Mua chung cư bây giờ hay đợi thêm

JCory

Xe hơi
Tăng giá trong 10 năm tới:
1. Đất phân lô, BT, liền kề trong khu đô thị
2. Chung cư trung cao cấp khu vực nội đô có chất lượng xây dựng tốt.
3. Nhà riêng lẻ trong ngõ hẻm nội đô cách đường lớn, ga tàu điện <100m.
Mất giá hoặc không tăng giá trong 10 năm tới:
1. Nhà trong ngõ hẻm xa đường lớn, xa metro
2. Chung cư giá rẻ, bình dân chất lượng xây dựng thấp

ropa86

Xe máy
Đúng rồi. Như mình ở Đức thì thấy là cùng một vị trí đầy đủ tiện ích như nhau, nếu có cùng diện tích sử dụng thì chung cư giá còn cao hơn nhà đất, một phần vì số căn CC có diện tích lớn rất ít, 1 phần vì chi phí vận hành bảo trì của CC thấp hơn ở nhà đất riêng lẻ nhiều.

Mà các cụ đừng nói là Việt Nam khác các nước khác nhé. Chỉ là hiện giờ VN chưa giống các nước khác thôi, nhưng chỉ 10-20 năm nữa, khi 1 thế hệ mới lớn lên là sẽ thay đổi ngay. Còn cứ giữ cái tư duy đất là nhất thì có ngày cạp đất mà ăn.
Chính xác bác ơi. Ở Pháp thì nhà đất như thế còn chịu thuế cao hơn nữa.

Tố Hữu

Xe tải
Đồng tình với cụ.
Nhà em mua chung cư bên vinaconex 2 khu kim văn kim lũ. Mua giá 19, về ở 3 năm cả đồ vào giờ bán 23 có mà tiếp khách không ngớt. Nên em thấy các trung cư tầm trung và không bị các anh sàn đẩy giá khi bán. Sau khi bàn giao vận hành vẫn tăng giá. Cứ 2-3% /năm, nhà mình ở là chắc chắn có lợi.
Chuẩn cụ ạ, phân khúc tầm trung cỡ 2x em thấy vẫn còn tiềm năng tăng giá, dự 5 năm tới sẽ đạt đc ngưỡng 3x. Còn những chỗ hàng cao cấp bị cđt đẩy giá quá cao lên trên 4x thì sẽ có thể giảm, về với đúng giá trị thực.
Kaka, chung cư giảm chỉ từ mồm các cụ đang ôm hoặc cò đất nền thôi. T mua chung cư từ trước giờ chả có cái nào lỗ cả, bèo nhất cũng ngang với lãi suất bank chưa tính dòng tiền thu về từ việc cho thuê. Mấy năm nay do sốt đất trên cả nước nên so với tốc độ tăng giá thì cc ko bằng so với đất nền thật, nhưng những ai ôm đất nền lúc đỉnh thì giờ lỗ sấp mặt. Chung cư chỉ lỗ khi gặp Cdt vớ vẫn hoặc dính pháp lý, cái này thì đất nền cũng thế nhưng cc ít ra còn có dòng tiền cho thuê đc. Còn nói về dự địa tăng giá của nhà đất trong ngõ hẹp như ở Hanoi thì e là khó.
Cụ có duyên với cc quá, mong cụ chỉ giáo nếu có cơ hội ạ. Em cũng mong ngắm mua đc chố nào lên tầm 2 3% năm, cộng thêm cho thuê cỡ 4% nữa là ngang giữ tiền nh rồi
Tăng giá trong 10 năm tới:
1. Đất phân lô, BT, liền kề trong khu đô thị
2. Chung cư trung cao cấp khu vực nội đô có chất lượng xây dựng tốt.
3. Nhà riêng lẻ trong ngõ hẻm nội đô cách đường lớn, ga tàu điện <100m.
Mất giá hoặc không tăng giá trong 10 năm tới:
1. Nhà trong ngõ hẻm xa đường lớn, xa metro
2. Chung cư giá rẻ, bình dân chất lượng xây dựng thấp
Hoàn toàn đồng ý với cụ, tiền mục tăng giá, khoản số 2 em xin bổ sung thêm là với điều kiện giá bàn giao chưa bị chủ đt đẩy cao quá mức

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đúng rồi. Như mình ở Đức thì thấy là cùng một vị trí đầy đủ tiện ích như nhau, nếu có cùng diện tích sử dụng thì chung cư giá còn cao hơn nhà đất, một phần vì số căn CC có diện tích lớn rất ít, 1 phần vì chi phí vận hành bảo trì của CC thấp hơn ở nhà đất riêng lẻ nhiều.

Mà các cụ đừng nói là Việt Nam khác các nước khác nhé. Chỉ là hiện giờ VN chưa giống các nước khác thôi, nhưng chỉ 10-20 năm nữa, khi 1 thế hệ mới lớn lên là sẽ thay đổi ngay. Còn cứ giữ cái tư duy đất là nhất thì có ngày cạp đất mà ăn.
Cụ ở tây em chả dám bàn chuyện bên đó. Còn ở ta thì cái cụ phân tích rất đúng và CÓ THỂ sẽ là xu thế tương lai, vì tương lai ko ai biết trước. Nhưng với.
tình hình KT, CT, văn hóa, thu nhập hiện tại và đặc biệt ĐẠO ĐỨC KD của các chủ đầu tư ở VN thì em đảm bảo với cụ lộ trình kia chắc cũng phải hết đát vài đời CC. Nên nhà đất vẫn là nhất (em cũng không ủng họ món nhà đất 30m2 có sổ)
Kể ra có cái luật nhà như thế bào yên thế đó, chỉ xó 1 sổ duy nhất không có tách hay gì hết thì tự động sẽ thiên về CC. Lú đó các bài toán hạ tầng hay giao thông công cộng sẽ từ từ được sử dụng nhiều lên và thành không thể thiếu......

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở tây em chả dám bàn chuyện bên đó. Còn ở ta thì cái cụ phân tích rất đúng và CÓ THỂ sẽ là xu thế tương lai, vì tương lai ko ai biết trước. Nhưng với.
tình hình KT, CT, văn hóa, thu nhập hiện tại và đặc biệt ĐẠO ĐỨC KD của các chủ đầu tư ở VN thì em đảm bảo với cụ lộ trình kia chắc cũng phải hết đát vài đời CC. Nên nhà đất vẫn là nhất (em cũng không ủng họ món nhà đất 30m2 có sổ)
Kể ra có cái luật nhà như thế bào yên thế đó, chỉ xó 1 sổ duy nhất không có tách hay gì hết thì tự động sẽ thiên về CC. Lú đó các bài toán hạ tầng hay giao thông công cộng sẽ từ từ được sử dụng nhiều lên và thành không thể thiếu......
Nói chuyện các nước phát triển thì hơi xa quá, nhưng cụ cứ nhìn sang TQ thì thấy. TQ chắc hơn mình tầm 15-20 năm thôi.

đuaxecútcit

Xe tải
Đất trống càng ngày càng ít. Các dự án, các khu đô thị mới giờ phải dịch chuyển ra vùng ven mới có đất. Tương lai nhà đất hay nhà chung cư ở trung tâm cũng đều có giá trị cả. Của mua là của được các cụ cứ mạnh dạn mua nhà đi :)

Chào các cụ, trước em có lập 1 topic về vấn đề tài chính 4 - 4.5 tỷ có mua đc nhà đất ô tô đỗ trong nhà không. Sau 1 vài tháng tìm đỏ mắt thì cũng chả đc chỗ nào ưng í. Em có hướng đổi nhu cầu sang tìm chung cư tầm 3 tỷ, còn hơn 1 tỷ thì bỏ ngân hàng, chờ khi nào vỡ bđs thì kiếm căn nhà đất.
Tiêu chí tìm cc của em như sau, 3 phòng ngủ, dt tầm >=70m2, vị trí càng đẹp càng tốt, nội thất cơ bản. Quan trọng nhất là khu nào ko mất giá, tuổi đời ko quá 10 năm, dễ cho thuê hoặc dễ bán.
Các cụ nào có cao kiến hoặc có cùng nhu cầu như em thì vào bóng bàn cho xôm ạ.
Tầm 3 tỏi mà cụ mua chung cư thì DT90 3PN ngủ thì khá nhiều hàng để lựa chọn

pisces_hn

Xe container
Có tiền thì cứ làm căn liền kề, biệt thự, xe đỗ cổng không phải cho vào nhà, trước nhà oto quay đầu được. Loại nhà đấy không bao giờ nó xuống.

Tố Hữu

Xe tải
Có tiền thì cứ làm căn liền kề, biệt thự, xe đỗ cổng không phải cho vào nhà, trước nhà oto quay đầu được. Loại nhà đấy không bao giờ nó xuống.
đã có đủ từng đấy tiền thì em cũng chả lên đây xin tư vấn nữa cụ :D

Hóng thấy tình hình mấy tháng gần đây giá rổ ko biến động nhiều

TN Hải

Xe hơi
khu 176 định công e đang ở có căn 79m 3 phòng ngủ có trần thạch cao sàn gỗ, thiết bị vệ sinh, mới bàn giao cuối 2019 giá tầm 27m. E thấy tiềm năng tăng giá cũng khá vì còn đang chờ đường vành đai 2.5 giải tỏa ;))

Tố Hữu

Xe tải
khu 176 định công e đang ở có căn 79m 3 phòng ngủ có trần thạch cao sàn gỗ, thiết bị vệ sinh, mới bàn giao cuối 2019 giá tầm 27m. E thấy tiềm năng tăng giá cũng khá vì còn đang chờ đường vành đai 2.5 giải tỏa ;))
79 m2 mà nhét được 3 ngủ kể cũng tài ạ

Lamborghini 1985

Xe tăng
Cụ mua bên Smartcity đi, phù hợp với tài chính của cụ. Giờ mới giai đoạn đầu, sau khu phía tây còn phát triển hạ tầng nữa nên có tiềm năng tăng giá nếu bác muốn xuống nhà đất :D
Toàn xui dại vớ vẩn. Giá đã là đỉnh của chóp rồi, tiềm năng tăng giá con khỉ khô

đuaxecútcit

Xe tải
Cụ biết con đường này làm bao lâu rồi không :D. Đợi đến khi giải tỏa làm đường xong thì căn hộ nó cũ mất rồi cụ ơi. Bên cạnh đấy chung cư ở Hà Nội rất nhiều không phải hàng hiếm nên khả năng tăng giá ở hầu hết các dự án chung cư hiện giờ không hấp dẫn nữa rồi. Căn hộ này em nghĩ cụ bán cho người ở thực cho nhanh.

phihanhgia

Xe container

Cụ lạc quan thái quá rồi. VN cần ít nhất 50-100 năm nữa để bắt kịp hơi thở thế giới. Có rất nhiều vấn đề với CC ở HN
1. tranh chấp
2. chất lượng XD ko cao
3. vận hành không chuyên nghiệp
4. ý thức vệ sinh chung, văn minh công cộng thấp
5. quá tải hạ tầng do nén CC vào đô thị lõi được thiết kế quy hoạch cho nhà đất thấp tầng

=======
Và một điểm quan trong nữa là chính sách thuế.
Đức là quốc gia dân chủ giàu, anh sinh xã hội kiểu XHCN "bao dung thái quá" với người nghèo, người thu nhập thấp; Đức đánh thuế rất cao vào tầng lớp giàu. VN lại là một quốc gia tư bản hoang dã với nền chính trị độc đoán "bao dung thái quá" với tầng lớp siêu giàu.

nhadepxinh

Xe hơi
Khu Golden West này hình như chưa có sổ đỏ do chủ đầu tư xây sai so với thiết kế & quy hoạch.
Tôi thấy thỉnh thoảng lại treo băng rôn kiện tùm lum. Chắc vẫn có các vướng mắc giữa chủ đầu tư và người mua nhà.

TN Hải

Xe hơi
Cụ biết con đường này làm bao lâu rồi không :D. Đợi đến khi giải tỏa làm đường xong thì căn hộ nó cũ mất rồi cụ ơi. Bên cạnh đấy chung cư ở Hà Nội rất nhiều không phải hàng hiếm nên khả năng tăng giá ở hầu hết các dự án chung cư hiện giờ không hấp dẫn nữa rồi. Căn hộ này em nghĩ cụ bán cho người ở thực cho nhanh.
E giới thiệu cho các cụ có nhu cầu ở thực mà không sợ bị xuống giá do cũ thôi chứ ko phải cho các cụ đầu tư. E hi vọng trong 5 năm nữa thì đường 2.5 làm xong, đến lúc đấy tăng được vài giá, bù đắp được vài % lãi ngân hàng. E thấy nó đáp ứng đầy đủ tiêu chí của cụ chủ thớt :))

trunggenius

Xe điện
Nghiên cứu cc Hinode mặt Minh Khai cạnh toà Hàn Việt xem sao. Trần cao, hành lang rộng rãi, thiết kế thông thoáng (kể cả wc cũng có cửa sổ ra ngoài), thiết bị hoàn thiện cũng khá ổn. Sắp tới marriot về đấy làm khách sạn. E vừa chốt 1 căn ở đấy giá 47
Mua căn này là dư giả rồi... con này mua để ở cho sướng thôi chứ đầu tư quái gì :))