MUA Bảo hiểm Bảo Việt mà KO được BỒI THƯỜNG !

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ chủ có mấy lỗi:

1. Không đọc kỹ điều khoản của HĐBH nên không biết quyền lợi của mình là gì? Trong trường hợp xảy ra tai nạn thì phải làm gì.

2. Cụ không báo cho Cty BH khi xe bị tai nạn để họ đến hiện trường giám định, lập biên bản hoặc để họ dặn dò/hướng dẫn cho cụ phải làm những gì lúc đó là sai và tự cụ đã đánh mất đi cơ hội/ quyền được tư vấn khi bị tai nạn.

3. Việc cụ không lập biên bản tai nạn, tự ý tha cho xe tải nghĩa là cụ đã tự ý miễn trừ trách nhiệm bồi thường cho lái xe tải, vì vậy cụ mất quyền đòi bồi thường BH là đúng, vì không có biên bản thì công ty BH sẽ không có cơ sở để xác nhận sự việc để bồi thường cho cụ, mặt khác nếu BH đền cho cụ thì họ sẽ bị thiệt hại vì không thể đòi láì xe tải hoặc công ty BH cho xe tải bồi hoàn số tiền họ đã đền cho cụ được. Khi bị cơ quan quản lý nhà nước thanh tra, kiểm tra hồ sơ thì họ sẽ bị tuýt còi và bị phạt. Việc đại lý BH không tư vấn cho cụ khi cụ mua BH cũng là sai.

3. Lúc đầu cụ khai với BH là cụ bị hỏng xe do lùi vào chậu cây cảnh, lời khi này là sai sự thật và chỉ riêng điều này thôi thì theo luật công ty bảo hiểm có quyền từ chối bồi thường ngay lập tức vì cụ đã khai báo gian dối để trục lợi bảo hiểm, vi phạm pháp luật. Việc ở nơi này, nơi khác nhân viên BH tư vấn cho cụ khai sai cũng là vi phạm pháp luật và nếu bị cty BH phát hiện ra thì họ sẽ bị Cty BH kỷ luật, thậm chí sa thải.

@ các cụ khác đang xui cụ chủ khai báo gian dối để được bồi thường bảo hiểm: các cụ đang xúi giục người khác gian dối để trục lợi BH và đang hạ thấp chính mình đấy ạ, đây là trò khôn vặt của nhiều người VN chúng ta và em nghĩ sẽ làm méo mó thị trường bảo hiểm, và về lâu dài sẽ làm hại chính những người lái xe cẩn thận. Ở các thị trường BH phát triển, mức phí BH khác nhau giữa những người lái xe có lịch sử tai nạn khác nhau nhưng ở VN lại không dựa trên tiêu chí này mà có thể nói là mức phí BH gần như đang bị cào bằng giữa tất cả lái xe, chủ xe, như vậy vô hình chung người lá xe cẩn thận đã phải chịu mức phí cao và người lái xe cẩu thả lại được hưởng mức phí thấp. Em được biết gần như 100% các cty BH kinh doanh BH vật chất xe ô tô ở VN đang bị lỗ nghiệp vụ này, vì vậy nếu tình hình gian lận, trục lợi cứ diễn ra phổ biến thế này thì sẽ có này các công ty BH sẽ không (hoặc hạn chế) kinh doanh nghiệp vụ BH hày hoặc tăng phí BH thật cao để bù đắp chi phí, lúc đó thì chính chúng ta sẽ phải chịu hậu quả.

Em biết, khi viết như trên có thể em sẽ phải chịu gạch đá nhưng sự thật nó là như vậy. Em biết những điều trên vì trước đây em cũng có liên quan 1 chút đến BH xe cơ giới nhưng hiện nay thì hoàn toàn không liên quan chút nào, em hoàn toàn khách quan ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoangbaolong

Xe buýt
Em nói thật với bác ngoài chuyện tiền bạc thì em ko nói đến, nhưng em cũng có điều rất cay với thằng BVVN là : Ngày em tai nạn là 14/03 mà đến ngày 10/04 nó mới thông báo cho em là : " Ko bồi thường ". Các bác xem, nó giam xe em ở Hãng Honda 1 tháng trời các bác ạ. Chẳng thà nó thông báo luôn với em từ đầu luôn, em đỡ mất thời gian chờ đợi, phải mượn xe của thằng bạn chạy :((
Dạ vâng em làm ở BV. Hồ sơ của cụ cần
Kiểm tra xem xe tải tham gia bh tnds ở cty X
Cùng chủ xe tải và lái xe làm lại biên bản thỏa thuận yêu cầu bên xe tải phải bồi thường.
Chủ xe tải gửi hso đến cty X để đòi bồi thường.
Chứ căn cứ hồ sơ như thế này thì cty nào bồi thường vật chất đc cho cụ.
Em cũng chẳng dám nói hay nhưng cụ tham gia bảo hiểm cty khác thì tốt nhất nên chọn cty bảo hiểm nước ngoài mới vào ý, bồi thường cực dễ luôn. Sau 2 -3 năm thì đổi cty khác.
Kính cụ

unlo

Xe tải
thôi thì lần sau ko mua bảo hiểm nữa cụ à

Misaviet

Xe tải
Hãng bảo hiểm này dại rồi ,cụ đưa lên đây ,thiệt hại còn lớn hơn số tiền đó nhiều cụ ạ

ko_iu_ai

Xe đạp
Tại cụ thật thà quá đằng naof cũng nát đặp thêm cho phát nữa rụng hẳn rôi Bh luôn ~X(:-ss
hic hic nói vậy chứ xe mình mồ hôi xương máu mà bác. Bệnh càng thêm nặng thì lại càng xót ruột đau lòng thêm bác ạh. Với lại em tin tưởng bảo hiểm sẽ giúp em nên em mới như thế. Cũng chỉ vì niềm tin thôi bác ạh. Giờ vỡ mộng thật sự luôn. hic hic .....

ko_iu_ai

Xe đạp
Cụ chủ có mấy lỗi:

1. Không đọc kỹ điều khoản của HĐBH nên không biết quyền lợi của mình là gì? Trong trường hợp xảy ra tai nạn thì phải làm gì.

2. Cụ không báo cho Cty BH khi xe bị tai nạn để họ đến hiện trường giám định, lập biên bản hoặc để họ dặn dò/hướng dẫn cho cụ phải làm những gì lúc đó là sai và tự cụ đã đánh mất đi cơ hội/ quyền được tư vấn khi bị tai nạn.

3. Việc cụ không lập biên bản tai nạn, tự ý tha cho xe tải nghĩa là cụ đã tự ý miễn trừ trách nhiệm bồi thường cho lái xe tải, vì vậy cụ mất quyền đòi bồi thường BH là đúng, vì không có biên bản thì công ty BH sẽ không có cơ sở để xác nhận sự việc để bồi thường cho cụ, mặt khác nếu BH đền cho cụ thì họ sẽ bị thiệt hại vì không thể đòi láì xe tải hoặc công ty BH cho xe tải bồi hoàn số tiền họ đã đền cho cụ được. Khi bị cơ quan quản lý nhà nước thanh tra, kiểm tra hồ sơ thì họ sẽ bị tuýt còi và bị phạt. Việc đại lý BH không tư vấn cho cụ khi cụ mua BH cũng là sai.

3. Lúc đầu cụ khai với BH là cụ bị hỏng xe do lùi vào chậu cây cảnh, lời khi này là sai sự thật và chỉ riêng điều này thôi thì theo luật công ty bảo hiểm có quyền từ chối bồi thường ngay lập tức vì cụ đã khai báo gian dối để trục lợi bảo hiểm, vi phạm pháp luật. Việc ở nơi này, nơi khác nhân viên BH tư vấn cho cụ khai sai cũng là vi phạm pháp luật và nếu bị cty BH phát hiện ra thì họ sẽ bị Cty BH kỷ luật, thậm chí sa thải.

@ các cụ khác đang xui cụ chủ khai báo gian dối để được bồi thường bảo hiểm: các cụ đang xúi giục người khác gian dối để trục lợi BH và đang hạ thấp chính mình đấy ạ, đây là trò khôn vặt của nhiều người VN chúng ta và em nghĩ sẽ làm méo mó thị trường bảo hiểm, và về lâu dài sẽ làm hại chính những người lái xe cẩn thận. Ở các thị trường BH phát triển, mức phí BH khác nhau giữa những người lái xe có lịch sử tai nạn khác nhau nhưng ở VN lại không dựa trên tiêu chí này mà có thể nói là mức phí BH gần như đang bị cào bằng giữa tất cả lái xe, chủ xe, như vậy vô hình chung người lá xe cẩn thận đã phải chịu mức phí cao và người lái xe cẩu thả lại được hưởng mức phí thấp. Em được biết gần như 100% các cty BH kinh doanh BH vật chất xe ô tô ở VN đang bị lỗ nghiệp vụ này, vì vậy nếu tình hình gian lận, trục lợi cứ diễn ra phổ biến thế này thì sẽ có này các công ty BH sẽ không (hoặc hạn chế) kinh doanh nghiệp vụ BH hày hoặc tăng phí BH thật cao để bù đắp chi phí, lúc đó thì chính chúng ta sẽ phải chịu hậu quả.

Em biết, khi viết như trên có thể em sẽ phải chịu gạch đá nhưng sự thật nó là như vậy. Em biết những điều trên vì trước đây em cũng có liên quan 1 chút đến BH xe cơ giới nhưng hiện nay thì hoàn toàn không liên quan chút nào, em hoàn toàn khách quan ạ.
Qua những gì Cụ nói. Em thấy hoàn toàn ko có gì sai về lý cả. Và trong bài viết em thừa nhận em sai. Đó về mặt lý luận về nguyên tắc hay gì gì đó .... Nhưng mong cụ nhìn nhận lại 1 chút ít ở điểm này : Quá Nguyên Tắc Ko Phải là Sai mà chỉ là đánh mất cơ hội thôi. Cụ nhận thấy sự việc có thể nhẹ đi nếu thật sự nhân viên BH và nhà cung cấp BH làm việc có chút " Thấu Hiểu " cho khách hàng của mình phải ko ạh ?
Qua việc này em cũng có 1 việc muốn kể cho các cụ ở đây nghe cho đỡ buồn bực : Em có dùng 1 máy Nokia Lumia 920, hôm bữa công tác ở Quảng Ngãi em bị lỗi chân sạc, vì phải đi làm nên em gởi 1 tiệm sửa chữa bên ngoài Fixed lại cho nhanh, chứ em ko vào Hãng Nokia để Bảo hành. 1 tháng sau em về Đà Nẵng thì mới đem xuống Trung Tâm BH Nokia, họ nhận máy với lỗi đó. Sau 3 tuần họ làm việc và gọi điện thoại cho em : thông báo máy em sửa đã về đến Đà nẵng. Tôi đến nhận máy và được nhân viên Nokia nói rằng : Tình trạng máy của anh bị lỗi và Nokia quyết định đổi cho anh 1 máy mới hoàn toàn. Thật sự quá tốt trong khi nguyên tắc BH của Nokia là khi máy bị sửa ở bên ngoài thì sẽ ko có trách nhiệm và từ chối Bảo hành khách hàng.
Đôi lời gởi Cụ, với lại em post bài để đón nhận nhiều ý kiến và chia sẻ kinh nghiệm xương máu nên Cụ đừng cho rằng sẽ bị Gạch Đá ạh. Tks cụ đã nói lên ý kiến của mình.

huyndaigetz7120

Xe tăng
E k comment nhiều, chỉ đơn giản là: cụ chủ sai hoàn toàn, cty Bảo hiểm từ chối là đúng.
Nhiều cụ cũng chỉ ra cái sai của cụ rồi, e thấy đầy đủ như cụ SHARES nói đấy ạ.

E ví dụ các cái sai:
K đọc kỹ qui tắc bảo hiểm; không thực hiện nghĩa vụ, trách nhiệm theo qui tắc, hợp đồng bảo hiểm đã thỏa thuận; lỗi hoàn toàn do xe tải (k giữ khoảng cách + k làm chủ tốc độ)

huyndaigetz7120

Xe tăng
Nhân cái comment số 27 của cụ thì e hỏi thật: cụ đã đọc qui tắc bảo hiểm xe cơ giới của bảo việt chưa?

Còn cái vụ cụ dẫn chứng thì bên nokia họ xác định lỗi đó là ở sản phẩm của họ, thì họ chịu. Chứ vụ bảo hiểm là lỗi của cụ, chả nhẽ bảo hiểm lại chịu cho lỗi của cụ =))
Mà nếu họ đồng ý giải quyết cho cụ theo cách diễn giải lý do bồi thường như lý do cụ nói, thì khi các đơn vị kiểm tra như kiểm toán nhà nước, thanh tra tài chính, cục giám sát bảo hiểm, thuế phát hiện ra thì ai chịu cho họ =))

Chúc cụ ngủ ngon khi đã hiểu ra vấn đề :)

Chỉnh sửa cuối:

ko_iu_ai

Xe đạp
Dạ vâng em làm ở BV. Hồ sơ của cụ cần
Kiểm tra xem xe tải tham gia bh tnds ở cty X
Cùng chủ xe tải và lái xe làm lại biên bản thỏa thuận yêu cầu bên xe tải phải bồi thường.
Chủ xe tải gửi hso đến cty X để đòi bồi thường.
Chứ căn cứ hồ sơ như thế này thì cty nào bồi thường vật chất đc cho cụ.
Em cũng chẳng dám nói hay nhưng cụ tham gia bảo hiểm cty khác thì tốt nhất nên chọn cty bảo hiểm nước ngoài mới vào ý, bồi thường cực dễ luôn. Sau 2 -3 năm thì đổi cty khác.
Kính cụ
Nếu bác là người của BVVN thì bác sẽ có hồ sơ vụ của em. Em sẵng sàng hết sức mình để cung cấp bổ sung hồ sơ cho bác, những thứ mà nhân viên BV chưa bao giờ yêu cầu tôi làm từ lúc em bị tai nạn đến khi em tự bỏ tiền túi ra nhận xe từ hãng Honda về. Nếu được bác có thể liên lạc với em, em sẽ hết lòng phối hợp với bác. Chứ còn nói quy tắc này quy tắc kia nghe " phản cảm " lắm các bác ạ.

luyenok

Xe điện
Tiện các cụ cho em hỏi chút, các hãng bảo hiểm thường quy định khi bị sự cố thì cần báo xxx lập biên bản và ko được tự ý dời xe hỏi hiện trường. Nhưng thực tế vì dụ đường rất đông mình va quệt vào 2b hoặc chướng ngại vật thì rất khó thực hiện 2 yêu tố đó (ko báo xxx lập biên bản và các xe cũng lưu thông ngay sau khi va chạm) thì thủ tục yêu cầu bảo hiểm về sau có rắc rối ko nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

nnson_56

Xe tải
hic hic nói vậy chứ xe mình mồ hôi xương máu mà bác. Bệnh càng thêm nặng thì lại càng xót ruột đau lòng thêm bác ạh. Với lại em tin tưởng bảo hiểm sẽ giúp em nên em mới như thế. Cũng chỉ vì niềm tin thôi bác ạh. Giờ vỡ mộng thật sự luôn. hic hic .....
đấy là mình nghĩ như vậy, ai trả tiền càng ít càng tốt (bh hay mình tự trả) nhưng cái lý của các hãng bh nó ko như vậy, hồi năm ngoái, em bị một vụ dồn toa trên cầu TL, mình phanh tốt nên ko ngửi *** thằng trước, nhưng thằng đằng sau nó tông vào mình, may (và ko may) là em lắp ba do soc, nên chỉ bị gẫy cái ba do soc này thôi, nếu ko chắc chắn cả mít xe + cửa sau bị móp, hỏi bh (khai là A lái kém, lùi thế nào mà đâm bó nó vào tường) bảo ko đền dc vì cái đó là A lắp thêm, bảo nếu tao ko lắp thêm thì chúng mày đền gấp chục lần tiền cái thanh chắn đó, nó cười hì hì bảo luật là thế roài, chục lần bọn em cũng đền dc. vậy có nên lắp cái thành này ko các cụ nhể

xe365vn

Xe container
Cái này do cụ ko có kinh nghiệm khai báo
Nhưng mà bth bên bh cũng phải đền cho cụ ít nhất 50% chứ nhỉ

luxery_HNT

Xe buýt
Cái này do cụ ko có kinh nghiệm khai báo
Nhưng mà bth bên bh cũng phải đền cho cụ ít nhất 50% chứ nhỉ
Cái này cũng khó cụ ạ, trừ khi cụ chủ làm thật căng. Nhưng chắc cụ chủ không xác định mất không rồi

anhthai1411

Xe đạp
Tiện các cụ cho em hỏi chút, các hãng bảo hiểm thường quy định khi bị sự cố thì cần báo xxx lập biên bản và ko được tự ý dời xe hỏi hiện trường. Nhưng thực tế vì dụ đường rất đông mình va quệt vào 2b hoặc chướng ngại vật thì rất khó thực hiện 2 yêu tố đó (ko báo xxx lập biên bản và các xe cũng lưu thông ngay sau khi va chạm) thì thủ tục yêu cầu bảo hiểm về sau có rắc rối ko nhỉ ?
Mỗi đơn vị bảo hiểm sẽ có cách xử lý cho các trường hợp này khác nhau, như bên MIC bọn em, TH mà đường đông sau khi va quệt mà các xe lưu thông ngay, không lập đc biên bản, thì cụ cũng vẫn phải báo ngay cho bên bảo hiểm và đến khai báo tổn thất với bên bảo hiểm càng sớm càng tốt, và sau đó thì sẽ sửa chữa khắc phục theo hướng dẫn của bên bảo hiểm thôi, cũng đơn giản mà.

khoctham24113

Xe tải
đấy là mình nghĩ như vậy, ai trả tiền càng ít càng tốt (bh hay mình tự trả) nhưng cái lý của các hãng bh nó ko như vậy, hồi năm ngoái, em bị một vụ dồn toa trên cầu TL, mình phanh tốt nên ko ngửi *** thằng trước, nhưng thằng đằng sau nó tông vào mình, may (và ko may) là em lắp ba do soc, nên chỉ bị gẫy cái ba do soc này thôi, nếu ko chắc chắn cả mít xe + cửa sau bị móp, hỏi bh (khai là A lái kém, lùi thế nào mà đâm bó nó vào tường) bảo ko đền dc vì cái đó là A lắp thêm, bảo nếu tao ko lắp thêm thì chúng mày đền gấp chục lần tiền cái thanh chắn đó, nó cười hì hì bảo luật là thế roài, chục lần bọn em cũng đền dc. vậy có nên lắp cái thành này ko các cụ nhể
Những bộ phận lắp thêm không có thỏa thuận trong hợp đồng thì sẽ không được bồi thường trừ những bộ phận lắp thêm có tính bảo vệ cho xe, em nghĩ cụ lắp thêm cản inoox vẫn được bồi thường ( cũng có thể tùy theo quy tắc của từng bảo)...

PhamPhiHung

Xe đạp
Đọc hết các phản hồi tôi thấy đều đúng cả chắc cụ chủ đã hiểu, chúc cụ chủ ngon giấc

luxery_HNT

Xe buýt
Đọc hết các phản hồi tôi thấy đều đúng cả chắc cụ chủ đã hiểu, chúc cụ chủ ngon giấc
Cụ nói chuẩn. Mình la KH thì cần phải la một khách hàng thông thái thông qua việc tìm hiểu sản phẩm, nhất là BH là loại vô hình và các tình huống thực tiễn là rất quan trọng
Thôi, xem như lộ phí cụ chủ ạ

ko_iu_ai

Xe đạp
Cái này cũng khó cụ ạ, trừ khi cụ chủ làm thật căng. Nhưng chắc cụ chủ không xác định mất không rồi
biết làm thật căng là làm như thế nào hở Bác ? Cái gan của em là ôm bom cảm tử đến trụ sở Bảo Việt VN ở Đà Nẵng lắm chứ ạh. Ức ko chịu đc bác ạh. hic hic ....

tlockts

Xe hơi
trường hợp này gọi là trục lợi bảo hiểm rồi hihi nhưng mà cụ gửi quả ảnh hiện trường thế kia thì làm sao Bảo hiểm chẳng khẳng định là không phải do cụ từ lùi xe vào bồn cây, chứng cứ rành rành thế mà :)

ko_iu_ai

Xe đạp
trường hợp này gọi là trục lợi bảo hiểm rồi hihi nhưng mà cụ gửi quả ảnh hiện trường thế kia thì làm sao Bảo hiểm chẳng khẳng định là không phải do cụ từ lùi xe vào bồn cây, chứng cứ rành rành thế mà :)
ban đầu thì em kê khai như thế, nhưng họ xác minh lại nên em mới khai thật và send hình hiện trường thật cho họ. Nhân viên BV có nói với em " chỉ cần xác minh vụ tai nạn là có thật thì em sẽ được bồi thường bình thường " em cũng tin tưởng làm thế, ai biết được chữ ngờ là nó đưa em vào tròng ....... hic hic.....