[CCCĐ] Một vòng Miền Tây T6 2023

tungpt13

Xe buýt

Chiếc khăn này cháu mua ở bảo tàng đồng tháp , kỷ niệm cho chuyến đi này.

Về chi phí :
vé máy bay : tùy thời điểm
thuê và xăng xe : tầm 5 tr
Ăn , ở , chơi : cũng tầm 5 tr.
Về cơ bản thì chi phí du lịch miền tây khá dễ chịu , tất nhiên là tùy theo điều kiện , phong cách, nhu cầu của mỗi gia đình. Miền Tây và Vùng cao Tây bắc quả thật là hai phong cách , điều kiện tự nhiên trái ngược nhau . Nhưng đều có những nét riêng mà khi ta chưa tới , chưa được cảm nhận thì thật là đáng tiếc . Nhà cháu sẽ cố gắng quay lại vào mùa nước nổi năm sau .
Cám ơn các cụ mợ đã đồng hành cùng nhà cháu trong chuyến đi này. Chúc các cụ cũng sẽ có nhiều chuyến đi , nhiều kỷ niệm hơn nữa.

Chỉnh sửa cuối:

tungpt13

Xe buýt
Vâng thế để em vào đu thêm mấy cái ảnh em đi, để cổ vũ cụ pót cho xôm ah
cụ cứ post thêm ảnh , chia sẻ kỷ niệm cho vui , các địa điểm trong chuyến đi lần này em cũng cóp nhặt từ rất nhiều chuyến đi của các cụ khác mà . Chưa kể mỗi người là một góc nhìn , câu chuyện , kinh nghiệm nữa.

tungpt13

Xe buýt
Em góp thêm cùng cụ chủ cho thớt xôm.

Thánh đường Mubarak này ngay đầu bên kia phà Châu Giang, em cũng có ghé qua:

Xã bên kia phà là xã Châu Phong, số lượng thánh đường và tiểu thánh đường khá nhiều, có khi chưa đến 1km đã có.

Em có đi dịch vào trong khu dân cư, qua vào thăm thánh đường Jamuil Azhar Mosque, ở thánh đường này ngay phía trước là khu mộ thành từng lớp, chắc hai ba lớp mộ gì đấy, cách nhau khoảng 1m về độ sâu:

Em cũng thích lê la kiểu này , nhưng đi kiểu thế này thì đi xe máy hợp lý hơn.

tungpt13

Xe buýt
Các tiểu thánh đường thì nhỏ hơn rồi:

Các công trình trong khu vực có sự tài trợ của Các TVQ Ả Rập:

có thời gian như cụ , thong thả tìm hiểu tận hưởng sự khác biệt văn hóa thật tuyệt vời

muadem

Xe cút kít

tungpt13

Xe buýt
Vâng,em đi từ 27/4 hồi SG bay về hôm 19/6.Miền Tây thì em lê la khắp các tỉnh cỡ dăm bẩy chuyến rồi,nhưng 2b là lần đầu em và con(11t) solo lần đầu cụ!
Bây giờ em mới biết là 2 bố con đi xuyên việt cùng nhau . Thật tuyệt vời

tungpt13

Xe buýt
Nhà nào cũng có cầu thang trước cửa cụ nhề, sao họ không làm bên trong vậy :-? :-??

Ly cafe uy tín quá, kiểu này uống rất hợp miệng giờ nào cũng được.
Đây là đầu nguồn , vùng nước nổi cụ ạ . Mấy năm nay lũ ít về , chưa kể thời gian cháu đi chưa phải là mùa nước về tầm tháng 9 tháng 10.

bimbim71

Xe điện

Chiếc khăn này cháu mua ở bảo tàng đồng tháp , kỷ niệm cho chuyến đi này.

Về chi phí :
vé máy bay : tùy thời điểm
thuê và xăng xe : tầm 5 tr
Ăn , ở , chơi : cũng tầm 5 tr.
Về cơ bản thì chi phí du lịch miển tây khá dễ chịu , tất nhiên là tùy theo điều kiện , phong cách, nhu cầu của mỗi gia đình. Miền Tây và Vùng cao Tây bắc quả thật là hai phong cách , điều kiện tự nhiên trái ngược nhau . Nhưng đều có những nét riêng mà khi ta chưa tới , chưa được cảm nhận thì thật là đáng tiếc . Nhà cháu sẽ cố gắng quay lại vào mùa nước nổi năm sau .
Cám ơn các cụ mợ đã đồng hành cùng nhà cháu trong chuyến đi này. Chúc các cụ cũng sẽ có nhiều chuyến đi , nhiều kỷ niệm hơn nữa.
Cụ đi tiết kiệm thật!

bimbim71

Xe điện
chính ra em với cụ năm nay có duyên với nhau , gặp nhau trong thớt tây trường sơn , xong tiếp trong thớt này . không hiểu miền tây thì cụ đã đi được những tỉnh nào rồi . Em cũng muốn như cụ là độc hành bằng xe máy , nhưng gấu cứng quá , láo nháo là ở nhà .Không lựa chọn.
Về thời gian em không nghỉ dài được , đành chia làm đôi mỗi chuyến đi 5 ngày . Đi xong tây trường sơn về rồi đi chuyến này . Có khi em với cụ đi chơi cũng cùng thời gian với nhau.
Em đính chính là đi từ 27/05.
Khi em đã quyết thì có trời mới cản được.Em cho cháu đi để con có trải nghiệm dọc đường.Vậy mà ngày đầu quất 420km,hai bố con khoẻ re.
Sang năm nữa em sẽ đôc hành!

tungpt13

Xe buýt
Em đính chính là đi từ 27/05.
Khi em đã quyết thì có trời mới cản được.Em cho cháu đi để con có trải nghiệm dọc đường.Vậy mà ngày đầu quất 420km,hai bố con khoẻ re.
Sang năm nữa em sẽ đôc hành!
em vừa xem lại xong , vậy là em với cụ xuất phát cùng ngày . em đi TTS từ 27 đến 31/05 . Còn cung này từ 10 đến 14/06 .
Em xong cũng TTS cũng đăng có ý định đổi PCX đi . Cũng phải nói lại là 2 bố con cụ có chuyến đi tuyệt vời đấy ạ . Cụ có bức ảnh nào 2 bố con ném lên đây để em chung vui với.

bimbim71

Xe điện
em vừa xem lại xong , vậy là em với cụ xuất phát cùng ngày . em đi TTS từ 27 đến 31/05 . Còn cung này từ 10 đến 14/06 .
Em xong cũng TTS cũng đăng có ý định đổi PCX đi . Cũng phải nói lại là 2 bố con cụ có chuyến đi tuyệt vời đấy ạ . Cụ có bức ảnh nào 2 bố con ném lên đây để em chung vui với.
Hai bố con trên đỉnh Hải Vân đây ạ:

bimbim71

Xe điện
Cu con ở Hải Đăng Đại Lãnh:

bimbim71

Xe điện
Và em đây:

DuongThoAn

Xe buýt

DuongThoAn

Xe buýt
Nhà nào cũng có cầu thang trước cửa cụ nhề, sao họ không làm bên trong vậy :-? :-??
Đây là đầu nguồn , vùng nước nổi cụ ạ . Mấy năm nay lũ ít về , chưa kể thời gian cháu đi chưa phải là mùa nước về tầm tháng 9 tháng 10.
Đúng vậy các cụ ah, vì đây là vùng đầu nguồn sông, nhà làm vậy để mùa lũ thì sử dụng từ lầu trên.
Ở làng dệt Đa Phước phía gần bãi sông hơn, họ còn làm nhà có tầng dưới cao hơn nữa; em còn nhìn thấy cột nhà, họ vạch đánh dấu mực nước lên hàng năm ở thân cột, nhưng lục ko tìm thấy cái ảnh đó đâu.

tungpt13

Xe buýt
Đúng vậy các cụ ah, vì đây là vùng đầu nguồn sông, nhà làm vậy để mùa lũ thì sử dụng từ lầu trên.
Ở làng dệt Đa Phước phía gần bãi sông hơn, họ còn làm nhà có tầng dưới cao hơn nữa; em còn nhìn thấy cột nhà, họ vạch đánh dấu mực nước lên hàng năm ở thân cột, nhưng lục ko tìm thấy cái ảnh đó đâu.

Vâng , đi để thật sự hòa mình vào thì cứ phải đi xe máy , chưa kể miền tây cháu thấy chênh lệch kinh tế có vẻ nhiều. giờ tầm này ai cũng gia đình , công việc, con cái quay đi quay lại là đã hết năm . Làm gì còn như thời thanh niên rảnh rỗi thích gì làm lấy nữa . Đi được chuyến thế này , nhà cháu cũng thỏa mãn lắm rồi.

tungpt13

Xe buýt
Hai bố con trên đỉnh Hải Vân đây ạ:
Ảnh hai bố con một mầu đen tuyền , nền là cảnh biển rất đẹp .
Bé nhà cụ 11t vậy là sinh năm 2012 ? . Nếu vậy là năm nay lên lớp 6 . cháu thật may mắn vì có một mùa hè chuyển cấp tuyệt vời 👍.

ngocdaihiep

Xe hơi
tungpt13 Miền Tây em cũng đi vài lần rồi, cơ bản là đi lướt vì cõng theo F1 nên ko lang thang khám phá nhiều đc. Có gì em sẽ lục lại ảnh để góp với thớt của cụ.

tungpt13

Xe buýt
tungpt13 Miền Tây em cũng đi vài lần rồi, cơ bản là đi lướt vì cõng theo F1 nên ko lang thang khám phá nhiều đc. Có gì em sẽ lục lại ảnh để góp với thớt của cụ.
khi có trẻ con đi cùng thì đúng là chương trình tham quan là rẽ theo hướng khác rồi . Nhà cháu cũng vậy , hai vc rất thích ở Huế nhưng Huế thì lại không hợp lắm với bọn trẻ con , nên khi đi cả gia đình thì cứ đà nẵng thẳng tiến thôi . Đi mấy chuyến nửa việt rồi mà gần như Huế chỉ là nơi dừng chân.
Cháu vẫn chưa được đến mùa nước nổi . Miền tây mùa nước nổi , có gì cụ phụ cháu nhé .

DuongThoAn

Xe buýt
Ngay bên cạnh là ao bà om , các cụ đi ba bước chân là tới ngay.

ao bà om rộng 300 m, dài 500 m (vì gần với hình vuông nên còn được gọi là Ao Vuông)[1], diện tích hơn 300 ha, gồm 3 phần chính là ao, bờ ao và rừng cây cổ thụ bao quanh[3]. Mặt nước ao trong xanh và phẳng lặng được phủ bởi hoa sen, hoa súng. Ao được bao bọc xung quanh bởi các gò cát mấp mô với các hàng cây sao, cây dầu cổ thụ hàng trăm năm tuổi có rễ nổi lên khỏi mặt đất tạo nên những hình thù kì lạ.
Theo truyền thuyết, để có hồ nước ngọt dùng trong mùa khô, dân làng người Khmer tổ chức cuộc thi đào ao giữa hai nhóm phái nam và nữ đồng thời cũng để quyết định phái nào thua sẽ phải đi cưới hỏi phái kia. Bên phái nam ỷ sức mạnh, vừa làm vừa chơi. Bên phái nữ dưới sự lãnh đạo của người tên Om, dùng nhiều mưu mẹo để trì hoãn nhóm nam. Khi đào gần xong, họ còn cho thả đèn lồng ở phía đông làm cho nhóm nam tưởng là sao Mai đã mọc nên nghỉ sớm. Sau cuộc thi, nhóm nam thua cuộc và ao của họ hiện vẫn còn dấu tích tuy đã cạn nước. Ao của nhóm nữ được đặt tên theo tên của bà Om.

ảnh này chau lấy trên mạng
Ít thời gian nên chắc cụ chưa chạy ra được ao bà Om, em cổ vũ ít ảnh chỗ này khi em chạy đến vào chạng vạng 1 buổi chiều.

Cuối mùa sen:

Hệ cây xanh xung quanh ao, nhiều cây cổ thụ đã trồi rễ lên, rất đặc biệt và ấn tượng: