[Funland] Mua - Bán vàng trong từng thời điểm

DucHoan

Xe tăng
Mịa với giá chênh như ở VN thì tăng cả gần chục củ bán mới hòa vốn =))
Trước và sau tết cụ mua thì giờ ôm đc mớ to rồi đấy. Thời điểm này đến các chuyên gia cũng khó dự đoán ạ. Hôm trước lên 67, hầu hết dự đoán sẽ đi ngang, hôm sau nhảy luôn gần 70. Em thì dự đoán sang tuần sẽ giảm chút do nhiều người chốt lời. Sau đó lại tăng lên tầm 75, em dự đoán thôi nhé.

thanh.long

Xe tăng
Trước và sau tết cụ mua thì giờ ôm đc mớ to rồi đấy. Thời điểm này đến các chuyên gia cũng khó dự đoán ạ. Hôm trước lên 67, hầu hết dự đoán sẽ đi ngang, hôm sau nhảy luôn gần 70. Em thì dự đoán sang tuần sẽ giảm chút do nhiều người chốt lời. Sau đó lại tăng lên tầm 75, em dự đoán thôi nhé.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tin người vl. SJC tăng hay giảm chả liên quan mịa gì đến người chốt lời, chỉ giảm khi giá thế giới giảm. :))

soixam2000

Đi bộ
Liệu có đến 1 ngày SJC hết chênh với thế giới. Có mất chục củ khi đầu tư dài hạn không các cụ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Mua vàng thời điểm này là "đu đỉnh". Có thể thắng, vì vàng vẫn có thể tăng tiếp. Cũng có thể tèo, nếu 1 ngày đẹp trời "anh Vàng" lại giảm sốc vài giá....rồi lại giảm sâu....hehe.

aitymo

Xe điện
Vàng càng lên dân việt nam càng giàu.. đây là tập quán và thói quen của các cụ từ ngày xưa để lại...

DucHoan

Xe tăng
Cụ tin người vl. SJC tăng hay giảm chả liên quan mịa gì đến người chốt lời, chỉ giảm khi giá thế giới giảm. :))
Giá thế giới giảm thì giá trong nước chưa chắc đã giảm cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Dự là một chuyện, xuống tiền là chuyện hoàn toàn khác. Những ông dự tăng thì thường không xuống tiền mà sẽ BÁN nhưng ông dự giảm thì lại xuống tiền MUA. Và trên 95% số chém gió về vàng trên cõi OF này lại chẳng mua bán gì. Nghịch lý là chỗ đó đó.
Chí lý quá cụ ạ :D

Shinsiu

Xe máy
Theo e thì vàng cứ đi và dòng người cứ chạy theo =))

dpl

Xe lăn
Đợi xong chiến sự Nga - Urk thì mua cụ ạ

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]
Chào Các Bác!
Hiện tại giá vàng đang là cao nhất trong lịch sử. Do dự báo lạm phát cũng như ảnh hưởng rất lớn từ cuộc chiến tranh Nga - Ukraine. Em cũng đang muốn vào kênh này cho an toàn, nhưng tại ngán giá kỷ lục.
Em viết bài này, mong các bác có kinh nghiệm cũng như trình độ am hiểu về thị trường vàng tư vấn giúp em, cũng như chắc có nhiều người quan tâm.
- Nên mua vàng thời điểm này không ạ
- Mua vàng miếng hay vàng nhẫn 9999 ạ?
Mong các bác tư vấn, Em cảm ơn
Tinh thần mua đáy bán đỉnh thì khó lắm cụ chủ ơi. Như nhà e là nay bán
Cá nhân e thấy mua thời điểm này thì bán lướt nhanh ăn nhỏ thôi..
chắc trong vòng 1 tháng là bán luôn
Nếu giờ này em có vàng thì em BÁN, em bán thì đương nhiên có người MUA. Vậy nên mua và bán là hai kênh độc lập cân bằng với nhau. Mai mốt vàng tăng hay giảm là do cụ dự đoán chứ cụ hỏi khơi khơi thế ông nào trả lời YES or NO cũng chỉ là chém gió thôi.
Quan trọng là mục đích mua Cụ ạ.
- Mua để tích trữ dài hạn (nói cho nó oai là kênh trú ẩn an toàn): mua không quan tâm giá mua vào, giá bán ra, không quan tâm lỗ lãi.
- Mua để lướt ngắn hạn: cần chú ý biên độ chênh lệch mua vào - bán ra ở VN.
- Mua để đầu tư trung hạn khi chưa biết để tiền vào đâu: Em đã bán một ít cuối tháng 7 năm 2020 hồi vàng lập đỉnh lúc đó, tính ra so với gửi tiết kiệm lãi suất 12 tháng cùng kỳ thì không bằng.
Về vàng thì mấy cụ hôm trước nói rồi: Định mua nhưng không có tiền, định bán nhưng không có vàng. :))
giới đầu tư thì nên mua vàng miếng SJC cụ nhé, biến động mạnh hơn vàng 9999
Em mà biết vàng còn lên là em bán cả nhà đi mua vàng đấy, làm thuê vất vả lương có vài đồng bạc =))=))=))
Đầu tư là phải xác định rủi ro.
Đầu tư vàng xác định vài năm thì mua lúc nào cũng được.
Còn lướt lát thì khó.
Nên mua vàng hơn là gửi tiết kiệm. Dự là lên 100tr 1 ngày ko xa
Nhà e dính vào vàng lần nào đen lần đấy nên giờ khỏi dính :D
Giờ cụ mới nhảy vào thì muộn rồi nhé, thời gian đẹp nhất để vào là đợt cận tết. Biến động các thứ thì lạm phát sẽ diễn ra nhưng bây giờ cơ quan NN của các cuốc gia sẽ can thiệp để điều chỉnh.
1. Chờ vàng xuống vào lại
2. Gửi tiết kiệm ngắn hạn
3. Mua đất
4. Ăn chơi
5. Mua xe
6....

Bán mỗi một chỉ thì bỏ túi thôi.
Nếu cuộc chiến này gián tiếp gây ra WW3, thì chắc chắn giá vàng sẽ lập đỉnh.
Còn nếu chỉ là cuộc chiến cục bộ, và Nga giành chiến thắng, trật tự được thiết lập lại, thì giá vàng lại xuống thôi.
Còn bọn bơm thổi thì nó thích giá lên càng cao càng tốt.
Thực ra, giá vàng vừa rồi chủ yếu trong nước tăng mạnh, chứ giá thế giới còn chưa vượt 2000usd/ounce,
vào chứng sĩ đi cụ. thế giới ổn định là vàng sẽ hạ ấy mà
Vàng thế giới sẽ nhanh chóng vượt ngưỡng 22xxusd/ounce, nó tăng lên Vì thế giá vàng trong nước cũng sẽ tăng theo thôi, vàng ở VN lên ngưỡng 80tr/lượng cũng không phải bất ngờ. Các cụ cứ lưu lại kiểm chứng ạ. Vì nhiều lý do, chiến tranh không phải lý do chính mà chỉ là nó thúc đấy giá vàng tăng nhanh hơn.
Trước tết em mua đc 1 cây, giờ tính ra lãi đc thêm gần 1 chỉ. Tính ra là lãi gấp đôi gửi ngân hàng mà lại dễ thanh khoản.
Ký ức năm 2011 lại ùa về, khi ấy vàng cũng liên tiếp lập đỉnh và dừng lại ở 49.x triệu thì rơi. Tiếp theo đó là cuộc đua lãi suất ...
Trước vàng giá 54-55, có 1 tuần vàng nhảy lên giá 61 rồi quay đầu duy trì gần 1 năm sủi sút mức 55-56, hồi đó nhiều thớt nhiều cụ chê bai kinh nào là thế nào thế kia, chờ về 41-47 mới mua. Giờ nó vót vọt lên 69-70 rồi, vớ vẩn lên 75-80 chứ nị
Khác gì bđs và ck đâu, covid 2 năm vẫn lên ầm ầm
Vâng vẫn lãi ạ , nhưng nếu cụ mua sjc giờ lãi 10t/cây rồi
Nhiều ông phán như tuyên giáo nhưng thực ra chẳng biết gì đâu cụ ah,mạng ảo nó vậy
Cụ nghĩ nhưng thực tế chưa chắc đã xảy ra. Em dự chạm 7 quay đầu tụt x
Cụ có biểu đồ timeline cho em xin dễ hình dung hơn
Thế giới:
-Tháng 2/2003: Giá vàng 370Usd/ounce cao nhất trong 4 năm gần bởi bối cảnh chiến tranh ở Iraq.
-Tháng 12/2003 – tháng 1/2004: Giá vàng vượt qua ngưỡng 400Usd/ounce, đạt mức cao nhất kể từ năm 1988.
Trong nước:
-Tháng 2/2003: Giá vàng Sjc là 6.3-6.4tr/lượng.
-Tháng 12/2003 – tháng 1/2004: Giá vàng Sic là 7.8-7.9tr/lượng.
Giai đoạn này tỷ giá usd là 15.5-15.8
Vàng càng lên dân việt nam càng giàu.. đây là tập quán và thói quen của các cụ từ ngày xưa để lại...

Nhiều người thấy vàng lên thì tiếc rẻ theo cảm tính. Cho rằng nếu mình mua (từ năm ngoái) thì bây giờ...ăn lồi mồm :)). Chứ kg biết là thực tế, nếu so sánh mua vàng và các kênh đầu tư khác từ năm ngoái thì sẽ lãi bao nhiêu!?

Ngày 27/5/2021 em có còm bên thớt kia. Phím nếu ai có tiền nhà rỗi (and/or đang gửi TK) thì nên mua vàng đi.

Hôm đó giá vàng thế giới là $1.895/ounce - hôm nay là $1.970/ounce.
Hôm đó giá SJC 56.42 tr/lượng (bán ra) - hôm nay 68 tr/lượng (mua vào).

Giá vàng năm ngoái:

Giá vàng hôm nay:

Em làm một phép tính đơn giản cho các cụ thấy thực tế nó ntn nhé.

Nếu ngày 27/5/2021:

Mua vàng SJC thì lãi khoảng 20% (không dùng đòn bẩy)
Mua vàng thế giới thì lãi khoảng 4% (không dùng đòn bẩy)

NHƯNG...

Một người kd BĐS giỏi thì có thể xx lần tài khoản (cụ nào giỏi BĐS confirm hộ em nhé)
Một người kd CK giỏi cũng có thể xx lần tài khoản (cụ nào giỏi CK confirm hộ em nhé)
Em trade FX thì có thể nhân đôi tài khoản (dùng đòn bẩy 10:1 và lỗ tối đa 10% (nếu có))

Vậy nên, vàng có lên 100tr/lượng thì vẫn bình thường thôi chứ... kg việc gì phải xoắn các cụ nhé!

DucHoan

Xe tăng
Nhiều người thấy vàng lên thì tiếc rẻ theo cảm tính. Cho rằng nếu mình mua (từ năm ngoái) thì bây giờ...ăn lồi mồm :)). Chứ kg biết là thực tế, nếu so sánh mua vàng và các kênh đầu tư khác từ năm ngoái thì sẽ lãi bao nhiêu!?

Ngày 27/5/2021 em có còm bên thớt kia. Phím nếu ai có tiền nhà rỗi (and/or đang gửi TK) thì nên mua vàng đi.

Giá vàng năm ngoái:

Giá vàng hôm nay:

Nếu ngày 27/5/2021:

NHƯNG...

Một người kd BĐS giỏi thì có thể xx lần tài khoản (cụ nào giỏi BĐS confirm hộ em nhé)
Một người kd CK giỏi cũng có thể xx lần tài khoản (cụ nào giỏi CK confirm hộ em nhé)
Em trade FX thì có thể nhân đôi tài khoản (dùng đòn bẩy 10:1 và lỗ tối đa 10% (nếu có))

Vậy nên, vàng có lên 100tr/lượng thì vẫn bình thường thôi chứ... kg việc gì phải xoắn các cụ nhé!
Cụ giỏi thì bình thường, chứ bọn em xoắn thật ý cụ

SanHoBien

Xe container
Chào Các Bác!
Hiện tại giá vàng đang là cao nhất trong lịch sử. Do dự báo lạm phát cũng như ảnh hưởng rất lớn từ cuộc chiến tranh Nga - Ukraine. Em cũng đang muốn vào kênh này cho an toàn, nhưng tại ngán giá kỷ lục.
Em viết bài này, mong các bác có kinh nghiệm cũng như trình độ am hiểu về thị trường vàng tư vấn giúp em, cũng như chắc có nhiều người quan tâm.
- Nên mua vàng thời điểm này không ạ
- Mua vàng miếng hay vàng nhẫn 9999 ạ?
Mong các bác tư vấn, Em cảm ơn
E thì chờ vàng nó lên 100 thì e mới mua :P
Vì giờ e đâu còn tiền đâu cụ :(

tự_lực

Xe buýt
Cụ giỏi thì bình thường, chứ bọn em xoắn thật ý cụ
E tiếp lời của cụ nhé. Vì mình k giỏi nên càng k nên dự đoán thứ ngoài khả năng. Người giỏi chưa chắc đã nắm hết dc ngắn - trung - dài hạn. Nên việc hỏi qua mạng cực khó để trả lời.
Ai biết được tiền cụ đầu tư hay đầu cơ,mua ngắn trung hay dài hạn để tư vấn.
Tiền mua vàng để 10 năm mới bán hay 3 tháng sau cần luôn...

--Lamborghini--

Xe lăn

Giá vàng năm ngoái:

Giá vàng hôm nay:

Nếu ngày 27/5/2021:

NHƯNG...

Hiện tại nói về quá khư bao giờ chả dễ ạ.
Đầu tư thì luôn đi kèm rủi ro.
Có thể cụ giỏi nhưng cứ dùng từ nếu của hiện tại để nói quá khứ thì ai cũng có thể nói được.
Mấy nay trên youtube nó đang qc finhay gì đó nó cũng nói kiểu như cụ: nếu 2020 10 tr mua cổ phiếu của … thì giờ sẽ có …
Ờ thì hiện tại quay về quá khứ thì lại chả đúng, nhưng thời điểm đó có ai dám chắc ? Thường người ta hay nói nh về cái đó mà che đi cái rủi ro trong đầu tư.
Đương nhiên e ko nói cụ như vậy.

THÀNH FOOD

Xe tải
mua thì không lỗ, nhưng phải để lâu bác ạ, bán vội nhiều khi lỗ lắm luôn

BonnieBlue

Xe buýt
Thế năm nay ai mua vàng ngày Thần Tài +/- 3 ngày hoá ra thật là may mắn chứ có lỗ như báo viết đâu.