm hơn 3tr chính hãng là thơm ngay. Con S nát của em cứ mỗi năm e thay 1 bộ lọc điều hoà, trong xe lúc nào cũng cảm thấy sạch luôn :)

4. Âm thanh cụ rảnh qua em check lại cho, hoặc update/reset lại firmware của hệ thống Comand/Điều khiển Bluetooth có khi hết ạ.

tungpr123

Xe buýt
1. Vụ giảm sóc, chắc cụ chưa quen với giảm sóc khí nén, hoặc với sedan fullsize treo khí nén nên cảm thấy thế. Nếu muốn cứng hơn cụ có thể chuyển sang mode S của giảm sóc.

2. Vụ điều hoà, cần check lại nhiệt độ và cách phân tán gió trong xe cụ, gas điều hoà.... Nhiều xe để mode Distribuition hoặc Medium là gió ra cũng không được chuẩn. Để Focus mát hơn. Ngoài ra bọn S đời hay rất hay lỗi mô tơ chia gió, em sửa 10 con thì 7 con bị. May ra thì learn lại được.

3. Vụ gió trong ngoài, lọc gió S class là lọc đôi, cụ khỏi lo bụi mịn vì là lọc xịn chấp cả PM2.5 . Tuy nhiên cần check lại lọc xem bẩn quá thì thay. Chứ nhiều ae đến nhờ em coding gió trong em toàn từ chối vì thực ra chỉ cần thay lọc xịn là không cần để ý đến mùi hay bụi ngoài xe nữa. Lọc xịn 1 bộ tầm hơn 3tr chính hãng là thơm ngay. Con S nát của em cứ mỗi năm e thay 1 bộ lọc điều hoà, trong xe lúc nào cũng cảm thấy sạch luôn :)

4. Âm thanh cụ rảnh qua em check lại cho, hoặc update/reset lại firmware của hệ thống Comand/Điều khiển Bluetooth có khi hết ạ.
.Nhiều xe để mode Distribuition hoặc Medium là gió ra cũng không được chuẩn. ----> phải làm thế nào hả cụ,

linh 7

Xe buýt
EM đang tưởng tên lửa S400

StepUp

Xe tăng
.Nhiều xe để mode Distribuition hoặc Medium là gió ra cũng không được chuẩn. ----> phải làm thế nào hả cụ,
xe lão có nút Mode đó, chuyển về Focus. Không mát nữa thì cho học lại :D

AnhMeGai

Xe tải
1. Giảm sóc trên S400 là treo khí nén nó nâng hạ gầm, nên ngồi lúc đầu sẽ ko quen có cảm giác say xe, nó êm quá nên sẽ tạo cảm giác say xe.
2. Âm thanh: S400 có thể là thế hệ cũ, không fai là thê hệ mới nhất như trên C-Class W205, nên âm thanh nó chưa được cập nhật mới nhất, còn C-Class 2015 nó là thê hệ mới W205 khi mới ra mắt nên hệ thống âm thanh của nó được cập nhật tốt hơn.
3. Gió trong: xe Mer luôn lấy gió ngoài, khi cụ bấm lấy gió trong thì xe sẽ lấy gió trong khoảng 30 phút, sau đó lại lấy gió ngoài vì xe Mer nó thiết kế kín, nên sau 30 phút sẽ tự lấy gió ngoài (thiếu oxy gây bùn ngủ & khó thở trong xe). Với xe có điều hòa khí hậu 3 vùng Thermotronic trở lên xe sẽ tự lấy gió trong khi đi qua khu vực có khí độc hại