[CCCĐ] Một vòng Yên Bái nhân Mùa nước đổ 2018

quanha

Xe buýt
10 phút sau đã lên mâm ngon lành thế này các cụ ạ. Em là em kìm chế lắm mới chụp được 1 kiểu. Cá quá là tươi, thịt săn chắc và thắm. Em chỉ quất đúng hai món chính là gỏi và lẩu nấu chua. Con cá suýt soát 1kg, tất tần tật bữa trưa hết 470k!
Ôi, đã rẻ lại tươi ngon quá cụ ơi.

7663A18

Xe tăng
em hóng đoạn qua đèo Khau Cọ, xem liệu sedan có đi được không để tháng 9 còn tính.

erav

Xe điện
em hóng đoạn qua đèo Khau Cọ, xem liệu sedan có đi được không để tháng 9 còn tính.
Cụ chịu khó chờ tí nhé. Từ MCC (Yên Bái) đến đèo Khau Cọ (Lào Cai) còn phải đi qua Than Uyên (Lai Châu) nữa cơ.

erav

Xe điện
Kính cụ 1 ly và mong cụ tiếp tục ạ :)
Cám ơn cụ, em tiếp ah.

Đồi mâm xôi (tên giao dịch quốc tế là Raspberry hill) - một "must see" của Mù Cang Chải. Nhưng em lại thấy thắng cảnh này bị mất giá trị ghê gớm bởi nó đang phải đội cái đống bùi nhùi có tên gọi "mây pha lê"!
Biết trước vậy nhưng vì là "must see" nên vẫn phải đu lên bằng được.

Chỉnh sửa cuối:

azulka

Xe tải
Cám ơn cụ, em tiếp ah.

Đồi mâm xôi (tên giao dịch quốc tế là Raspberry hill) - một "must see" của Mù Cang Chải. Nhưng em lại thấy thắng cảnh này bị mất giá trị ghê gớm bởi nó đang phải đội cái đống bùi nhùi có tên gọi "mây pha lê"!

Chuẩn men. Mình thấy đừng có cái gọi là mây pha lê kia chắc đẹp hơn.

Sent from my LG-D852 using Tapatalk

erav

Xe điện
Bù đắp lại cho nỗi thất vọng về Đồi Mâm xôi là cảm giác lâng lâng khi phượt từ trên đồi xuống bằng xe máy, len qua các thửa ruộng bậc thang trong ánh chiều tà.

erav

Xe điện
Quay lại bãi lấy xe thì cũng là lúc mặt trời khuất núi. Hết nắng thì cũng không còn gì để ngắm nữa. Em chạy một lèo về Thị trấn Mù Cang Chải để nghỉ ngơi. Kế hoạch là sáng hôm sau dậy sớm ngắm bình minh, lang thang vào bản Thái...

Nhà nghỉ Moon 2 là lựa chọn của em ở TT. Mù Cang Chải, đã book từ trước đó mấy hôm qua điện thoại. Nói chung là ưng ý các cụ ạ. Sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi, thuận tiện đi lại và đậu xe. Em chọn phòng trên gác, dựng toàn bằng gỗ và có view ra phía sau. 250K/đêm, mỗi tội nhà gỗ nên cách âm kém. Hi hi.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Từ nhà nghỉ đi 5' là gặp... bữa tối!

Chỉnh sửa cuối:

bomit

Xe tăng
Quay lại bãi lấy xe thì cũng là lúc mặt trời khuất núi. Hết nắng thì cũng không còn gì để ngắm nữa. Em chạy một lèo về Thị trấn Mù Cang Chải để nghỉ ngơi. Kế hoạch là sáng hôm sau dậy sớm ngắm bình minh, lang thang vào bản Thái...

Nhà nghỉ Moon 2 là lựa chọn của em ở TT. Mù Cang Chải, đã book từ trước đó mấy hôm qua điện thoại. Nói chung là ưng ý các cụ ạ. Sạch sẽ, đầy đủ tiện nghi, thuận tiện đi lại và đậu xe. Em chọn phòng trên gác, dựng toàn bằng gỗ và có view ra phía sau. 250K/đêm, mỗi tội nhà gỗ nên cách âm kém. Hi hi.

Cái phòng toàn gỗ này trông sang chảnh ghê mà mất có 250k, rẻ quá cụ nhỉ!
Em thắc mắc chút là cách âm kém thì phòng khác làm cụ mợ mất ngủ hay cụ mợ truyền âm thanh và cảm hứng đến phòng khác?
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cung đường hay và những bức ảnh đẹp.

Lão Long

Xe tăng
K ghé hồ Thác Bà hả cụ?

erav

Xe điện
Cái phòng toàn gỗ này trông sang chảnh ghê mà mất có 250k, rẻ quá cụ nhỉ!
Em thắc mắc chút là cách âm kém thì phòng khác làm cụ mợ mất ngủ hay cụ mợ truyền âm thanh và cảm hứng đến phòng khác?
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cung đường hay và những bức ảnh đẹp.
:D:D:D
Ba bốn phòng liền nhau không biết và kiểm soát được âm thanh nào là của mình, âm nào là của hàng xóm... nên thỉnh thoảng synchronize thiếu nhịp nhàng cụ ah.
=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Nhưng rồi kế hoạch ngắm bình minh trên ruộng của vc em bị phá sản bởi cơn mưa dữ dội từ tảng sáng. May chọn được phỏng nghỉ trên cao có view, nên đành ngội thu lu xem mưa rừng qua cửa sổ vậy.

Ở mảnh ruộng ngay dưới chân nhà có đàn vịt tung tăng trông rất thanh bình

Nhưng zoom ra xa mới thấy nước từ trên núi ầm ầm đổ xuống suối, nước dâng nhanh trông thấy.

Hai ảnh này em chụp cách nhau khoảng 30'

Kinh thật. Lờ mờ hình dung ra vào mùa mưa, những đợt lũ trên này khủng khiếp như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Cũng may là tối hôm qua không chén hết đĩa thịt gà kho nên nhà em cẩn thận gói về, thế là sáng nay hai vc được bữa cũng tươm. Phải nói lâu lắm rồi em mới ăn mì tôm úp, lại trong hoàn cảnh này nên thấy ngon miệng vô cùng.

Lại nữa, ở đây cũng có sẵn chè, ấm, bình đun nước mà em vốn nghiện chè nên cứ ung dung ngắm mưa, thưởng trà. Một trong những điểm em ưng nhất khi đu du lịch mấy vùng phía bắc này là luôn có sẵn trà trong phòng. Còn đi miền Nam, lắm hôm toàn phải mang chè mạn theo, rồi pha vào cốc thủy tinh, vừa uống vừa nhả bã.

Làm được hai tuần trà mà mưa vẫn chưa có dấu hiệu ngớt. Em quay sang thấy bx mặt cứ nghệt ra, hóa ra đang lo mưa to thế này đường đi tiếp có vấn đề gì không.
Quả thật trước khi đi em cũng đã lên OF xin ý kiến anh em về cung đường từ Mù Cang Chải qua đèo Khau Cọ về Bảo Hà nhưng ít thông tin quá. Lúc này cũng hơi chột dạ các cụ ạ. Em bỏ ấm trà nóng và chạy xuống hỏi thăm chủ nhà tình hình đường xá trong thời tiết này như thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Xuôi theo QL 32 từ Nghĩa Lộ đi Sơn Thịnh
Một khúc cua thanh bình rợp lá đặc trưng MCC, nhìn thấy là nhớ và muốn xách xe lên đường, mặc dù e đã đi MCC ít nhất 3 lần trong 2 năm vừa rồi :D Cảm ơn cụ chủ 1 bức ảnh có hồn!

cyberskynet

Xe buýt
Loạt ảnh này đẹp quá, chỉ tiếc là mấy cái bùi nhùi dựng xung quanh mâm xôi.
Cám ơn cụ, em tiếp ah.

cyberskynet

Xe buýt
Em cũng đi săn lúa tháng 9 năm 2012, thời gian đó nhìn MCC còn hoang vắng, ăn bọn em về Tú Lệ, nghỉ thì về Nghĩa Lộ, giờ này MCC chắc phát triển nhiều rồi, em oánh dấu nếu tháng 9 em đi sẽ ghé chỗ này

erav

Xe điện
Bác chủ nhà (gọi là cụ thì đúng hơn vì khá lớn tuổi), cũng đang ngồi nhâm nhi chén trà ngắm mưa, chưa nghe hết câu hỏi của em đã vạch một tay ngang trời như tia chớp: "Không việc gì phải lo, mưa này ăn thua gì, cháu cứ yên tâm mà đi!"
Em mạnh dạn hỏi chắc bác cũng đi đường đó thường xuyên, thì..."Lâu lắm rồi không có việc gì ngỏ Lai Châu, Lào Cai nên k0 đi đường ấy. Là vẫn thấy xe khách Văn Bàn - Mù Cang Chải chạy hàng ngày mà!"
Công nhận người lớn tuồi nhiều kinh nghiệm các cụ nhỉ, nhìn phát biết ngay em làm nghề lái xe khách!
Ngoài kia mưa vẫn rơi ào ào!

Em đành lảng về khu phòng nghỉ, đứng bần thần thì gặp một cậu thanh niên từ trong nhà đi ra, túm lại hỏi ngay. Lần này, ông em hỏi luôn "anh đi xe gì?". Nhìn theo tay em chỉ ra sân, ông em gật gù đại ý là ổn, tuy đường 279 không đẹp như QL32 nhưng vẫn đi được, nếu xe gầm thấp thì hơi vất.
Hỏi thêm liệu mưa như thế này thì cung đường đó có hay bị sạt lở không? Ông em vừa mặc áo mưa vừa nói "Cái đó thì phải hỏi ông kia" và chỉ tay...lên giời!
Ôi, em yêu cái tính thật thà của người dân nơi đây quá.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Sau khi thảo luận một cách dân chủ, thẳng thắn, xem xét kỹ lưỡng và cân nhắc nhiều mặt, vc em nhận thấy tình hình thời tiết không đến mức quá phức tạp như "tưởng tượng" nên quyết định phải tiếp tục thực hiện đúng lộ trình, đảm bảo hoàn thành kế hoạch đã vạch ra. NQ này cần được các cấp, các ngành quán triệt, triển khai ngay trong 10' tới để đảm bảo có quỹ thời gian xử lý nếu xảy ra trục trặc dọc đường!
Thế là "em lên xe trời đổ cơn mưa, cái gạt nước xua đi nỗi...sợ!" Hơi tiếc là ấm trà vẫn còn đậm.

Chẳng mấy chốc đã ra khỏi TT Mù Cang Chải...

...là thấy đường xá "giở mặt" ngay.
(Khau Mang)IMG_6828rs.jpg

Chỉnh sửa cuối: