Mũ to quá khổ

Criminal

Xe tải
Em đang bắt đầu nhảy vào hố vôi các cụ ạ. Em đã đặt cọc mua xe nhưng chưa nhận xe.

Nhưng có một vấn đề thế này muốn hỏi các cụ: em đã mua một cái mũ, đội vào thì cảm giác khá chật đầu (nghe nói sau một thời gian nó sẽ dãn dần dần do mình đội nhiều thì lớp mút sẽ xẹp bớt). Vấn đề ở đây là tuy bên trong thì hơi chật so với đầu em nhưng nhìn bên ngoài thì ôi thôi, trông em như quái thai vì đầu (mũ) to quá khổ so với người các cụ ạ. Em thuộc loại hơi gầy nhưng cũng không quá gầy (1m70, 65kg).

Các cụ cho em hỏi là lúc các cụ đội mũ vào thì nhìn đầu có bị to quá khổ không ạ? Hay đây là chuyện thường ngày ở huyên của dân PKL?
Em vẫn có thể đổi sang mũ khác được, kể cả mũ của hãng khác, nhưng khá rắc rồi và mất thời gian cho nên em hơi ngại. Nếu mũ nào cũng vậy thì em không đổi nữa.

Gsngam

Xe buýt
việc đầu to quá khổ khi đội full-face là rất bình thường vì mũ có nhiều lớp cấu tạo bảo vệ tất nhiên phải to hơn mũ đội bình thường, mấy cái nửa đầu hoặc 3/4 cũng bằng làm sao được, kinh nghiệm mua mũ thì cụ cứ chọn cái nào đội thoải mái, ko nên mang tâm lý là đội 1 thời gian mút xẹp nó sẽ ôm đầu, 1 là vì cụ đi chắc gì đã nhiều để cái mũ nó xẹp nhanh, 2 là ko tội gì phải chấp nhận cái cảm giác bó đầu cả, cũng như đi giày da vậy :))

XetăngT34

Xe buýt
Em đang bắt đầu nhảy vào hố vôi các cụ ạ. Em đã đặt cọc mua xe nhưng chưa nhận xe.

Nhưng có một vấn đề thế này muốn hỏi các cụ: em đã mua một cái mũ, đội vào thì cảm giác khá chật đầu (nghe nói sau một thời gian nó sẽ dãn dần dần do mình đội nhiều thì lớp mút sẽ xẹp bớt). Vấn đề ở đây là tuy bên trong thì hơi chật so với đầu em nhưng nhìn bên ngoài thì ôi thôi, trông em như quái thai vì đầu (mũ) to quá khổ so với người các cụ ạ. Em thuộc loại hơi gầy nhưng cũng không quá gầy (1m70, 65kg).

Các cụ cho em hỏi là lúc các cụ đội mũ vào thì nhìn đầu có bị to quá khổ không ạ? Hay đây là chuyện thường ngày ở huyên của dân PKL?
Em vẫn có thể đổi sang mũ khác được, kể cả mũ của hãng khác, nhưng khá rắc rồi và mất thời gian cho nên em hơi ngại. Nếu mũ nào cũng vậy thì em không đổi nữa.
Nếu cụ không thấy thoải mái thì cụ có thể đổi mà... cụ nhảy hố vôi vì yêu thích thì cái mũ là phụ kiện không thể thiếu. Cụ kiếm lấy cái mũ sợi các bon, vừa nhẹ, đẹp.... nhưng đi trời mưa thì hơi ca mơ run chút.

ke0kul

Xe buýt
cụ mặc full cây bảo hộ vào nó sẽ khác. mà thể trạng người VN nó vậy cụ ạ. mũ nào cũng to to. ko cân đối như tây lông.

Criminal

Xe tải
Đa tạ các cụ đã chỉ giáo.
Việc mũ lúc mới mua hơi bị chật là vì em nghe Tây lông nó bảo phải thế. Mũ rộng thì sẽ không an toàn bằng, nếu chẳng may tai nạn va đập.

Tit_mu_tap

Xe tăng
Cụ tra từ khoá hướng dẫn chọn mũ bảo hiểm là ra thôi mà. Tuỳ tốc độ, loại xe mà chọn cái mũ cho phù hợp

vuongminhgian

Xe buýt
Mũ nào cũng vậy đấy. Full face nên an toàn là quan trọng nhất, to đâu có sao!

Criminal

Xe tải
Em quên chưa đưa thông tin về loại em mua: LS2 Valiant Modular Helmet

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ lấy dây ra đo vòng đầu, so với kích thước khuyến cáo của mũ là ok. Chuyện to hay nhỏ không quá quan trọng, quan trọng là vừa bởi do cấu tạo của từng hãng là khác nhau. Như thằng LS2 mà cụ mua 300$ e thấy hơi phí.

Thích dáng mũ nhỏ, gọn cụ nên tìm Arai nhé. Brand tốt hơn LS2 nhiều.

hung303

Xe điện

Mũ đã đội ko vừa, đội lâu đau đầu lắm,
Ko bao giờ có chuyện đội lâu lớp mút sẽ xẹp xuống, lớp mút là chỉ để cho êm và rất mỏng, lớp hấp thu lực là lớp khác và ko có chuyện xẹp theo thời gian đội cho vừa đầu

RUNE_1800

Xe buýt
E có cái này ít đội , bản đặc biệt , full face , lật hàm , có kính kèm . Size L , với 2 bộ quần áo bò full giáp , xe bán rồi nên đang để ko , cụ nào mắu thì nhắn e

PhiêuDu

Xe hơi
Bitwell có ổn k các cụ, em định múc con này, tiêu chuẩn DOT, giá gần 4 củ.

Criminal

Xe tải
Em mua cái LS2 này là vì chỉ có 2 loại modular mà "lật hàm" được ra tận đằng sau, đó là LS2 Valiant của em và Shark Evoline của cụ Rune đang quảng cáo bên trên, mà thằng LS2 của em rẻ hơn cho nên em mua.

Mấy thằng Shoei, Arai, ... em xem thì vừa không có lật ra sau đầu, vừa đắt (nếu đạt tiêu chuẩn an toàn của cả Mỹ (DOT) và châu Âu (ECE 22.05)).

Ít tiền khổ thế đấy.

Mr.QuangAnh

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em mua cái LS2 này là vì chỉ có 2 loại modular mà "lật hàm" được ra tận đằng sau, đó là LS2 Valiant của em và Shark Evoline của cụ Rune đang quảng cáo bên trên, mà thằng LS2 của em rẻ hơn cho nên em mua.

Mấy thằng Shoei, Arai, ... em xem thì vừa không có lật ra sau đầu, vừa đắt (nếu đạt tiêu chuẩn an toàn của cả Mỹ (DOT) và châu Âu (ECE 22.05)).

Ít tiền khổ thế đấy.
Mấy thằng kia chuyên sport, cụ thích cruiser hay touring thì đắt lòi mắt, hahaa.

Criminal

Xe tải
Theo như em ngâm cứu thì chuẩn DOT của Mỹ không an toàn bằng ECE 22-05 của châu Âu.

Đã thế DOT là tiêu chuẩn tự nguyện, các hãng tự nguyện thử và tự đóng dấu lên.
Còn để có ECE là các hãng phải gửi 50 mũ mẫu để uỷ ban an toàn của châu Âu thử, nếu đạt thì mới cho lưu hành.

Bitwell có ổn k các cụ, em định múc con này, tiêu chuẩn DOT, giá gần 4 củ.