Mua bơm lốp loại nào các cụ?

cyanure111

Xe tải
Cá nhân e đã mua bơm điện 2 lần: 1 lần vừa bơm vừa hút bụi, 1 lần bơm riêng thì rút ra kinh nghiệm là cụ nên tìm mua bơm chân loại 2 pitong đạp bằng cơm là hay nhất
Còn ko thì cụ phải tìm cái bơm điện xịn xịn chút đâu tầm 900k-1.2k ( hình như có cụ ở sg bán thì phải ) e ko nhớ nữa
Chúc cụ sớm tìm đc bơm, nhưng e lưu ý cụ trước khi bơm điện như sau:
1. Nổ máy tắt hết các thiết bị điện tiêu thụ khác: như điều hòa, âm thanh....
2. Cắm bơm điện vào chỗ châm thuốc lá ( hoặc đấu thẳng vào ắc qui: trường hợp này thì đấu rồi mới nổ máy cụ nhá)
3. Bật cho bơm điện chạy trước rồi mới cắm vào lốp ( tránh tình trạng cắm van bơm vào lốp rồi mới bật bơm điện chạy)
4. Dùng cái này muốn chắc ăn thì cụ kiếm thêm mấy cái cầu chì dự phòng cho khu vực âm thanh, điều hòa....

Chỉnh sửa cuối:

phuongtv_76

Xe container
Tình hình là e dự mua 1c bơm điện, các cụ tư vấn júp e phát. Bơm nào nhỏ gọn, dùng bền.
Tks các cụ trước
E chọn mua hàng chính hãng michelin luôn khỏi lăn tăn suy nghĩ nhiều, chạy ổn cụ ah, lại trông rất pro, đồng hồ loại hiện số LCD nhé, e mua tại chỗ bán lốp mit ngọc khánh, chi phí là 1.4tr, đắt sắt ra miếng cụ ah

Babanhhanquoc

Xe tải
Cá nhân e đã mua bơm điện 2 lần: 1 lần vừa bơm vừa hút bụi, 1 lần bơm riêng thì rút ra kinh nghiệm là cụ nên tìm mua bơm chân loại 2 pitong đạp bằng cơm là hay nhất
Còn ko thì cụ phải tìm cái bơm điện xịn xịn chút đâu tầm 900k-1.2k ( hình như có cụ ở sg bán thì phải ) e ko nhớ nữa
2. Cắm bơm điện vào chỗ châm thuốc lá ( hoặc đấu thẳng vào ắc qui: trường hợp này thì đấu rồi mới nổ máy cụ nhá)
3. Bật cho bơm điện chạy trước rồi mới cắm vào lốp ( tránh tình trạng cắm van bơm vào lốp rồi mới bật bơm điện chạy)
4. Dùng cái này muốn chắc ăn thì cụ kiếm thêm mấy cái cầu chì dự phòng cho khu vực âm thanh, điều hòa....
Thế dùng bơm điện nhìu nguy cơ thế hả cụ, e thì k hề thíc thay cầu chì tẹo nào.:(
Dù sao cũng tks cụ nhìu

phuongtv_76

Xe container
Cụ nói thế nào ấy, e cắm rồi mới bật bơm, chỉ chú ý là nổ máy rồi mới bơm+tắt các thiết bị khác là okie, ko đứt cầu chì đc(e thì vẫn để quạt gió, bơm vẫn bthuong)

Babanhhanquoc

Xe tải
E chọn mua hàng chính hãng michelin luôn khỏi lăn tăn suy nghĩ nhiều, chạy ổn cụ ah, lại trông rất pro, đồng hồ loại hiện số LCD nhé, e mua tại chỗ bán lốp mit ngọc khánh, chi phí là 1.4tr, đắt sắt ra miếng cụ ah
Tks cụ nhìu, mai e ra Mit Ngọc khánh, có cái bơm, kiểm tra dc áp suất lốp cũng yên tâm trên đường cụ nhẩy:D

raotro

Xe container
Mấy kụ hội VIT có cái bơm Nhật xịn cực mà bé tẹo...cháu thèm lắm mà chưa ăn cắp được.:P

chuvoicon

Xe tăng
Em mua cái bơm chân này của 1 bác trong sài gòn dùng cực kỳ ... hơi mệt nhưng sướng

dativu

Xe điện
Bơm bằng chân, của Tung Của, giá 100K. Mua về , mở ra, cho dầu mỡ vào, đạp mới có hơi. Xài cũng được.

Coltplus2008

Xe điện
Em mua loại đạp chân, 2 xilanh. Rất cơ động, dùng để bơm luôn xe đạp, 2B, bóng bay, bóng rổ, bóng đá ...cho F1. Chả lẽ bơm mấy cái kia cũng phải mở xe, cắm điện, lằng nhằng.

cyanure111

Xe tải
Cụ nói thế nào ấy, e cắm rồi mới bật bơm, chỉ chú ý là nổ máy rồi mới bơm+tắt các thiết bị khác là okie, ko đứt cầu chì đc(e thì vẫn để quạt gió, bơm vẫn bthuong)
Đấy là acqui xe cụ còn ngon, chứ lởm lởm hoặc cụ để lâu ngày không đi xe khoảng 4-5 hôm rồi đến lúc cụ cần đi xe thấy lốp hơi xịt thế là cụ vác cái bơm điện ra mà chơi theo kiểu cụ dễ đi cầu chì lắm. E bị rồi mới khuyến cáo thế. Cũng có thể xe khác xịn hơn không bị ( e toàn chơi xe cỏ thôi ợ) nhưng theo e nên chắc ăn làm theo qui trình tránh đc mọi rắc rối

blackcarens

Xe buýt
làm cái bơm điện cụ ợ, mua loại xịn giá khoảng 1t, có cả đồng hồ đo chuẩn luôn, bé tý chỉ bằng cái máy ảnh DSLR mà bơm khỏe vô tư, đừng tiếc tiền mua cái bơm lởm khởm, về dùng vừa hại ắc quy vừa không chính xác. Nhà em mua chỗ mợ Minh (quangminh auto gì đấy, cụ vào chợ có địa chỉ đấy), cứ 1 tháng kiểm tra bánh 1 lần, ngon choét

anhtho

Xe ngựa
làm cái bơm điện cụ ợ, mua loại xịn giá khoảng 1t, có cả đồng hồ đo chuẩn luôn, bé tý chỉ bằng cái máy ảnh DSLR mà bơm khỏe vô tư, đừng tiếc tiền mua cái bơm lởm khởm, về dùng vừa hại ắc quy vừa không chính xác. Nhà em mua chỗ mợ Minh (quangminh auto gì đấy, cụ vào chợ có địa chỉ đấy), cứ 1 tháng kiểm tra bánh 1 lần, ngon choét
Các cụ dùng bơm mini không nên lạm dụng. Bơm nhỏ không có bầu chứa khí nên khí nén trực tiếp vào lốp sẽ dẫn theo hơi nước. Nước đọng sẽ làm han gỉ vành. Cứ bơm ở chỗ rửa xe, cái bơm có bình chứa hơi là yên tâm. Các cụ để ý thấy ở đáy bình bao giờ cũng có van xả nước không. Nhiều khi quên ko xả, nó đầy cả chậu đấy.
Bơm mini cũng ok, nhưng chỉ khi bất đắc dĩ không có cách nào khác thôi.

laimoi_nhunggia

Xe máy
Các cụ dùng bơm mini không nên lạm dụng. Bơm nhỏ không có bầu chứa khí nên khí nén trực tiếp vào lốp sẽ dẫn theo hơi nước. Nước đọng sẽ làm han gỉ vành. Cứ bơm ở chỗ rửa xe, cái bơm có bình chứa hơi là yên tâm. Các cụ để ý thấy ở đáy bình bao giờ cũng có van xả nước không. Nhiều khi quên ko xả, nó đầy cả chậu đấy.
Bơm mini cũng ok, nhưng chỉ khi bất đắc dĩ không có cách nào khác thôi.
Han rỉ vành hay không thì em chưa rõ, nhưng mà mỗi lần bơm mình chỉ bổ sung tí hơi để giữ áp suất của bánh xe đúng chuẩn. Ở ngoài chỗ rủa xe nó sử dụng bình nén lớn nên khi chứa hơi ở áp suất cao nước ngưng tụ là đúng rồi, không thể so sánh với cái bơm mini bé tí. Hơn nữa mấy cái đồng hồ đo của các tiệm bơm ở ngoài không chính xác đâu, với lại mình yêu cầu bơm thế này tụi nó lại bơm tăng lên không kiểm tra thì chẳng OK chút nào. Em mua 1 cái bơm hiệu Coido không biết cảu Tàu hay Taiwan nhưng bơm cũng OK, trước khi bơm em cho nổ máy xe không mở các chức năng khác để đỡ hại bình.

anhtho

Xe ngựa
Han rỉ vành hay không thì em chưa rõ, nhưng mà mỗi lần bơm mình chỉ bổ sung tí hơi để giữ áp suất của bánh xe đúng chuẩn. Ở ngoài chỗ rủa xe nó sử dụng bình nén lớn nên khi chứa hơi ở áp suất cao nước ngưng tụ là đúng rồi, không thể so sánh với cái bơm mini bé tí. Hơn nữa mấy cái đồng hồ đo của các tiệm bơm ở ngoài không chính xác đâu, với lại mình yêu cầu bơm thế này tụi nó lại bơm tăng lên không kiểm tra thì chẳng OK chút nào. Em mua 1 cái bơm hiệu Coido không biết cảu Tàu hay Taiwan nhưng bơm cũng OK, trước khi bơm em cho nổ máy xe không mở các chức năng khác để đỡ hại bình.
Nếu cụ bơm nhiều lần rồi, em đảm bảo khi cụ tháo lốp ra là trong vành có vết nước. Đây là nguyên tắc vật lý chứ ko phải chỉ chỗ rửa xe mới có. Trong không khí bao giờ cũng có độ ẩm. Trong các phòng thí nghiệm có sử dụng máy nén khí, thường mỗi sáng là họ phải xả đáy bình để tháo nước đấy, mà PTN bật điều hòa vốn khá là khô đấy nhá.
Cái bơm mini chỉ dùng cho trường hợp bất khả kháng thôi. Nếu cẩn thận, cụ mua cái đo áp suất, có loại cơ, có loại điện tử, bảo họ bơm xong mình kiểm tra. Em cứ 2 tuần rửa 1 lần. Sau khi họ bơm, nếu thấy ko yên tâm là ktra ngay (để sẵn trên xe). Vì hàng quen nên nói chung là chuẩn. Cái đo áp suất em mua có 150k, của Đài loan, vừa kg/cm2, vừa psi.

Vase

Xe tải
Sao các cụ phải nổ máy nhỉ? em chỉ cần bật khóa điện lên rồi cắm vào chỗ châm thuốc là chạy phè phè!!! Ko biết vậy có đúng kỹ thuật ko?

Chỉnh sửa cuối:

blackcarens

Xe buýt
Sao các cụ phải nổ máy nhỉ? em chỉ cần bật khóa điện lên rồi cắm vào chỗ châm thuốc là chạy phè phè!!! Ko biết vậy có đúng kỹ thuật ko?
Nếu cụ ko nổ máy thì ắc quy nó phải tải toàn bộ, nếu cụ nổ máy thì động cơ nó tải bớt nên đỡ hao ắc quy. Ơn giời lốp nhà em vẫn căng từ khi mới lấy vợ, thỉnh thoảng mới phải check, lâu lâu mới phải bơm bổ sung tý ty, chắc cũng ko đến nỗi đọng nước. Cái bơm nhà em hình như cũng là coido thì phải, thấy cái đồng hồ chuẩn phết, em đã test với đồng hồ đo ngoài, thấy ko sai lệnh một ly nào

haunv1977

Xe hơi
Em cũng làm cái bơm Coido loại nhỏ hơn 600k bơm ngon choet các kụ ạ.

cutrongxoay

Xe tải
Em đi metro làm cái bơm cắm điện chắc là hàng Trai lơ nhưng chạy ngon các Bác ạ.