Mù Cang Chải, sao em cứ mê mải?

CXP

Xe buýt
Số ĐT của em chuyển cho cụ qua đường vodka rồi nhé!
Mời mợ vodka nhưng máy nó kg cho, để khi khác vậy. Cảm ơn mợ đã hồi âm nhanh chóng.

Tầm 26/9, 2009, bọn em cũng đã phượt Lào Cai - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì bằng xe máy. Cũng phê lắm. Nhưng năm đó cuối t9 đã gặt gần xong rồi nên chụp được hơi ít. Hy vọng lần này mợ lên kiếm được nhiều ảnh đẹp hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Liz

Xe buýt
Em định thứ 6 23/9 tập hợp mấy đồng minh lên MCC chụp ảnh. Chắc sẽ tự lái và xuất phát từ HN vào buổi chiều. Tối ngủ dọc đường, sáng hôm sau đi lang thang chụp choạch, vì đi để chụp ảnh nên em cũng thích phương án thuê xe máy lượn cho cơ động, tối t7 lại ngủ đâu đó dọc đường, CN về. Đây là lần đầu tiên bọn em đi nên nhờ mợ Dims cho em hỏi thêm mấy thông tin nhé:
1. Buổi tối ngủ ở Nghĩa Lộ thì ở ks nào, ngủ ở Tú Lệ thì ks nào, ăn quán nào. Mợ có số đt của mấy chỗ đó thì hay quá, đoàn em đi cũng cỡ chục người nên phải lo chuyện này cho chu đáo.
2. Đèo Khau Phạ, Tú Lệ, MCC, La Pán Tẩn, Nậm Khắt, thậm chí Than Uyên là những điểm mợ đã đề cập trong bài viết. Để đi tất cả những điểm đó cần bao nhiêu thời gian hả mợ? Nếu trong mấy ngày bọn em đi mà kg kịp đi tất cả các điểm thì thứ tự ưu tiên như thế nào là hợp lý?
3. Máy ảnh DSLR thì nên mang theo những loại ống kính nào? (hoặc mợ chụp bằng máy gì)
4. Nếu có thể, mợ cho xin số đt để nếu có gì cần hỏi thêm em liên lạc trực tiếp cho tiện. Số của em là 0913510501, em tên Phong.
5. Nếu mợ thu xếp được thời gian thì mời mợ đi cùng bọn em luôn cho vui.
Mong mợ hồi âm!
Em cũng đang định tầm thời gian kụ đi lên trên đó nhưng mà e đi xe khách như mợ Dím chỉ ở bên trên đấy ah! Taị e đi với đứa bạn nên nó ngại đi có người khác nữa, hi vọng là lên trên đó các OFer gặp được nhau. Nếu mà kụ đi trước thì cho e xin chút kinh nghiệm lun kụ nhá !

@Mợ Dím, tầm này trên đó chắc là lạnh rồi mợ nhỉ, lạnh đến mức phải mặc đồ như thế nào rùi ah! hi hi....

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
@Mợ Dím, tầm này trên đó chắc là lạnh rồi mợ nhỉ, lạnh đến mức phải mặc đồ như thế nào rùi ah! hi hi....
Trên đèo Khau Pạ độ cao hình như là 1500m, nên đến tối thời tiết hơi lạnh một chút. Yên tâm thì mợ cứ mang theo 1 cái áo gió mỏng, hoặc 1 cái khăn rộng, vừa quàng đỡ lạnh lại vừa làm duyên được.

Số điện thoại e gửi em vodka rồi đấy. Mọi người bấm vào chữ thiết lập ở phía trên bên phải ý, giờ không có tin báo vodka nữa nên nhiều người không biết.

Tuần tới đi chắc thời tiết đẹp, chúc mọi người có chuyến đi vui vẻ.

Mời mợ vodka nhưng máy nó kg cho, để khi khác vậy. Cảm ơn mợ đã hồi âm nhanh chóng.

Tầm 26/9, 2009, bọn em cũng đã phượt Lào Cai - Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì bằng xe máy. Cũng phê lắm. Nhưng năm đó cuối t9 đã gặt gần xong rồi nên chụp được hơi ít. Hy vọng lần này mợ lên kiếm được nhiều ảnh đẹp hơn.
Em check thông tin rồi, năm nay họ chưa gặt. Hy vọng em đi cũng sẽ may mắn. Cơ mà em mà đi trời lúc nào cũng nắng, ai đi cùng em đều bảo giời thương em đào hoa....nên cho nắng để ai đi cùng em đều ngất ngây he he

tvu3

Xe tải
Tuyệt đẹp, mình cũng đi qua nơi này nhưng tiếc là bà con vừa gặt xong nên không được nhìn các thửa ruộng bậc thang trải dài như thế này.

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
2. Đèo Khau Phạ, Tú Lệ, MCC, La Pán Tẩn, Nậm Khắt, thậm chí Than Uyên là những điểm mợ đã đề cập trong bài viết. Để đi tất cả những điểm đó cần bao nhiêu thời gian hả mợ? Nếu trong mấy ngày bọn em đi mà kg kịp đi tất cả các điểm thì thứ tự ưu tiên như thế nào là hợp lý?
3. Máy ảnh DSLR thì nên mang theo những loại ống kính nào? (hoặc mợ chụp bằng máy gì)
4. Nếu có thể, mợ cho xin số đt để nếu có gì cần hỏi thêm em liên lạc trực tiếp cho tiện. Số của em là 0913510501, em tên Phong.
5. Nếu mợ thu xếp được thời gian thì mời mợ đi cùng bọn em luôn cho vui.
Mong mợ hồi âm!
Nếu cụ đi bằng ô tô thì theo em nên đi lộ trình như này:

Thứ 6 đi từ khoảng 2 3 giờ chiều. Tối nghỉ ở Tú Lệ(HN - Tú Lệ 250km). Buổi sáng thứ 7 cụ chơi loanh quanh Tú Lệ vào mấy bản xung quanh đó: bản Lìm Mông và 1 2 bản ngay đầu thị trấn. Trưa quay ra Tú Lệ ăn trưa. Rồi sau đó đi MCC. Tú Lệ MCC 50km.

Đèo Khau Pạ nằm trên đường từ Tú Lệ sang MCC, đèo dài chừng 30km. Trên đường lên đèo cụ sẽ thấy những cảnh đẹp như em đã chụp.

Nậm Khắt thì ô tô mùa này sợ không vào được vì đường họ đang làm. Nếu đi Nậm Khắt thì hết đèo Khau Phạ (về phía MCC) có 1 lối rẽ bên tay trái đường. Đi vào 5km nữa.

La Pán Tẩn thì đến trung tâm thị trấn Ba Kim (giữa thị trấn luôn) cách MCC 11km bên tay phải đường rẽ vào 3km, xe gầm cao mới đi được, đường hoi nhỏ.

Mấy cái ảnh núi và ruộng có sông chạy quanh đó là địa phận Dế Su Phình, những chỗ này thì ngay trên đường đi. Cách MCC chừng 7 8 km gì đó.

Dọc đường chụp đẹp nhất là từ Ba Kim đến MCC. Cụ cứ căn sao cho khoảng từ 4h hay 4h 30 cụ cách MCC khoảng 8km là ổn. Chơi chụp ở đó rồi đến chừng khoảng 6h kém 15 đi về MCC. Vì tầm đó nắng đẹp nhất. Tầm từ 3h30 cụ chơi trò rượt đuổi theo nắng để chụp ảnh cũng hồi hội và vui lắm đấy.

Sáng CN thì cụ chịu khó dậy sớm 6h ăn sáng cafe cà fao, rồi chừng 7h lại lên đường về Tú Lệ, cụ lại chụp buổi sáng. Buổi sáng ánh sáng mềm, chả cần chụp cũng thấy phê.

À có 1 chỗ là nếu cụ đi từ Tú Lệ sang khi nào nhìn thấy cột km mà báo các MCC 33km, chỗ này 7 năm nay, bất kỳ lúc nào em đi cũng đều thấy bị sạt he he, giờ thì sạt Đ.ảng và nhà nước cũng làm rộng rồi nên không lo tắc đường đâu cụ ạ.

Nếu cụ không sợ về HN muộn thì canh sao cho trên đường từ MCC về Tú Lệ cách Tú Lệ 7km cụ đến khu vực này tầm 3h30 hoàng hôn bắt đầu xuống đẹp lắm, tầm 4h30 cụ cách Tú Lệ chừng 4km, cụ chụp xuống bản Lìm Mông cho em, tầm nay ở đây hay gặp Ray lắm.

Nếu cụ có ND thì cụ mang đi, để chụp ray, và có cái chân mono thì mang đi. Vừa làm gậy chống, vừa làm gậy đuổi chó (nếu vào bản), vừa để chụp rất tiện mà không cồng kềnh. Ống kính dùng phổ thông nhất là 70-200.

Mà trên đó thời tiết buồn cười lắm. Có thể ở Tú Lệ nắng đẹp, nhưng khi lên đỉnh đèo trơi lại âm u có khi lại mưa rất to. Nhưng qua một khúc quanh của núi thì trời lạnh nắng trong. Hoặc ở MCC mưa nhưng chưa chắc Tú lệ đã mưa, và ngược lại.

À để cho chuyến đi thêm phần lãng mạng cụ có thể mang trà, cafe, 1 cái bếp cồn khô, 1 cái siêu đun nước nhỏ, vài cái cốc giấy đến đỉnh đèo cụ dừng lại ngắm cảnh chụp ảnh, đun nước pha cafe mùi cafe mùi gió, nắng + phong cảnh nữa em đảo bảo với cụ đến gỗ đá cũng sẽ phải ghen tỵ. (Chỗ đó ô tô đỗ thoải mái). Đúng như cảnh e viết ở bài vừa rồi.

He he thế đã thôi cụ nhỉ, không thì mọi người toàn kêu la em là: Dím là chuyên gia xay hạt tiêu....

Chỉnh sửa cuối:

tronghieu

Xe đạp
e cũng mới dc lên đúng một lần.nhưng chưa đi nhiều và thấy phong cảnh đẹp thế này
ôi còn em đi đến nhiều lắm rồi có những phen còn sợ chết khiếp chứ. Quê mình nghèo thật chỉ các bác lãng mạn thấy đẹp còn mình ở nhiều quen quá rồi

Chỉnh sửa cuối:

giaophuong

Xe điện
Dím ơi,lúc nào đi OF có chồng đi cùng thì cho GP đi với nhé.(sợ chỉ có Dím thì GP không kiềm chế được trước cảnh đẹp của ..phong cảnh).Hehe

Gemi

Xe buýt
Ảnh mợ đẹp quá, em xin mấy tấm vác sang FB demo cho chuyến đi cuối tháng này của em nhớ ;))

Tyhuu88

Xe buýt
Cảnh Mù Cang Chải đúng là đẹp 1 địa chỉ đáng để đi phượt!

nhimphich

Xe điện
Anh sẽ ghi nhớ các thông tin để mấy hôm nữa sẽ chiến:x

Langtutennis

Xe máy
Ảnh thật là tuyệt, thanks mợ Dím :)

namffp

Xe máy
Nếu cụ đi bằng ô tô thì theo em nên đi lộ trình như này:

La Pán Tẩn thì đến trung tâm thị trấn Ba Kim (giữa thị trấn luôn) cách MCC 11km bên tay phải đường rẽ vào 3km, xe gầm cao mới đi được, đường hoi nhỏ.
La Pán Tẩn thì rất đẹp và thông thường lúa ở đây thường chín muộn hơn các nơi khác.
Đường vào La Pán Tẩn thì xe gầm "cỡ nào" cũng chạy được các cụ ạ vì đã bê tông hóa hết cả rồi. Tuy nhiên, đường rất hẹp và có khúc cua rất gắt, rất dốc nên xe ngắn đòn đi còn phải cẩn thận.
Xoay xở ở đó khó khăn nên các cụ có ý định đi vào đó bằng ô tô thì cân nhắc kẻo tiến thoái lưỡng nan :))

CXP

Xe buýt
Giờ mới vào đọc tiếp hướng dẫn của mợ Dims, quá tuyệt vời luôn đấy mợ! Chỉ muốn ngày mai đã là thứ sáu để lên đường.

CXP

Xe buýt
Em cũng đang định tầm thời gian kụ đi lên trên đó nhưng mà e đi xe khách như mợ Dím chỉ ở bên trên đấy ah! Taị e đi với đứa bạn nên nó ngại đi có người khác nữa, hi vọng là lên trên đó các OFer gặp được nhau. Nếu mà kụ đi trước thì cho e xin chút kinh nghiệm lun kụ nhá !
Hay quá! Số đt của em có ở trang trước rồi, mợ cứ gọi điện liên lạc nhé, ngay từ lúc chuẩn bị cũng ok!

BOEING787

Xe hơi
La Pán Tẩn thì rất đẹp và thông thường lúa ở đây thường chín muộn hơn các nơi khác.
Đường vào La Pán Tẩn thì xe gầm "cỡ nào" cũng chạy được các cụ ạ vì đã bê tông hóa hết cả rồi. Tuy nhiên, đường rất hẹp và có khúc cua rất gắt, rất dốc nên xe ngắn đòn đi còn phải cẩn thận.
Xoay xở ở đó khó khăn nên các cụ có ý định đi vào đó bằng ô tô thì cân nhắc kẻo tiến thoái lưỡng nan :))
Vào cái chỗ này để quay đầu xe nhé, thoải mái luôn và nhân tiện vào thăm các cháu học sinh vùng cao một thể :)

nhimphich

Xe điện
Sorry cả nhà!!! Đợt này em bận nên chưa viết lách được tiếp. Mong các cụ thông cảm. Rảnh em lại hầu chuyện và ảnh các cụ tiếp.

OK, luôn!!! Tháng 10 chị đi Myanma đang định hỏi em kinh nghiệm. Nhân tiện nói chiện một số ý tưởng nữa. Mà lặn đâu lâu roài chả thấy!!!!

@ Chuột Lang: văn của quần đùi đỏ thì thôi rồi, tình cảm lắm!!
Tuyền thấy đi chơi nhỉ:x

Okane

Xe container
MCC đẹp thật, k biết đất đai trên đó có dễ mua k, làm 1 căn để cuối đời lên đó hưởng hương đồng gió nội thì hết xảy :)

nhimphich

Xe điện
Em tu 2 năm rồi, chả đi chả chụp bây giờ hồi teen lại đi lại chụp anh ạ!!! Chụp còn có ảnh về khoe anh Nhím chớ nhỉ.
Cuối tuần có thể anh đi Hoàng Su Phì:x