Mua bán, tặng cho bđs và thủ tục sang tên

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác ơi em hỏi thêm chút ạ, 15/9 là em đến đợt cống tiền tiếp theo. Vậy nếu chưa hoàn thành xong giấy xác nhận của chủ đầu tư thì em cống tiền cho ai? CĐT vẫn thông báo cho
chủ cũ đóng tiền hay dư lào ạ? Hoang mang quá ạ
Từ giờ tới đó thoải mái mà. Chậm ntn ko do lỗi của hai bên (do nhà nc +ô chủ đầu tư).

TVBstar

Xe hơi
Từ giờ tới đó thoải mái mà. Chậm ntn ko do lỗi của hai bên (do nhà nc +ô chủ đầu tư).
À là em giả sử thôi mà bác. Giả sử mà tới đó chưa có xác nhận thì em chưa phải đóng tiền đúng ko ạ? Vì trong hợp đồng quy định đóng trễ bị phạt lãi gì đó, em cứ bị mắc bệnh lo xa. Lỗi ko phải tại em rõ rồi, nhưng tiền thì cũng phải chờ có xác nhận của CĐT mới đóng thì hợp lý chứ bác nhỉ?

hackspeed

Xe lăn
À là em giả sử thôi mà bác. Giả sử mà tới đó chưa có xác nhận thì em chưa phải đóng tiền đúng ko ạ? Vì trong hợp đồng quy định đóng trễ bị phạt lãi gì đó, em cứ bị mắc bệnh lo
xa. Lỗi ko phải tại em rõ rồi, nhưng tiền thì cũng phải chờ có xác nhận của CĐT mới đóng thì hợp lý chứ bác nhỉ?
Về logic cdt chưa xác nhận VBCN, họ chưa có tt về bên cụ -> gửi tb cho bên bán cho cụ. Để tránh bị phạt, nếu đến lịch mà chưa xong thì 2 bên qua cdt kiến nghị giãn lịch đóng

TVBstar

Xe hơi
Về logic cdt chưa xác nhận VBCN, họ chưa có tt về bên cụ -> gửi tb cho bên bán cho cụ. Để tránh bị phạt, nếu đến lịch mà chưa xong thì 2 bên qua cdt kiến nghị giãn lịch đóng
Em phải trình bày rất thật với bác là cái ông nhượng lại cho em ông í ở 1 tỉnh xa thủ đô. Lần trước ổng phải bay ra đây, nhưng đó là do ổng dc nhận tiền từ em, chứ giờ mà bắt ổng bay ra nữa chắc khỏi. Mình em có thể kiến nghị giãn lịch đóng dc ko ạ? Kiểu như em cũng hấp hấp nên hay phải hỏi phòng xa, chứ em là làm chuyển nhượng từ hôm 9/8, sau đó là bên sales nó đi làm thuế ngay thì e cũng hi vọng ko tới mức 15/9 chưa xong nổi ạ. Bác bảo phỏng ạ?

hackspeed

Xe lăn
Em phải trình bày rất thật với bác là cái ông nhượng lại cho em ông í ở 1 tỉnh xa thủ đô. Lần trước ổng phải bay ra đây, nhưng đó là do ổng dc nhận tiền từ em, chứ giờ mà bắt ổng bay ra nữa chắc khỏi. Mình em có thể kiến nghị giãn lịch đóng dc ko ạ? Kiểu như em cũng hấp hấp nên hay phải hỏi phòng xa, chứ em là làm chuyển nhượng từ hôm 9/8, sau đó là bên sales nó đi làm thuế ngay thì e cũng hi vọng ko tới mức 15/9 chưa xong nổi ạ. Bác bảo phỏng ạ?
Cụ mang hs liên quan qua chắc cdt cũng thông cảm thôi :) cái này bất đắc dĩ mà.

Huylq10

Xe tải
Nhờ các cụ tư vấn cho em ca này ạ:

Em mới mua 1 căn chung cư. Mua lại từ 1 chủ đã mua từ đầu và có ký hợp đồng mua bán với chủ đầu tư, trong hợp đồng mua bán là tên của chủ cũ. Hợp đồng mua bán thì chỉ có 1, nên phải làm thêm 1 văn bản chuyển nhượng, em đã ra công chứng là văn bản chuyển nhượng, chủ cũ và mới (tức em) đều ra lăn tay ký tá đủ cả. Xong thì chủ cũ đi nộp thuế TNCN và về xin giấy xác nhận của chủ đầu tư sau khi đã nộp thuế má. Chủ cũ đã ủy nhiệm cho bên sales đi nộp thuế má. Đáng nhé bạn sales sẽ đi nộp thuế "nhanh" và báo em chỉ trong 1 ngày là xong. Nhưng có 1 vấn đề là căn của em là căn đầu tiên trong dự án làm chuyển nhượng nên chủ đầu tư chưa làm hồ sơ hệ suất thuế đất cái gì gì đó e cũng chả rõ, nên giờ nộp hồ sơ lên thuế nó cũng ko cho làm nhanh mà phải chờ thông tin từ chủ đầu tư gửi. Bạn sales có nói sẽ trong 2 tuần, em thì chờ hơn 1 tuần rồi nên có chút lăn tăn, muốn hỏi các cụ làm nhiều về công chứng hồ sơ giấy tờ có trường hợp nào như e ko ạ.

PHải có giấy xác nhận của chủ đầu tư thì mới hoàn tất mọi thủ tục chuyển nhượng phải ko ạ? Vì tiền chuyển nhượng thì em đã chuyển cho anh chủ cũ rồi (ko chuyển thì có ma nào nó ký chuyển nhượng đâu ạ) nên em cứ ngồi lục bục trong bụng mãi. Các cụ cho em tí thông tin ạ, em xin phép mời rượu chu đáo.
Căn đó đã nhận nhà chưa ạ?
TH1: CĐT chưa bàn giao nhà: Ngày xưa em mua thì làm giấy tờ mua bán nhà có xác nhận của CĐT, sổ sách chứng từ đổi lại tên em hết. Không liên quan đến thuế má gì cả (coi như ông bán nhà chưa từng xuất hiện).
TH2: đã bàn giao nhà thì cụ phải làm việc với bọn CĐT ngay từ đầu cụ thể như thế nào, xác nhận vào cho tôi, cam kết... Chứ bây giờ chạy theo chúng nó thì vỡ alo. Tiền thì trao rồi chả thằng nào tội gì làm "nhanh" cho cụ đâu

hackspeed

Xe lăn
TH1: CĐT chưa bàn giao nhà: Ngày xưa em mua thì làm giấy tờ mua bán nhà có xác nhận của CĐT, sổ sách chứng từ đổi lại tên em hết. Không liên quan đến thuế má gì cả (coi như ông bán nhà chưa từng xuất hiện).
TH2: đã bàn giao nhà thì cụ phải làm việc với bọn CĐT ngay từ đầu cụ thể như thế nào, xác nhận vào cho tôi, cam kết... Chứ bây giờ chạy theo chúng nó thì vỡ alo. Tiền thì trao rồi chả thằng nào tội gì làm "nhanh" cho cụ đâu
Chắc cụ ko phải đi làm, đóng thuế chứ đây là nguồn thu lớn của nhà nước đấy ạ

TVBstar

Xe hơi
Em còn đang đóng theo đợt cụ ạ, vì người mua đầu tiên đã vào tên trong hợp đồng mua bán rồi, nên chỉ có thể làm văn bản chuyển nhượng, chứ sao ký dc hợp đồng mua bán khác.

TVBstar

Xe hơi
Em còn đang đóng theo đợt cụ ạ, vì người mua đầu tiên đã vào tên trong hợp đồng mua bán rồi, nên chỉ có thể làm văn bản chuyển nhượng, chứ sao ký dc hợp đồng mua bán khác.

Huylq10

Xe tải
Em xin chia sẻ cách thanh toán khi mua chung cư của em:

1. Mình là người mua nhà (mình là A, bên bán là B):
a. Trường hợp A làm thủ tục sang tên:
- Mình đặt cọc không quá 10% giá trị nhà, giấy biên nhận đặt cọc tốt nhất search trên mạng cho nó chuẩn. Cả vợ cả chồng B phải ký vào
- Đi làm thủ tục công chứng (bản chất khi ký công chứng xong là bên B đã hoàn toàn không còn sở hữu căn nhà đó nữa rồi). 02 bên ký xong xuôi xác nhận xong xuôi thì bên A hoàn toàn có thể chồng hết tiền trả B nhưng không. A phải giữ lại khoảng 3-4% giá trị chuyển nhượng để nếu có vấn đề gì phát sinh trong lúc đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ còn xử lý được.
b. Trường hợp B làm thủ tục sang tên: cái này phải cẩn thận hơn vì B vẫn cẩm sổ đỏ của mình đi làm thủ tục
- Đặt cọc như ở trên
- Thanh toán cho họ khoảng 50% giá trị chuyển nhượng khi làm xong hợp đồng công chứng. đưa sổ họ đi làm. Khi nào ra sổ thì mình trả nốt. Cái này B thường là không chịu. Nếu không chịu thì mình thanh toán 90% giá trị chuyển nhượng, 10% còn lại thanh toán khi ra sổ, A phải bắt B ký giấy cam kết phải làm thủ tục xong trong vòng 30 ngày hoặc 60 ngày gì đó tùy ạ.

Tùy trường hợp, có trường hợp thế chấp sổ đỏ, đứng tên chung nhiều người... Tóm lại khi mua bán nhà thì tin nhau là chính nhưng bản thân mình lúc nào cũng phải cầm đằng chuôi mới an toàn

LaSE

Xe tải
Em đã đọc xong, bổ ích, cám ơn cụ chủ

luattrihung

Xe tải
Website
luattrihung.com

- Mình đặt cọc không quá 10% giá trị nhà, giấy biên nhận đặt cọc tốt nhất search trên mạng cho nó chuẩn. Cả vợ cả chồng B phải ký vào
- Đi làm thủ tục công chứng (bản chất khi ký công chứng xong là bên B đã hoàn toàn không còn sở hữu căn nhà đó nữa rồi). 02 bên ký xong xuôi xác nhận xong xuôi thì bên A hoàn toàn có thể chồng hết tiền trả B nhưng không. A phải giữ lại khoảng 3-4% giá trị chuyển nhượng để nếu có vấn đề gì phát sinh trong lúc đi làm thủ tục sang tên sổ đỏ còn xử lý được.
b. Trường hợp B làm thủ tục sang tên: cái này phải cẩn thận hơn vì B vẫn cẩm sổ đỏ của mình đi làm thủ tục
- Đặt cọc như ở trên
- Thanh toán cho họ khoảng 50% giá trị chuyển nhượng khi làm xong hợp đồng công chứng. đưa sổ họ đi làm. Khi nào ra sổ thì mình trả nốt. Cái này B thường là không chịu. Nếu không chịu thì mình thanh toán 90% giá trị chuyển nhượng, 10% còn lại thanh toán khi ra sổ, A phải bắt B ký giấy cam kết phải làm thủ tục xong trong vòng 30 ngày hoặc 60 ngày gì đó tùy ạ.

Tùy trường hợp, có trường hợp thế chấp sổ đỏ, đứng tên chung nhiều người... Tóm lại khi mua bán nhà thì tin nhau là chính nhưng bản thân mình lúc nào cũng phải cầm đằng chuôi mới an toàn
cụ ơi, bên B chỉ có thể làm thủ tục sang tên được khi có giấy ủy quyền của bên A cụ ạ, nên tốt nhất khi kí hợp đồng mua bán thì cả 2 cùng đến văn phòng công chứng gần nơi nộp hồ sơ nhất để ký rồi xuống đó làm thủ tục sang tên luôn (với chung cư như nhà cụ thì đến sở tài nguyên môi trường tại Hoàng Minh Giám), vì lúc nộp hồ sơ xong thì người ta phát cho mình giấy hẹn, chỉ có người đứng tên trên sổ mới lấy được sổ mới thôi, nếu muốn bên B lấy thì theo như e nói là phải có thêm cái giấy ủy quyền đấy ạ. Với cả số tiền mình thanh toán cho bên bán sau khi ký hợp đồng còn nên phụ thuộc vào bên B hay bên A trả tiền thuế thu nhập cá nhân nữa, nếu bên bán trả thuế thu nhập thì bên mua phải giữ lại số tiền nhiều hơn số tiền đấy để phòng khi lúc đó người ta ko trả mình còn có cái mà trừ đi, rồi nhỡ đâu người ta còn chưa đóng thuế đất nữa ....
Nói chung nó cũng có nhiều vấn đề xảy ra lắm, với người bình thường thì không sao nhưng nếu gặp phải các trường hợp củ chuối thì ko biết đc cụ ạ!

LaSE

Xe tải
Giờ em mới đọc nốt. Bổ ích! Vodka cụ chủ

anhtuan2512

Xe tải
Xin phép các cụ cho em đào lên ạ.
Ca của e như này:
E đang có nhu cầu mua căn chung cư đã có sổ đỏ đang đứng tên chủ cũ (A).
(A) bán cho chủ bây giờ có kí hợp đồng uỷ quyền (B)
Em mua lại của bên (B).
Vậy các cụ cho e hỏi thì thủ tục e cần làm những gì thì sổ đỏ đứng tên e đc ạ.
Em lần đầu mua nhà mong các cụ chỉ giáo ạ.
Cảm ơn cccm nhiều. E chuẩn bị rượu ngon kính cccm rồi ạ.

Jetu

Xe điện
Xin phép các cụ cho em đào lên ạ.
Ca của e như này:
E đang có nhu cầu mua căn chung cư đã có sổ đỏ đang đứng tên chủ cũ (A).
(A) bán cho chủ bây giờ có kí hợp đồng uỷ quyền (B)
Em mua lại của bên (B).
Vậy các cụ cho e hỏi thì thủ tục e cần làm những gì thì sổ đỏ đứng tên e đc ạ.
Em lần đầu mua nhà mong các cụ chỉ giáo ạ.
Cảm ơn cccm nhiều. E chuẩn bị rượu ngon kính cccm rồi ạ.
Cứ mua bình thường thôi, vì B có quyền ký tá thay cho A.

phihanhgia

Xe container
Bác khôn nhỉ, không hơn người :)) Có 3 vấn đề ở đây:

1. Nếu (bên mua) A giữ 3-4% giá trị chuyển nhượng, và hợp đồng mua bán CC đã xong, bên A tự đi nộp thuế, phí và thay đổi tên trên giấy tờ sở hữu, thế thì (bên bán) B làm thế nào mà đòi đượt nốt 3-4% này? Gặp bên mua củ chuối thì bên bán còn khướt mới đòi được phần còn lại. Bên mua khôn hơn người, bên bán khờ hơn người ...

2. Trong trường hợp (bên bán) B làm thủ tục, cách làm như của bác vẫn chứa đựng rủi ro. Nhất là khi bên bán đòi phải thanh toán 95% giá trị chuyển nhượng.

3. Kinh nghiệm này khó áp dụng cho mua bán nhà đất được. Tỷ lệ nếu áp dụng sẽ rất khác với mua bán CC.

- Đặt cọc như ở trên

vincoin

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ chủ chia sẻ thông tin đầy đủ và hữu ích, cám ơn cụ! Có bạn nào mua nhà thiếu tiền mà phải nhờ ngân hàng hỗ trợ thì chia se kinh nghiệm thêm cho nó xôm. Ví dụ muốn mua cái nhà 7 tỷ, mà trong túi chỉ có 5 tỷ, thiếu mất 2 tỷ, làm thế nào để thuyết phục ông chủ nhà sang tên cho xong rồi mang cái sổ đi cắm lấy 2 tỷ trả nốt đc nhể?

The Powerlove

Xe tải
Em cũng xin phép đánh dấu lại, chắc chắn sẽ có lúc cần :D