mụ nhà em: GALANT . nhờ các bác xem giùm em.

quanganhoptimus

Xe đạp
Xe của cụ chủ là phun vào đường ống nạp đấy, chưa không phải là phun trực tiếp đâu ạ.
Khi thay bu gi cụ chủ cẩn thận xe này nhé, phải thay đúng loại của nó nếu không sẽ bị xung điện làm chết công tơ mét đấy.
Còn về kim phun thì cũng không cần phải tháo ra làm gì cả nếu như mua được dung dịch của hãng, khi không mua được dung dịch đấy thì mới phải tháo ra để bảo dưỡng thôi nhưng mà tự bảo dưỡng thì phải làm nhiều thứ hơn thế nữa mới được.
nhưng em nghĩ máy GDI là phải phun trực tiếp chứ cụ. cái kim phun to cỡ nào vậy cụ, mà sao em không tìm ra được nhỉ. kì thật đấy.

hoangduong12

Xe tải

Kim phun nó cũng nhỏ thôi, nếu chưa biết nó như thế nào thì nhìn từ trên xuống sẽ không thấy đâu ạ.
Bác cứ nhìn dọc theo thân máy sẽ thấy một ống dẫn nhiên liệu, ống này có đường kính khoảng 1,5 - 2 Cm ( chi tiết 07505 ) và nó cung cấp xăng đến từng kim phun, nằm phía dưới cái ống đấy là dãy kim phun ( chi tiết 07810 ).
nhưng em nghĩ máy GDI là phải phun trực tiếp chứ cụ. cái kim phun to cỡ nào vậy cụ, mà sao em không tìm ra được nhỉ. kì thật đấy.

Chỉnh sửa cuối:

quanganhoptimus

Xe đạp

Kim phun nó cũng nhỏ thôi, nếu chưa biết nó như thế nào thì nhìn từ trên xuống sẽ không thấy đâu ạ.
Bác cứ nhìn dọc theo thân máy sẽ thấy một ống dẫn nhiên liệu, ống này có đường kính khoảng 1,5 - 2 Cm ( chi tiết 07505 ) và nó cung cấp xăng đến từng kim phun, nằm phía dưới cái ống đấy là dãy kim phun ( chi tiết 07810 ).
vậy em hiểu rồi, tìm theo đường dẫn nhiên liệu sẽ ra. cảm ơn bác rất nhiều. hôm nay em mua được lọ dung dịch rửa kim phun rồi, loại đổ vào bình xăng. (tính tiền Việt nam cũng khoảng 240k, không biết ở nhà mình có cùng giá đó không bác ?) mai em đi xa một chuyến, rồi về em mở máy mò mẫm tiếp.

hoangduong12

Xe tải
Nếu mua được lọ dung dịch thì bác đừng tháo kim phun làm gì cho phức tạp, không cẩn thận lại thành lợn què.
Lọ này ở VN mình có giá là 364.000 đ bác ạ, như vậy là bác mua được rẻ hơn ở VN đấy .
vậy em hiểu rồi, tìm theo đường dẫn nhiên liệu sẽ ra. cảm ơn bác rất nhiều. hôm nay em mua được lọ dung dịch rửa kim phun rồi, loại đổ vào bình xăng. (tính tiền Việt nam cũng khoảng 240k, không biết ở nhà mình có cùng giá đó không bác ?) mai em đi xa một chuyến, rồi về em mở máy mò mẫm tiếp.

quanganhoptimus

Xe đạp
Nếu mua được lọ dung dịch thì bác đừng tháo kim phun làm gì cho phức tạp, không cẩn thận lại thành lợn què.
Lọ này ở VN mình có giá là 364.000 đ bác ạ, như vậy là bác mua được rẻ hơn ở VN đấy .
Sau khi dùng lọ dung dịch đó, em đã thấy tác dụng đầu tiên của nó. Chính là cái đồng hồ báo xăng đã hoạt động chính xác hơn bác ạ.xe chạy cũng bốc hơn chút ít. Để mấy hôm nữa dùng gần cạn bình xăng em sẽ đổ thêm một lọ xem sao.

quanganhoptimus

Xe đạp
Có người nói do em thay dầu không đúng loại nên máy có tiếng kêu lạch cạch kiểu đó. Không biết có đúng không vậy bác nhỉ. Em dùng dầu 5w-40.

hoangduong12

Xe tải
Có người nói do em thay dầu không đúng loại nên máy có tiếng kêu lạch cạch kiểu đó. Không biết có đúng không vậy bác nhỉ. Em dùng dầu 5w-40.
Bác dùng dầu 5w-40 là dầu tốt đấy ạ, bên Việt nam mình dầu chính hãng mủa Mit cũng 5w-30.

quanganhoptimus

Xe đạp
Chạy 5000km hao mất 1 lit dầu có phải ăn dầu nặng không các bác. Em thấy khi ít dầu thì tiếng máy kêu to, nưng khi đủ rồi thì lại êm ái ngay.

alcapone

Xe hơi
Buzi muội chứng tỏ nguyên liệu đốt ko hết, nguyên nhân cỏ thể do động cơ kém, yêu hoặc do hệ thống điện cấp cho modun chưa chuẩn kết hợp với xe bác có hiện tượng gõ như vậy là động cơ có vấn đề rồi! Bác nên kt động cơ xem sao, buzi muội thế và em nó đã chinh chiến 190 vạn thì cụ cứ thay buzi mới luôn, lưu ý dòng Mitsu rất kén buzi nên khi thay phải đúng loại, cụ kt xem buzzi đang để chạy có đúng loại ko?

quanganhoptimus

Xe đạp
Buzi muội chứng tỏ nguyên liệu đốt ko hết, nguyên nhân cỏ thể do động cơ kém, yêu hoặc do hệ thống điện cấp cho modun chưa chuẩn kết hợp với xe bác có hiện tượng gõ như vậy là động cơ có vấn đề rồi! Bác nên kt động cơ xem sao, buzi muội thế và em nó đã chinh chiến 190 vạn thì cụ cứ thay buzi mới luôn, lưu ý dòng Mitsu rất kén buzi nên khi thay phải đúng loại, cụ kt xem buzzi đang để chạy có đúng loại ko?
Bugi thì đúng loại rồi vì trong sổ dịch vụ của chủ trước không ghi là đã thay bugi. ( sổ dịch vụ rất đáng tin cậy ) em cũng có hỏi qua việc mua bugi mới nhưng chát quá. Gần 6 mil VND cho cả 4 chiếc. Em có đi rình mò ống xả các xe khác cùng đời giống xe em thì cái nào cũng muội khói đen như thế cả. Nghi vấn lớn nhất mà em đang phân vân: Không lẽ nguyên nhân là do cái cảm biến oxy gắn trên ống xả hoạt động kém hiệu quả ? Bây giờ bên em trời lạnh thì tự dưng tiếng gõ trong động cơ nhỏ hẳn. Gần như phải rất quen xe ( như chủ xe - là em) thì mới nghe thấy. Em phải xử lý được vụ khói đen này trước tháng 1/2014 vì chắc chắn là không qua được bọn khám xe rồi. Căng thẳng quá bác ạ.

HANOICity

Xe điện
Tốt nhất bác nên đem đến garage, còn nếu muốn tự khám phá và chinh phục thì bác phải chịu chi phí mua đồ thay thử và học phí. Để giảm học phí thì bác nên nhờ chuyên gia tư vấn và làm đến đâu chụp lại hình chi tiết đến đó...tự làm xong có cái thú là bác hoàn toàn tự tin ngự trị con chiến mã của mình. Bên này xe máy honda là cỗ máy đơn giản và hiệu quả là em tự làm hết, mỗi piagio là chịu vì tool độc, ô tô thì chịu vì không có không gian, thời gian và tool đắt, phụ tùng đắt nên khi ngồi 2 xe đó không tự tin lắm vì mình chưa chinh phục được.

Chỉnh sửa cuối:

kikvakik

Xe buýt
Kụ ở thành phố nào thế? Mùa đông cụ có phải cắm điện để sáng ra đề nổ đc ko? E ở đấy mấy năm mà ko chắc lắm là cái dây điện mà nhà nào cũng cắm vào xe vào mùa đông có phải để sáng ra đề nổ cho dễ ko, vì ngày ý e chưa có xe :(

quanganhoptimus

Xe đạp
Tốt nhất bác nên đem đến garage, còn nếu muốn tự khám phá và chinh phục thì bác phải chịu chi phí mua đồ thay thử và học phí. Để giảm học phí thì bác nên nhờ chuyên gia tư vấn và làm đến đâu chụp lại hình chi tiết đến đó...tự làm xong có cái thú là bác hoàn toàn tự tin ngự trị con chiến mã của mình. Bên này xe máy honda là cỗ máy đơn giản và hiệu quả là em tự làm hết, mỗi piagio là chịu vì tool độc, ô tô thì chịu vì không có không gian, thời gian và tool đắt, phụ tùng đắt nên khi ngồi 2 xe đó không tự tin lắm vì mình chưa chinh phục được.
Chính là cái thú vui được chinh phục Và ngự trị hoàn toàn Nên em muốn khám phá thôi.
Chính các bác là chuyên gia đang giúp em đấy thôi.

quanganhoptimus

Xe đạp
Kụ ở thành phố nào thế? Mùa đông cụ có phải cắm điện để sáng ra đề nổ đc ko? E ở đấy mấy năm mà ko chắc lắm là cái dây điện mà nhà nào cũng cắm vào xe vào mùa đông có phải để sáng ra đề nổ cho dễ ko, vì ngày ý e chưa có xe :(
Em ở mãi miền nam Helsingborg, ấm áp hơn miền bắc( chắc trước đây bác ở miền bắc nên thấy họ làm như vậy)
Theo em biết thì họ cắm điện để bật máy sưởi trong xe. Sáng ra cào tuyết Oải lắm. Với lại khi vào xe là ấm luôn chứ chờ để đến lúc máy sưởi hoạt động thì cũng vừa đến chỗ làm mất rồi. Cũng có nhiều xe bây giờ chạy điện + xăng nên họ sạc điện để đi. Nhiều nơi Công cộng ở Thụy điển Đã có chỗ cắm sạc điện cho xe rồi. Họ còn tuyên bố Là 15 năm nữa Thụy điển sẽ không còn phụ thuộc vào nguồn nhiên liệu hóa thạch. Em thì nghèo nên không dám mơ xe chạy điện.

HANOICity

Xe điện
Cá nhân em nghĩ dùng pin sạc điện không thể kinh tế và bảo vệ môi trường hơn nhiên liệu hóa thạch được, đất hiếm thật rất hiếm, chất thải của pin rất độc hại có chứa phóng xạ, xe không mạnh và chạy xa được. Nơi lạnh giá thì bật sưởi là hết chạy xe. Chính phủ chắc tính dẫu sao tìm cách bán được nhiều xe là tốt rồi!
Mà bên cụ vẫn sưởi bằng hơi nước từ nhà máy điện chạy than và hạt nhân chứ?

Chỉnh sửa cuối:

quanganhoptimus

Xe đạp
Không hẳn là hoàn toàn dùng pin. Vì còn có khí đốt nữa. Mà bên này họ xây những nhà máy điện dùng khí đốt từ Lò ủ rác, nhất là gỗ( Thụy điển có nguồn rừng Rất lớn). Hiện nay thì xăng E85 đã bán rất phổ biến, giá lại rẻ bằng 3/4 xăng 95. Thêm nữa là thuế đường cho những xe đó cực thấp. Em thấy họ nói nhưng họ cũng làm được thật các bác ạ.
Bên em sưởi bằng máy đun nước nóng chạy điện. Khu chung cư nào cũng có và gần như tự động hết. Lại không mất tiền. Nhà máy điện hạt nhân họ sắp bỏ hết rồi, thay vào đó các tuabin gió mọc lên nhan nhản.

Chỉnh sửa cuối:

HANOICity

Xe điện
Thật là như Thành Brame, chỗ em chỉ thấy nói chứ không thấy làm, chỉ thấy ăn chứ không thấy liêm sỉ. Con mắt gần 50 năm nay nhìn đâu cũng thấy hoài nghi chán nản. Em tự rửa xe, một mẹ làm công việc giúp việc nhà đi qua choe chóe "đem ra ngoài hàng nó rửa cho, mất có 30 nghìn chứ làm gì phải rửa". Hàng xóm kêu "thế này thì hàng rửa xe thất nghiệp hết rồi" họ đem xe đi rửa, về nhìn thấy xe mình và cái máy xịt cao áp thì cứ tắc lẻm.
Thế đấy!
À bên này cũng có xe chạy bằng lpg chứ chưa có chạy bằng lng, nhưng nhìn cái bình gas thấy cũng kinh.
Lại nói về phát điện bằng sức gió, chính Châu Âu chỉ ra rằng pp này gây mất cân bằng tự nhiên, tạo ra bão và vùng hạn hán...sao giờ lại phát triển nhỉ?

Chỉnh sửa cuối: