[Funland] Mua bộ điện tử 4 nút 500k và văn hoá ứng xử trên OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hanamlut

Xe buýt
Em đã đọc hầu hết các còm. Túm cái váy lại, em thấy: Cụ bán hàng tử tế, đàng hoàng. Khi bán đã nói rõ về hàng mình bán. Khi người mua không dùng được (do lỗi người mua) thì người bán sẵn sàng nhận và trả lại tiền (nhưng chưa trả vì thái độ không đúng mực của người mua). Người mua (chủ thớt) là người không hiểu rõ về sản phẩm mình mua ( mua cổng tivi nhà mình không có). Vì sự kém cỏi của mình, nhưng chủ thớt lại muốn lấy lại tiền (là em, em sẽ không trả lại), nên đã nghĩ ra những cách ứng sử không phù hợp như: đổ lỗi cho người bán về lỗi kết nối (trong khi người bán đã nói rõ bằng lời và ảnh); đã có lời lẽ không phù hợp khi muốn lấy lại tiền; muốn lợi dụng OFF , danh dự để người bán trả tiền... Kết lại: trong vụ này, chủ thớt sai. Xử lí: theo em, cụ bán trả lại tiền, lấy sản phẩm và không phải trình bày.

Đồ vặt vặt em hay cho.
Năm ngoái em có cái đầu CD Denon để kho 5-6 năm ko dùng, em mang lên OF cho. Em cứ nghĩ nó vẫn chạy chỉ hơi kén đĩa. Vì điện 110V nên em ko có đổi nguồn để test.
Có cụ chạy xe máy từ Đền Lừ sang Nguyễn Trãi xin. Về cụ ấy nhắn là "đầu bị tháo mắt đĩa rồi". Em ngại quá ko biết nói sao với cụ ấy.
Cho đến giờ thật sự em vẫn ko hiểu cái đầu Denon đó em để kho mà sao lại mất đc mắt.

Cụ nào hôm đó đến lấy mà đọc đc còm này thì xin cụ thứ lỗi cho em. Em cũng chưa chu đáo làm cụ mất công, em mong cụ thông cảm!

motchutnganngo

Xe hơi
Em đã đọc hầu hết các còm. Túm cái váy lại, em thấy: Cụ bán hàng tử tế, đàng hoàng. Khi bán đã nói rõ về hàng mình bán. Khi người mua không dùng được (do lỗi người mua) thì người bán sẵn sàng nhận và trả lại tiền (nhưng chưa trả vì thái độ không đúng mực của người mua). Người mua (chủ thớt) là người không hiểu rõ về sản phẩm mình mua ( mua cổng tivi nhà mình không có). Vì sự kém cỏi của mình, nhưng chủ thớt lại muốn lấy lại tiền (là em, em sẽ không trả lại), nên đã nghĩ ra những cách ứng sử không phù hợp như: đổ lỗi cho người bán về lỗi kết nối (trong khi người bán đã nói rõ bằng lời và ảnh); đã có lời lẽ không phù hợp khi muốn lấy lại tiền; muốn lợi dụng OFF , danh dự để người bán trả tiền... Kết lại: trong vụ này, chủ thớt sai. Xử lí: theo em, cụ bán trả lại tiền, lấy sản phẩm và không phải trình bày.
Theo cụ thì ứng xử như nào thì phù hợp?
Đang trong thời gian bao test, ko kết nối đc (do e tìm hiểu ko kỹ) còn 1 tay ko chơi đc thì sao? E đã nhắn tin trước đó là mang qua xin trả lại. Mang tận nhà và đã nhận lại rồi! Sao ko trả tiền luôn mà vòng vo!
E còn ngây thơ đến mức, nhận lại rồi bảo mình cứ về đi, mình về luôn (nghĩ sẽ chuyển khoản sau) mà ko đòi phải trả lại tiền ngay lúc đó!
E bực mình cách cư xử như thế, chỉ bảo là “500k đáng là bao” chứ ko hề buông lời chửi bới, xúc phạm!
E đăng lên đây vì bức xúc và để các cụ khác biết được có mua bán j với cụ ấy thì cẩn trọng mà kiểm tra kỹ càng

Chỉnh sửa cuối:

thanhnamst89

Xe tải
Nếu là em, em nhận lại hàng và trả lại tiền ngay không cò quay mất thời gian của đôi bên. Đồ còn đó vẫn là của mình, không bán cho người này thì bán cho người khác.
Hàng nhận rồi đó cụ. Còn chỗ cụ ý ghi là bán hộ được thì mới chuyển khoản trả lại tiền. E nghĩ vì cái này cụ chủ thớt mới lập thớt

Dan du an

Xì hơi lốp
Hình như em chưa bán được cái gì trên này, chỉ tặng cái gì đó chả nhớ, hình như cái tủ trưng bày thuốc....

HDV Hàn xẻng

Xe hơi
Đọc hết còm em đau hết cả đầu mà cũng chẳng đâu vào đâu.
1 ông thì bảo ghét cái thái độ.
1 ông thì bảo abc. xyz(nhiều quá em chẳng nhớ).
1 số cụ còm thế lọ, thế trai.
Em tóm tắt như vậy cho các cụ sau hiểu.
Thée túm lại là 500k có bank lại hay ko thì nói lun hehe.

Mr_Dj_new

Xe buýt
Nhà em có 1 bộ đấy, có 2 tay k dây và 1 tay có dây, nhưng k có băng đâu =))) trong máy cũng sẵn ít games, em mua về chơi 1-2 j đó, hình như có cả hdmi :D cụ thích em để cho =))))) Có 500k mà vất vả quá....

HDV Hàn xẻng

Xe hơi
Nhà em có 1 bộ đấy, có 2 tay k dây và 1 tay có dây, nhưng k có băng đâu =))) trong máy cũng sẵn ít games, em mua về chơi 1-2 j đó, hình như có cả hdmi :D cụ thích em để cho =))))) Có 500k mà vất vả quá....
Cụ để em 200k đê. Thỉnh thoảng em ngồi bắn mario cho đỡ chán hêhê.(em hứa là sẽ ko trả lại cụ)

sieunhancutchan

Xe tăng
Thực ra, câu chuyện nó cũng chả có gì to tát, em tổng hợp lại mấy điểm khúc mắc đáng ra có thể giải quyết từ đầu.
Thứ nhất:
Trả lời như thế này với người có hiểu biết về cái loại cổng, các máy chơi game thì người ta hiểu ngay là cổng gì rồi nhưng với người không biết gì về mấy thứ này thì nó lại là 1 cái bẫy vì họ chỉ hiểu là có thể kết nối chứ họ ko biết cụ thể cổng gì đâu. Nếu bác viet-k chỉ cần gõ thêm 1 câu là bác check lại xem tivi nhà bác có cổng này không hoặc thêm câu nếu tv nhà bác không có cổng AV thì sẽ phải mua thêm 1 cái bộ chuyển từ av sang hdmi thì câu chuyện nó sẽ đi theo 1 hướng khác và có thể bác motchutnganngo đã ko mua máy.

Thứ hai: về chuyện cái cổng hdmi sau khi cắm vào thì không chạy được 1 bên tay và mất tiếng thì em giải thích cho các bác thế này. Chuyện này nó rất hay xảy ra, có thể là máy có vấn đề nhưng cũng có thể là cái bộ chuyển đổi đó nó bị lỗi (loại mua 50 100k trên shopee thì tỷ lệ lỗi cao, hàng trung quốc bán rẻ cả lố nên chất lượng nó chỉ vậy thôi). Em có bộ wii, muốn cắm chuyển từ giắc bông sen kiểu này sang hdmi cũng phải mua đến 2 lần, lần 1 bộ chuyển bị lỗi ko lên hình dù mua mới tinh, phải đổi sang bộ khác đắt tiền hơn thì nó mới chạy ngon cả tiếng lẫn hình.

Thứ ba: cái chuyện bao test hay không, mua bán ngoài đường không có check choác gì thì em nghĩ là người mua họ cũng tin tưởng thì họ mới chịu mua ngay ngoài đường ko cần test tiếc gì cả rồi thì cũng nên bao test cho họ vài ngày chứ bảo bán xong là thôi thì em thấy cũng ko nên. Không có luật bất thành văn trên OF nào là người bán phải bao test cho người mua cả x ngày cả, em xin nhấn mạnh như vậy nhé chứ không nhiều người lại cứ mặc định là đã bán trên này thì phải bao test cho là không chính xác. Người bán tự tin hàng tốt không lỗi lầm gì thì họ có thể bao test cho 1 2 tuần gì đó nhưng phải trao đổi cụ thể với nhau chứ nếu ko nói gì thì có thể hiểu là bán xong là xong luôn không có bao biếc gì cả. Như em trước giờ bán đồ cũ thì người mua vẫn hay bảo bao test cho 1 tuần hay 2 tuần gì đó, em bao giờ cũng bảo ok bao test cho hẳn 1 tháng luôn, cũng may là trước giờ chưa bao giờ phải nhận lại đồ mình bán cả.

Trong trường hợp này thì chiếc máy giá trị cũng không phải lớn, người mua cũng không rành về mấy vụ giắc cắm với cổng chuyển này kia và cũng lọ mọ tốn thời gian hí hoáy thì em nghĩ thôi thì mỗi người nhún lại 1 tí, người mua cũng phải bỏ tiền ra mua cái cổng chuyển hdmi mà không xài được rồi thì thôi người bán nên trả lại tiền máy là hợp lý rồi, mỗi người chịu nhún lại 1 tí là thoải mái cho cả 2 bên.

Chỉnh sửa cuối:

hamcuare!

Xe container
500k là qá rẻ để mua đc cái gì đó rồi cụ chủ ạ!
Đôi co mất thời gian vs cũng éo gq gì lun ý!

sieunhancutchan

Xe tăng
Hàng nhận rồi đó cụ. Còn chỗ cụ ý ghi là bán hộ được thì mới chuyển khoản trả lại tiền. E nghĩ vì cái này cụ chủ thớt mới lập thớt
Em xem lại ảnh thì thấy thế này, trả lời là đợi bán hộ thì xác định luôn được rồi chứ ko cần dài dòng đoạn sau làm gì :)) Kiểu đồ khó bán thì tìm cách dí đi để đỡ phải bán dù đó là đồ của mình :D

sieunhancutchan

Xe tăng
500k là qá rẻ để mua đc cái gì đó rồi cụ chủ ạ!
Đôi co mất thời gian vs cũng éo gq gì lun ý!
Trên này thượng vàng hạ cám đủ thể loại, người tốt cũng có người ko tốt cũng có, như 1 xã hội thu nhỏ vậy. Nói chung mua bán thì xác định phải chủ động tự bảo vệ mình thôi. Giờ trên này nó ko còn như thời cách đây chục năm nữa.

motchutnganngo

Xe hơi
Thực ra, câu chuyện nó cũng chả có gì to tát, em tổng hợp lại mấy điểm khúc mắc đáng ra có thể giải quyết từ đầu.
Thứ nhất:

Trả lời như thế này với người có hiểu biết về cái loại cổng, các máy chơi game thì người ta hiểu ngay là cổng gì rồi nhưng với người không biết gì về mấy thứ này thì nó lại là 1 cái bẫy vì họ chỉ hiểu là có thể kết nối chứ họ ko biết cụ thể cổng gì đâu. Nếu bác viet-k chỉ cần gõ thêm 1 câu là bác check lại xem tivi nhà bác có cổng này không hoặc thêm câu nếu tv nhà bác không có cổng AV thì sẽ phải mua thêm 1 cái bộ chuyển từ av sang hdmi thì câu chuyện nó sẽ đi theo 1 hướng khác và có thể bác motchutnganngo đã ko mua máy.

Thứ hai: về chuyện cái cổng hdmi sau khi cắm vào thì không chạy được 1 bên tay và mất tiếng thì em giải thích cho các bác thế này. Chuyện này nó rất hay xảy ra, có thể là máy có vấn đề nhưng cũng có thể là cái bộ chuyển đổi đó nó bị lỗi (loại mua 50 100k trên shopee thì tỷ lệ lỗi cao, hàng trung quốc bán rẻ cả lố nên chất lượng nó chỉ vậy thôi). Em có bộ wii, muốn cắm chuyển từ giắc bông sen kiểu này sang hdmi cũng phải mua đến 2 lần, lần 1 bộ chuyển bị lỗi ko lên hình dù mua mới tinh, phải đổi sang bộ khác đắt tiền hơn thì nó mới chạy ngon cả tiếng lẫn hình.

Thứ ba: cái chuyện bao test hay không, mua bán ngoài đường không có check choác gì thì em nghĩ là người mua họ cũng tin tưởng thì họ mới chịu mua ngay ngoài đường ko cần test tiếc gì cả rồi thì cũng nên bao test cho họ vài ngày chứ bảo bán xong là thôi thì em thấy cũng ko nên. Không có luật bất thành văn trên OF nào là người bán phải bao test cho người mua cả x ngày cả, em xin nhấn mạnh như vậy nhé chứ không nhiều người lại cứ mặc định là đã bán trên này thì phải bao test cho là không chính xác. Người bán tự tin hàng tốt không lỗi lầm gì thì họ có thể bao test cho 1 2 tuần gì đó nhưng phải trao đổi cụ thể với nhau chứ nếu ko nói gì thì có thể hiểu là bán xong là xong luôn không có bao biếc gì cả. Như em trước giờ bán đồ cũ thì người mua vẫn hay bảo bao test cho 1 tuần hay 2 tuần gì đó, em bao giờ cũng bảo ok bao test cho hẳn 1 tháng luôn, cũng may là trước giờ chưa bao giờ phải nhận lại đồ mình bán cả.

Trong trường hợp này thì chiếc máy giá trị cũng không phải lớn, người mua cũng không rành về mấy vụ giắc cắm với cổng chuyển này kia và cũng lọ mọ tốn thời gian hí hoáy thì em nghĩ thôi thì mỗi người nhún lại 1 tí, người mua cũng phải bỏ tiền ra mua cái cổng chuyển hdmi mà không xài được rồi thì thôi người bán nên trả lại tiền máy là hợp lý rồi, mỗi người chịu nhún lại 1 tí là thoải mái cho cả 2 bên.
E lập bài này không phải mục đích đòi lại tiền. Như tiêu đề là "Văn hóa ứng xử trên OF!", e bức xúc về cách hành xử như thế!
Máy vẫn trong thời gian bao test (Trong đây thì cụ ấy đang phủ nhận việc đó), có phát hiện lỗi (1 bên tay game không chơi được), đã nhắn tin trước là gửi trả lại. Mang máy đến nhà, nhận máy rồi thì sao không back lại tiền luôn, còn vòng vo này kia! Máy đã nhận lại, tự tin không lỗi thì bán cho người khác. Giá trị ko lớn, trả lại tiền luôn cho kết thúc câu chuyện.
E cũng bảo rồi "500k đáng là bao", cụ ấy có trả lại hay không là tùy. Không thì coi như ra đường em làm rơi mất tờ xanh thôi. heheee

vocuc_trongrong

Xe tăng
Game 4 nút này ra cái j đâu mà mua nhỉ, thêm 5 loét nữa mua luôn cái PS2 cũ chơi còn hay hơn hẳn.

tung5917

Xe điện
Game 4 nút này ra cái j đâu mà mua nhỉ, thêm 5 loét nữa mua luôn cái PS2 cũ chơi còn hay hơn hẳn.
Mua để hoài niệm ấy mà cụ. Nhớ ngày xưa chơi xe tăng, tennis và bắn vịt vui phết.
Cụ chủ mua thêm cái tivi CRT cắm vào xem có được không? Nhà em đang thừa 1 cái Sony 25 inch.

Huthasa

Xe container
Cảm ơn cụ đã cmt. E kg nhận lời bao test 2-3 ngày gì cả, e cũng kg rõ cụ ấy lấy đâu ra thông tin này. Cứ cho là a e trên off với nhau thì đều kg ngại việc back money, nhưng chủ yếu thái độ với nhau cụ ạ. E kg chụp đoạn cụ ấy chát với e và cụ ấy thả haha trong khi chát để các cụ xem thái độ thế có được kg? Việc vừa mới lúc hơn 8pm thôi, nếu e có ý gì xáu thì đã kg cho cụ ấy biết nhà cũng như kg tiếp cụ ấy.
Chốt là k trả, dốt thì chịu cụ nhể =)) =)) =)) Có 500k mà cũng lèo nhèo

Chỉnh sửa cuối:

sieunhancutchan

Xe tăng
Mua để hoài niệm ấy mà cụ. Nhớ ngày xưa chơi xe tăng, tennis và bắn vịt vui phết.
Cụ chủ mua thêm cái tivi CRT cắm vào xem có được không? Nhà em đang thừa 1 cái Sony 25 inch.
Bây giờ thì máy game đã trả lại người bán rồi còn đâu nhưng chưa thấy người bán trả lại tiền, mua tivi của bác về thì lại thiếu cái máy game =))

Trạng thái
Thớt đang đóng