[Funland] Mua đàn piano yamaha u2h ở đâu uy tín ạ ?

QUANG1970

Tháo bánh
Khi coi hỉnh nhớ nghe clip và coi các phân tích nhận xét :

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Công nhận món piano vẫn còn hot. Mà ko hiểu vì sao cụ chủ chưa có kinh nghiệm mà nhắm thẳng đến seri u2h nhỉ?

hoa nhai trang

Xe đạp
Kính gửi bác QUANG1970 .
Em không biết chút gì về đàn, nay muốn mua một chiếc cơ cũ cho f1 nhà em.
Em nhờ bác có thể tư vấn giúp em cây đàn này được không ạ. Bác đồng ý em xin phép gửi ảnh và video đánh của cây đàn này qua mail ạ.
Em chân thành cảm ơn bác.

thangphan

Xe hơi
em định mua piano cũ. Hôm nọ vừa xem ở đại lý con Kawai KU-3 giá báo 35tr. NV đánh thử 1 bản, e tai trâu nghe cũng thấy hay ko kém U1H. Các cụ cao nhân xin cho ý kiến về con KU-3 này ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khkt_cc2

Xe buýt
Cách đây 3 năm em cũng khốn khổ vì tìm mua đàn cho F1. Chả biết đàn hay dở thế nào, chọn nhãn hiệu gì. Mất vài ngày lang thang ở khu Hào Nam để xem. Sau gặp được bác vốn là thợ chỉnh đàn của Nhạc viện nhảy ra kinh doanh đàn piano. Bác này nhập khẩu trực tiếp từ nước ngoài, vợ chồng em đến tận kho chọn (hàng bãi, chưa tân trang). Mua xong cũng chả biết rẻ hay đắt.

zonda82

Xe container
Em muốn học quá mà không biết làm thế lào.

Ladagia

Xe điện
Cách đây 3 năm em cũng khốn khổ vì tìm mua đàn cho F1. Chả biết đàn hay dở thế nào, chọn nhãn hiệu gì. Mất vài ngày lang thang ở khu Hào Nam để xem. Sau gặp được bác vốn là thợ chỉnh đàn của Nhạc viện nhảy ra kinh doanh đàn piano. Bác này nhập khẩu trực tiếp từ nước ngoài, vợ chồng em đến tận kho chọn (hàng bãi, chưa tân trang). Mua xong cũng chả biết rẻ hay đắt.
Bác nào thế cụ?

xitlopxe

[Tịch thu bằng lái]
Bác QUANG1970 chém ác liệt hơn mấy người bị chính bác chê là chém ở còm đầu tiên :(

xitlopxe

[Tịch thu bằng lái]
Bác giời thì cũng vậy thôi cụ ơi. Kể cả bác Hậu, mà bác này không nhập khẩu đàn trực tiếp. Phàm những ông có nghề lại không bao giờ nhập trực tiếp mà chỉ đi “chõm” của những người nhập trực tiếp. Còn hội nhập trực tiếp (cỡ 4-5 đơn vị) thì chỉ đơn giản là mông má qua loa rồi bán chứ lấy đâu ra người và thời gian mà chỉnh với chẻo.

Mà nói tiếp, là kể cả có thợ giỏi, có thời gian đi chăng nữa thì vấn đề là thợ có chỉnh không, và nếu chỉnh nghiêm túc thì giá cây đàn là bao nhiêu.

Như ở trên bác Quang có nói rất nhiều đến yêu cầu kỹ thuật của đàn, nhưng thử hỏi cây đàn chỉnh chuẩn sẽ có bao nhiêu người mua? Giá của nó sẽ phải gấp 2, chắc chắn. Trong khi mỗi năm lên dây một lần thuê thợ vớ vẩn 500k người ta còn tiếc tiền? Nên biết rằng đàn piano là một cơ thể thống nhất bởi rất nhiều bộ phận. Đã chỉnh độ cao của phím như cụ Quang nói ư, thì phải chỉnh tiếp độ sâu, độ cân, độ nhạy, độ nặng của phím. Chỉnh một trong số những cái nói trên là phải chỉnh tiếp phần máy, bao gồm bộ búa, bộ đẩy, bộ hồi... Ở đó thì sẽ phải chỉnh tiếp nào là lò so búa, lò so đẩy jack, độ dài dây giật, độ trơn của búa. Đã chỉnh thì chắc chắn phải thay, đàn cũ mà, vấn đề là dụng cụ,linh kiện và cả trình độ. Cái oái oăm, và thú vị, của dụng cụ là mỗi một chi tiết cần dụng cụ khác nhau. Mà dụng cụ và linh kiện cho piano thì ngoài thước với tô vít ra thì chả chung với bất kỳ lĩnh vực nào khác. Nên mua đồ sửa piano thì chỉ để sửa piano không hơn. Mua đồ nghiêm túc thì 3-40 triệu, mà vấn đề là bao nhiêu người đủ khả năng dùng bộ đồ nghiêm túc một cách ... nghiêm túc? Cuối cùng cây đàn mang cái giá của sự nghiêm túc đó sẽ là gấp đôi.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Bác QUANG1970 chém ác liệt hơn mấy người bị chính bác chê là chém ở còm đầu tiên :(
Bác giời thì cũng vậy thôi cụ ơi. Kể cả bác Hậu, mà bác này không nhập khẩu đàn trực tiếp. Phàm những ông có nghề lại không bao giờ nhập trực tiếp mà chỉ đi “chõm” của những người nhập trực tiếp. Còn hội nhập trực tiếp (cỡ 4-5 đơn vị) thì chỉ đơn giản là mông má qua loa rồi bán chứ lấy đâu ra người và thời gian mà chỉnh với chẻo.
Mà nói tiếp, là kể cả có thợ giỏi, có thời gian đi chăng nữa thì vấn đề là thợ có chỉnh không, và nếu chỉnh nghiêm túc thì giá cây đàn là bao nhiêu.
................................................
Cái oái oăm, và thú vị, của dụng cụ là mỗi một chi tiết cần dụng cụ khác nhau. Mà dụng cụ và linh kiện cho piano thì ngoài thước với tô vít ra thì chả chung với bất kỳ lĩnh vực nào khác. Nên mua đồ sửa piano thì chỉ để sửa piano không hơn. Mua đồ nghiêm túc thì 3-40 triệu, mà vấn đề là bao nhiêu người đủ khả năng dùng bộ đồ nghiêm túc một cách ... nghiêm túc? Cuối cùng cây đàn mang cái giá của sự nghiêm túc đó sẽ là gấp đôi.

1/ Bác coi lại "thớt" (topic) "Tư vấn mua đàn Piano" trong đó em đã nói từng "chân tơ kẽ tóc" về cây đàn piano và việc sửa chữa cân chỉnh đàn piano, cũng như tay nghề của thợ sửa chữa lên dây đàn (piano Technician/ Tunner) ở VN mà đa phần là không học hành tử tế (nếu không muốn nói là lũ thợ "đầu đường xó chợ") là ntn.

2/ Một bộ dụng cụ cơ bản dùng lên dây, sửa chửa cân chỉnh đàn piano (Piano tools) giá mua mới ntn:

+ Canh chỉnh dây (tuning) mà người ta quen gọi là "lên dây" đàn piano: khoảng 1000 đến 1.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning) + thay dây (restringing): khoảng 1.500 đến 2.000 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action) đàn piano: khoảng 2.000 đến 2.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action), làm âm thanh (voicing ) đàn piano: khoảng 2.500 đến 3.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action), Chỉnh sửa âm thanh (voicing ), thay dây (restringing) đàn piano: khoảng 3.000 đến 4.000 USD.

Đó là chưa kể linh kiện thay thế (piano parts) ( Dây đàn các loại (Bass và Treble,....), nỉ các loại thay thế, giấy lót (Paper punching) linh kiện cho action, ......

Cũng xin thưa với bác là cho đến giờ phút này, em vẫn có thể vỗ ngực tự xưng, em là người duy nhất có đầy đủ dụng cụ sửa chữa đàn piano (piano tools) và có đủ linh kiện thay thế (Piano parts) khi sửa chữa đàn ở Việt Nam. Nhiều thợ ở Sài gòn đều hỏi mượn em khi cần, vì em có nhiều loại (all kind of) và nhiều bộ (many sets of) giống nhau. Em luôn sẵn sàng cho họ mượn dụng cụ sửa chữa, canh chỉnh cũng như tư vấn miễn phí nếu họ cần thông tin.

Như ở trên bác Quang có nói rất nhiều đến yêu cầu kỹ thuật của đàn, nhưng thử hỏi cây đàn chỉnh chuẩn sẽ có bao nhiêu người mua? Giá của nó sẽ phải gấp 2, chắc chắn. Trong khi mỗi năm lên dây một lần thuê thợ vớ vẩn 500k người ta còn tiếc tiền? Nên biết rằng đàn piano là một cơ thể thống nhất bởi rất nhiều bộ phận. Đã chỉnh độ cao của phím như cụ Quang nói ư, thì phải chỉnh tiếp độ sâu, độ cân, độ nhạy, độ nặng của phím. Chỉnh một trong số những cái nói trên là phải chỉnh tiếp phần máy, bao gồm bộ búa, bộ đẩy, bộ hồi... Ở đó thì sẽ phải chỉnh tiếp nào là lò so búa, lò so đẩy jack, độ dài dây giật, độ trơn của búa. Đã chỉnh thì chắc chắn phải thay, đàn cũ mà, vấn đề là dụng cụ,linh kiện và cả trình độ.

Em đã sửa giúp rất nhiều nhà thờ, tu viện ở Sàigon, Sông Bé, Dalat, ..... những cây đàn "quăng sọt rác" và thợ sửa đàn đều bảo là không sửa được vì quá cũ và không có linh kiện thay thế.

................................................
Bao nhiêu tiền ư?

+ Tất cả mọi sở phí đi lại trong suốt quá trình em đến nơi sửa đàn là hoàn toàn tự túc.
Mọi sở phí ăn ở (séjour) trong suốt quá trình em đến nơi sửa đàn nếu quá xa khỏi phạm vi Sàigon là do bên nhà Thờ hay Tu Viện lo, nhưng với điều kiện là phải ở mức (giá tiền) thấp nhất (tiêu chí khó nghèo theo Giáo hội Thiên Chúa).

+ Tiền công: Tiền mà nhà Thờ hay Tu Viện trả cho việc sửa chữa và linh kiện vật tư dùng để thay thế là 0 (không) VNĐ. Em cũng không nhận quà biếu hay bất kỳ một vật hay thứ kỷ niệm gì.
Sau khi sửa chữa "lên dây" xong, nếu nhà Thờ hay Tu Viện hài lòng (không hài lòng thì thôi!), thì mỗi thành viên trong nhà Thờ hay Tu Viện lần cho em 1 (một) chuỗi Mân Côi (đọc 50 kinh kinh Kính Mừng).

Mình không biết không có nghĩa là người khác cũng không biết, Mình không làm được cũng không có nghĩa là người khác cũng không làm được! Bác xitlopxe nên ngậm miệng lại đừng nói bây bạ về em nữa! Trên đời này, vẫn còn có nhiều người có tâm và có lòng lắm!

Bất kỳ bác nào, kể cả bác xitlopxe muốn kiểm chứng lời em nói, cứ Inbox, em sẽ cung cấp thông tin cũng như số điện thoại của những nơi em đã làm thiện nguyện để khỏi hồ nghi.

Seeing is believing (Trăm nghe không bằng một thấy): Mời các bác coi hình ảnh nơi em đã từng giúp sửa chữa, trong đó hình ảnh các piano tools và parts ( dụng cụ và linh kiện sửa chữa) em dùng khi sửa chữa.
Do nơi đây xa Sàigon, khi sửa chữa em phải đem theo không dưới 10 thùng dụng cụ và linh kiện (Piano service repair tool leather box) !

FYI, Đây là một cây đàn Liên xô (Nga) bị bỏ phế lâu ngày và khi đưa vào sửa chữa bị xuống tone (loose pitch) 2 cung (Note La (A) = note Fa (F))!!!

Sau khi sửa chửa đàn đã được lên đúng La A442Hz, nhắc lại 442Hz chứ không phải 440Hz hay 432Hz nhé!

BTW, Phần lớn tất cả đàn piano em sửa chữa và lên dây, trừ khi theo yêu cầu của chủ nhân, còn lại thì em luôn lên tới chuẩn A442Hz. Một thách thức với đa phần thợ ở VN, khi lên dây và sửa chữa những cây đàn piano phế thải, đặc biệt là đám thợ "đầu đường xó chợ" như đã nói trên!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
FYI, Đây là một cây đàn Liên xô (Nga) bị bỏ phế lâu ngày và khi đưa vào sửa chữa bị xuống tone (loose pitch) 2 cung (Note La (A) = note Fa (F))!!!

Sau khi sửa chữa đàn đã được lên đúng La A442Hz, nhắc lại 442Hz chứ không phải 440Hz hay 432Hz nhé!

BTW, Phần lớn tất cả đàn piano em sửa chữa và lên dây, trừ khi theo yêu cầu của chủ nhân, còn lại thì em luôn lên tới chuẩn A442Hz. Một thách thức với đa phần thợ ở VN, khi lên dây và sửa chữa những cây đàn piano phế thải, đặc biệt là đám thợ "đầu đường xó chợ" như đã nói trên!

Mời các bác nghe tiếng cây đàn Liên Xô quăng sọt rác, sau khi đã được sửa chữa và lên đúng La A442Hz, mà em vừa nói ở "còm"#30, nhắc lại 442Hz nhé!

Bác nào có máy đo tần số, có thể vừa nghe vừa kiểm tra tiếng đàn: Chính xác từng note!

Đây là tiếng cây đàn UCRAINA sau khi đã được sửa chữa, và lên ở cấp độ (giai đoạn) Fine Tuning và đúng La A442Hz:

xitlopxe

[Tịch thu bằng lái]
1/ Bác coi lại "thớt" (topic) "Tư vấn mua đàn Piano" trong đó em đã nói từng "chân tơ kẽ tóc" về cây đàn piano và việc sửa chữa cân chỉnh đàn piano, cũng như tay nghề của thợ sửa chữa lên dây đàn (piano Technician/ Tunner) ở VN mà đa phần là không học hành tử tế (nếu không muốn nói là lũ thợ "đầu đường xó chợ") là ntn.

2/ Một bộ dụng cụ cơ bản dùng lên dây, sửa chửa cân chỉnh đàn piano (Piano tools) giá mua mới ntn:

+ Canh chỉnh dây (tuning) mà người ta quen gọi là "lên dây" đàn piano: khoảng 1000 đến 1.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning) + thay dây (restringing): khoảng 1.500 đến 2.000 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action) đàn piano: khoảng 2.000 đến 2.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action), làm âm thanh (voicing ) đàn piano: khoảng 2.500 đến 3.500 USD

+ Canh chỉnh dây (tuning), canh chỉnh máy (action), Chỉnh sửa âm thanh (voicing ), thay dây (restringing) đàn piano: khoảng 3.000 đến 4.000 USD.

Đó là chưa kể linh kiện thay thế (piano parts) ( Dây đàn các loại (Bass và Treble,....), nỉ các loại thay thế, giấy lót (Paper punching) linh kiện cho action, ......

Cũng xin thưa với bác là cho đến giờ phút này, em vẫn có thể vỗ ngực tự xưng, em là người duy nhất có đầy đủ dụng cụ sửa chữa đàn piano (piano tools) và có đủ linh kiện thay thế (Piano parts) khi sửa chữa đàn ở Việt Nam. Nhiều thợ ở Sài gòn đều hỏi mượn em khi cần, vì em có nhiều loại (all kind of) và nhiều bộ (many sets of) giống nhau. Em luôn sẵn sàng cho họ mượn dụng cụ sửa chữa, canh chỉnh cũng như tư vấn miễn phí nếu họ cần thông tin.

Em đã sửa giúp rất nhiều nhà thờ, tu viện ở Sàigon, Sông Bé, Dalat, ..... những cây đàn "quăng sọt rác" và thợ sửa đàn đều bảo là không sửa được vì quá cũ và không có linh kiện thay thế.

Bao nhiêu tiền ư?

+ Tất cả mọi sở phí đi lại trong suốt quá trình em đến nơi sửa đàn là hoàn toàn tự túc.
Mọi sở phí ăn ở (séjour) trong suốt quá trình em đến nơi sửa đàn nếu quá xa khỏi phạm vi Sàigon là do bên nhà Thờ hay Tu Viện lo, nhưng với điều kiện là phải ở mức (giá tiền) thấp nhất (tiêu chí khó nghèo theo Giáo hội Thiên Chúa).

+ Tiền công: Tiền mà nhà Thờ hay Tu Viện trả cho việc sửa chữa và linh kiện vật tư dùng để thay thế là 0 (không) VNĐ. Em cũng không nhận quà biếu hay bất kỳ một vật hay thứ kỷ niệm gì.
Sau khi sửa chữa "lên dây" xong, nếu nhà Thờ hay Tu Viện hài lòng (không hài lòng thì thôi!), thì mỗi thành viên trong nhà Thờ hay Tu Viện lần cho em 1 (một) chuỗi Mân Côi (đọc 50 kinh kinh Kính Mừng).

Mình không biết không có nghĩa là người khác cũng không biết, Mình không làm được cũng không có nghĩa là người khác cũng không làm được! Bác @xilopxe nên ngậm miệng lại đừng nói bây bạ về em nữa! Trên đời này, vẫn còn có nhiều người có tâm và có lòng lắm!

Bất kỳ bác nào, kể cả bác @xilopxe muốn kiểm chứng lời em nói, cứ Inbox, em sẽ cung cấp thông tin cũng như số điện thoại của những nơi em đã làm thiện nguyện để khỏi hồ nghi.

Seeing is believing (Trăm nghe không bằng một thấy): Mời các bác coi hình ảnh nơi em đã từng giúp sửa chữa, trong đó hình ảnh các piano tools và parts ( dụng cụ và linh kiện sửa chữa) em dùng khi sửa chữa.
Do nơi đây xa Sàigon, khi sửa chữa em phải đem theo không dưới 10 thùng dụng cụ và linh kiện (Piano service repair tool leather box) !

Sau khi sửa chửa đàn đã được lên đúng La A442Hz, nhắc lại 442Hz chứ không phải 440Hz hay 432Hz nhé!

Cụ Quang dễ nóng nhỉ?
Trong bài của cụ phần lớn là nói về bản thân cụ phỏng ạ? Là em em cũng rất tự hào.
Thế nhưng mà nó liên quan gì đến cây đàn mà mọi người có thể mua, thứ người ta quan tâm ấy ah? Vì rằng trình độ của cụ thì chỉ search cái history là ra liền à, đâu cần phải bổ sung.

Nếu cụ không đưa ra được một định nghĩa cụ thể, chẳng hạn một cây đàn giá bao ... vnđ cần đáp ứng tiêu chí ..., thì những điều cụ kể ra chả mang lại điều gì nhiều hơn sự hoang mang và do dự. Cụ đâu có thể phục hồi đàn miễn phí như tiêu chí cụ đưa ra cho tất cả?

Có nên chăng cụ bớt sử dụng những kiến thức hàn lâm ở góc nhìn từ trên xuống mà đơn giản hoá thành kiến thức cho những người không biết gì. Hoặc đơn giản nhất, đúng với topic “mua đàn yamaha U2H ở đâu uy tín”, là đi thẳng vào những từ khoá “u2h” và “uy tín”.

Hy vọng cụ không nóng như comment trước :)

QUANG1970

Tháo bánh
Cụ Quang dễ nóng nhỉ?
Xin thưa, em là nguoi nghiêm túc khi nói về kỹ thuật và đưa thông tin chia sẻ kiến thức ra trước công luận.
Không ai nghiêm túc mà có thể chịu nổi cách nói chuyện (viết còm), xin lỗi là, kiểu mất dạy như bác!
Lần một bác nói, em im lặng nhưng lần hai bác hài tên em ra, thì em phải lên tiếng:

Trong bài của cụ phần lớn là nói về bản thân cụ phỏng ạ? Là em em cũng rất tự hào.
Em không nói về bản thân mà chỉ chia sẻ và dẫn chứng để mọi người hiểu rằng, đàn nào cùng có thể lên dây và sửa chữa nếu người thợ có khả năng và có tâm.
Em không tự hào nếu có thì hãy dành sự tự hào đó cho Thiên Chúa, nhất là Đức Mẹ, người đã cho em khả năng, kiến thức, và ơn phước, cũng như cơ hội phục vụ cộng đồng và Giáo Hội.

Thế nhưng mà nó liên quan gì đến cây đàn mà mọi người có thể mua, thứ người ta quan tâm ấy ah? Vì rằng trình độ của cụ thì chỉ search cái history là ra liền à, đâu cần phải bổ sung.
Cho đến giờ phút này, em chưa sống bằng nghề sửa đàn mà em sống và theo đuổi kinh doanh một ngành nghề khác hơn 20 năm qua, liên quan tới xe Auto nói chung, và chỉ dùng những cái em được ban cho về Piano (kiến thức, tay nghề kinh nghiệm, dụng cụ, vật tư ) để phục vụ giáo hội hoặc người thân quý.

Còn muốn "search cái history " về em, thì "người quan tâm" phải vào các trang web chuyên ngành khác không, phải VN và cũng không bằng tiếng VN, với một cái tên "search cái history " khác!

Nếu cụ không đưa ra được một định nghĩa cụ thể, chẳng hạn một cây đàn giá bao ... vnđ cần đáp ứng tiêu chí ..., thì những điều cụ kể ra chả mang lại điều gì nhiều hơn sự hoang mang và do dự.
Giá đàn ntn, đàn thế nào là tốt, là được nó tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố cùng như chỗ bán ra và phải coi từng cái đàn mà đánh giá cụ thể chứ không thể "mua trâu vẽ bóng"!

FYI, Nhiều bác ở Sàigon hỏi ý kiến em tư vấn thậm chí nhờ em đi coi giúp đàn, và em luôn vui vẻ giúp, mà chưa uống lấy một ngụm nước hay ăn một miếng bánh của ai, còn có chuyện uống nước hay ăn bánh chăng, là em mời các bác ấy ăn hay uống!

BTW, Các bác có biết, ngay ở Saigon, một cây đàn Steinways and sons Limited (phiên bản đặc biệt) để ở showroom (tại một Mall lớn tại quận 7) của một công ty chuyên doanh piano cao cấp hét giá hơn 4 tỷ VNĐ, chưa vội nói tới những lỗi (khiếm khuyết) khó phát hiện ra khác, mà chỉ cái dễ dàng nhận ra, là bàn phím canh sai độ sâu (Key leveling uneven) và lỗi sai này không cần lấy Key dip ra kiểm tra, chi cần đánh là dễ dàng phát hiện ra mà cùng chẳng sửa !!! khi em đánh thử nói với SA (Promoter) thì cũng ú ớ!

FYI, cây Steinways and sons Limited em nói trên, sau này bán cho một "đại gia" ở Hà thành, đây là một "đại gia" bủn xỉn! Dám mua cây Steinways and sons Limited mấy tỷ bạc nhưng lại tiếc tiền thuê dich vụ vận chuyển đặc biệt cho Piano Nam-Bắc (tốn khoảng vài chục triệu VNĐ) mà chở bằng tàu lửa cho rẻ !!!
Kết quả là đàn tới Hà Nội lúc xuống hàng bị rơi gãy!

Nên với Piano phải nhìn coi hay thấy thực tế ntn, chí ít là qua hình ảnh chụp chính xác các chỗ cần thấy, thì mới có thể nói được, cũng như, theo em, mặc dầu là có, nhưng không có một công thức hay nguyên tắc chung nào, nên được công bố rộng rãi, vì sau khi đã công bố, người bán sẽ dựa vào các "tiêu chí" rồi "chỉnh sửa, tỉa tót" cho giống hầu đánh lừa người mua. Còn người mua, do chưa biết gì, cứ chăm chăm vào các "tiêu chí" này mà xuống tiền! Rõ ràng "lợi bất cấp hại".

Thế nên, khi làm một cái gì mà "đầu không có não", sẽ tưởng là hay, mà ngẫm lại sẽ hoá dở, thậm chí là ngu!

Có nên chăng cụ bớt sử dụng những kiến thức hàn lâm ở góc nhìn từ trên xuống mà đơn giản hoá thành kiến thức cho những người không biết gì. Hoặc đơn giản nhất, đúng với topic “mua đàn yamaha U2H ở đâu uy tín”, là đi thẳng vào những từ khoá “u2h” và “uy tín”.

Hy vọng cụ không nóng như comment trước :)
Nếu là em trừ trường hợp ngoại lệ (được cho biếu tặng, là đàn kỷ niệm, ..........), bằng không em sẽ không bao giờ mua đàn U2H vì nó "lỡ cỡ".

Xin bác Ignore nick em ra, em không muốn dính dấp tới loại người như bác. Mong còn chút tự trọng và liêm sỉ trong bác xitlopxe khi đọc và ứng xử lại những dòng này!

Đây là "còm" cuối cùng em trả lời cho bác xitlopxe!

Chỉnh sửa cuối:

xitlopxe

[Tịch thu bằng lái]
Xin thưa, em là nguoi nghiêm túc khi nói về kỹ thuật và đưa thông tin chia sẻ kiến thức ra trước luận. Không ai nghiêm túc có thể chịu nổi cách nói chuyện (viết còm), xin lỗi là, kiểu mất dạy như bác!
Lần một bác nói, em im lặng nhưng lần hai bác hài tên em ra, thì em phải lên tiếng
Cho đến giờ phút này, em chưa sống bằng nghề sửa đàn mà em sống và theo đuổi kinh doanh một ngành nghề khác hơn 20 năm qua, liên quan tới xe Auto nói chung, và chỉ dùng những cái em được ban cho về Piano (kiến thức, tay nghềm kinh nghiệm, dụng cụ, vật tư ) để phục vụ giáo hội hoặc người thân quý.

Còn muốn "search cái history " về em, thì "người quan tâm" phải vào các trang web chuyên ngành khác không, phải VN và cũng không bằng tiếng VN, với một cái tên "search cái history " khác!

Giá đàn ntn, đàn thế nào là tốt, là được nó tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố cùng như chỗ bán ra và phải coi từng cái đàn mà đánh giá cụ thể chứ không thể "mua trâu vẽ bóng"!

BTW, Các bác có biết, ngay ở Saigon, một cây đàn Steinways and sons Limited (phiên bản đặc biệt) để ở showroom (tại một Mall lớn tại quận 7) của một công ty chuyên doanh piano cao cấp hét giá hơn 4 tỷ VNĐ, chưa vội nói tới những lỗi (khiếm khuyết) khó phát hiện ra khác, mà chỉ cái dễ dàng nhận ra, là bàn phím canh sai độ sâu (Key leveling uneven) và lỗi sai này không cần lấy Kep dip ra kiểm tra, chi cần đánh là dễ dàng phát hiện ra mà cùng chẳng sửa !!! khi em đánh thử nói với SA (Promoter) thì cũng ú ớ!

FYI, cây Steinways and sons Limited em nói trên, sau này bán cho một "đại gia" ở Hà thành, đây là một "đại gia" bủn xỉn! Dám mua cây Steinways and sons Limited mấy tỷ bạc nhưng lại tiếc tiền thuê dich vụ vận chuyển đặc biệt cho Piano Nam-Bắc (tốn khoảng vài chục triệu VNĐ) mà chở bằng tàu lửa cho rẻ !!!

Nên với Piano phải nhìn coi hay thấy thực tế ntn thì mới có thể nói được, cũng như không có một công thức hay nguyện tắc chung nào, nên được công bố, vì sau khi công bố người bán sẽ dựa vào các "tiêu chí" rồi "chỉnh sửa, tỉa tót" cho giống hầu đánh lừa người mua.

Nếu là em trừ trường hợp ngoại lệ (được cho biếu tặng, là đàn kỷ niệm, ..........), bằng không em sẽ không bao giờ mua đàn U2H vì nó "lỡ cỡ".

Xin bác Ignore nick em ra, em không muốn dính dấp tới loại người như bác. Mong còn chút tự trọng và liêm sỉ trong bác xitlopxe khi đọc và ứng xử lại những dòng này!

Xem ra tính bác quen sỉ nhục người khác nhưng lại không thích nghe người ta nói điều khó nghe về mình.
Mời bác đọc lại chính điều bác viết ở comment đầu tiên: “...Mong các thánh phán bớt mồm lại!”.
Có lẽ bác không nhận ra là đã chui vào một cái topic người ta hỏi về “u2h” và “uy tín”. Nhưng bác cũng nên tôn trọng người khác, như chính điều bác đòi hỏi dành cho bản thân chứ phỏng ạ?

Bác thử đọc lại tất cả các comment của bác trong topic này xem. Liệu có phải là một sự huênh hoang đến mức phản cảm không ạ? Khi mà bác nói ra được 10 câu thì 9 câu là kể về tài năng của mình. Ở đây em không đặt nghi vấn về điều đó, mà chỉ nhắc bác “bông lúa nặng là bông lúa biết cúi đầu”. Còn những điều bác chửi bới em là “mất dạy” với “còn chút tự trọng và liêm xỉ” thì em xin bỏ ngoài tai vì khả năng nhận xét về người khác và khiêm tốn chắc chắn chưa bao giờ là thế mạnh của bác cả.

Cũng đành chia tay với bác và xin miễn trao đổi bác nhé.

akietthang

[Tịch thu bằng lái]
208 trần cung cổ nhuế 1 bắc từ liêm hà nội
Xin thưa, em là nguoi nghiêm túc khi nói về kỹ thuật và đưa thông tin chia sẻ kiến thức ra trước công luận.
Không ai nghiêm túc mà có thể chịu nổi cách nói chuyện (viết còm), xin lỗi là, kiểu mất dạy như bác!
Lần một bác nói, em im lặng nhưng lần hai bác hài tên em ra, thì em phải lên tiếng

Cho đến giờ phút này, em chưa sống bằng nghề sửa đàn mà em sống và theo đuổi kinh doanh một ngành nghề khác hơn 20 năm qua, liên quan tới xe Auto nói chung, và chỉ dùng những cái em được ban cho về Piano (kiến thức, tay nghề kinh nghiệm, dụng cụ, vật tư ) để phục vụ giáo hội hoặc người thân quý.

FYI, Nhiều bác ở Sàigon hỏi ý kiến em tư vấn thậm chí nhờ em đi coi giúp đàn, và em luôn vui vẻ giúp, mà chưa uống lấy một ngum nước của ai, có uống nước hay ăn bánh chăng là em mời các bác ấy ăn hay uống!

BTW, Các bác có biết, ngay ở Saigon, một cây đàn Steinways and sons Limited (phiên bản đặc biệt) để ở showroom (tại một Mall lớn tại quận 7) của một công ty chuyên doanh piano cao cấp hét giá hơn 4 tỷ VNĐ, chưa vội nói tới những lỗi (khiếm khuyết) khó phát hiện ra khác, mà chỉ cái dễ dàng nhận ra, là bàn phím canh sai độ sâu (Key leveling uneven) và lỗi sai này không cần lấy Kep dip ra kiểm tra, chi cần đánh là dễ dàng phát hiện ra mà cùng chẳng sửa !!! khi em đánh thử nói với SA (Promoter) thì cũng ú ớ!

Nên với Piano phải nhìn coi hay thấy thực tế ntn, chí ít là qua hình ảnh chụp chính xác các chỗ cần thấy, thì mới có thể nói được, cũng như, theo em, mặc dầu là có, nhưng không có một công thức hay nguyên tắc chung nào, nên được công bố rộng rãi, vì sau khi đã công bố, người bán sẽ dựa vào các "tiêu chí" rồi "chỉnh sửa, tỉa tót" cho giống hầu đánh lừa người mua. Còn người mua, do chưa biết gì, cứ chăm chăm vào các "tiêu chí" này mà xuống tiền! Rõ ràng "lợi bất cấp hại".

Thế nên, khi làm một cái gì mà "đầu không có não", sẽ tưởng là hay, mà ngẫm lại sẽ hoá dở, thậm chí là ngu!

thực ra có thể nói theo bác
tất cả yamaha đều là lỡ cỡ cả

có tiền ai dùng nhật bao giờ?

thế thôi tốt nhất cả dùng. Chưa kể nào casio, roland rẻ bèo. Tốt nhất đập hết. Cấm luôn cả nhạc viện VN vì toàn lỡ cỡ.

Có 1 góc độ phi nghệ thuật bác k tính đến, đó là giỏi đa phần xuất thân nghèo.

QUANG1970

Tháo bánh
thực ra có thể nói theo bác
tất cả yamaha đều là lỡ cỡ cả

có tiền ai dùng nhật bao giờ?

thế thôi tốt nhất cả dùng. Chưa kể nào casio, roland rẻ bèo. Tốt nhất đập hết. Cấm luôn cả nhạc viện VN vì toàn lỡ cỡ.

Có 1 góc độ phi nghệ thuật bác k tính đến, đó là giỏi đa phần xuất thân nghèo.

"Lở cỡ"
: nó ở giữa U1 và U3.

+ Nhà (phòng) nhỏ không gian hẹp thì mua U1H tầm 35-40tr thì mua các Model U1 khác
+ Nhà vừa, hay lớn, phòng lớn không gian vửa hay lớn thì mua U3H tầm 40- 45tr hay có tiền nhiều hơn thì mua các Model U3 khác.

Còn U2H nói riêng hay U2 nói chung nó làng nhàng ở giữa:

+ Với nhà nhỏ không có "hơn" được bao nhiêu âm thanh,
+ Với nhà rộng chủ nhân sẽ mất cơ hội thưởng thức tiếng bass "gầm gừ" như sấm của U3 cũng như nhưng tiếng treble trong Octave (âm vực) 6 ,7 thánh thót nhưng sâu, dòn, chứ không chỉ long lanh mà mau fade (tắt lịm) như U1

Các bác nghe tiếng cây đàn Liên Xô em up trong "còm"#31, là cây đàn chỉ cao 115cm nghĩa là thấp hơn U1 (121cm) chứ đừng nói U3 (130,5cm) ===> Dây nó ngắn hơn U1!
Khi lên dây xong, em phải đùng xảo thuật lúc voicing (sửa âm thanh để tạo hiệu ứng (illusion) cho tiếng đàn rền (subtain) hơn nhưng tiếng bass vẫn không có (thiếu) cái "gầm gừ" như sấm của U3! [-X

Măc dầu về tổng thể, khi nghe tiếng đàn ít ai biết rằng đó chỉ là một cây đàn Upright vứt đi, mà lại thấp hơn U1 chứ đừng nói là U3 không? Kỹ thuật lên dây và làm âm thanh rất quan trọng cho một tiếng đàn đẹp và chuẩn xác! :D

FYI, để đạt được sự chuẩn xác (các bác có thể lấy máy đo lại =D>) không sai một note như tiếng đàn trên, em phải lên dây 4 lần! :">

+ Tuần đầu 3 lần: (lần 1 sau khi sửa xong (5 giờ), lần 2 sau đó 1 ngày (3 giờ), lần 3 sau đó 1 ngày (2giờ 30 phút)
+ Sau đó một tuần không lên, cho đánh thoải mái, và chỉnh Fine tuning (lần 4 trong 2 giờ).

NGHĨA LÀ:Trong sửa chữa đàn Piano, với một cây đàn có căn bản tốt, cho dù xuống cấp nghiêm trọng, tất cả đều có thể hoàn thiện miễn là mình muốn và quyết tâm làm! :P

Đừng nói Yamaha mấy chục triệu, cây đàn Liên Xô này, trước khi sửa chỉ bán giá "lạc xoong", tầm 2 - 3 triệu là hết cỡ thôi, bác ạ! :))

Chỉnh sửa cuối:

Lucky

Xe tăng
Đọc xong thấy hoang mang quá, rất hấp dẫn và hàn lâm. Nhưng rốt cục ko biết mua cây đàn nào cho con e học bây giờ.

QUANG1970

Tháo bánh
Đọc xong thấy hoang mang quá, rất hấp dẫn và hàn lâm. Nhưng rốt cục ko biết mua cây đàn nào cho con e học bây giờ.
Hoang mang vì bác chỉ chăm chăm mua giá rẻ mà lại đòi tốt! :))

Còn "ko biết mua cây đàn nào cho con e học bây giờ" thì nếu các bác nếu không có người tin cẩn để "phó thác" cho việc coi và lựa dùm, hãy cứ nhớ câu "Nắm thằng có tóc không ai nắm thằng trọc đầu" cứ đọc báo, nghiện cứu, thấy thương hiệu kinh doanh nào lâu năm, nổi tiếng mà tới coi rồi trả giá! Có thể mắc hơn 5 - 10% nhưng an toàn, vì chẳng bao giờ một thương hiệu nổi tiếng lâu năm lại đi "đánh đổi" uy tín bằng một cây đàn! :P

Ngoài đời em không làm "cò đàn" thì em cũng càng không thể làm "cò đàn online", nên em sẽ không bao giờ, giới thiệu bất kỳ một thương hiệu kinh doanh đàn nào hết, mà chỉ có thể đưa nhận xét từng cây đàn mà các bác tin tưởng và hỏi ý kiến em.

akietthang

[Tịch thu bằng lái]
208 trần cung cổ nhuế 1 bắc từ liêm hà nội

"Lở cỡ"
: nó ở giữa U1 và U3.

+ Nhà (phòng) nhỏ không gian hẹp thì mua U1H tầm 35-40tr thì mua các Model U1 khác
+ Nhà vừa, hay lớn, phòng lớn không gian vửa hay lớn thì mua U3H tầm 40- 45tr hay có tiền nhiều hơn thì mua các Model U3 khác.

Còn U2H nói riêng hay U2 nói chung nó làng nhàng ở giữa:

+ Với nhà nhỏ không có "hơn" được bao nhiêu âm thanh,
+ Với nhà rộng chủ nhân sẽ mất cơ hội thưởng thức tiếng bass "gầm gừ" như sấm của U3 cũng như nhưng tiếng treble trong Octave (âm vực) 6 ,7 thánh thót nhưng sâu, dòn, chứ không chỉ long lanh mà mau fade (tắt lịm) như U1

Các bác nghe tiếng cây đàn Liên Xô em up trong "còm"#31, là cây đàn chỉ cao 115cm nghĩa là thấp hơn U1 (121cm) chứ đừng nói U3 (130,5cm) ===> Dây nó ngắn hơn U1!
Khi lên dây xong, em phải đùng xảo thuật lúc voicing (sửa âm thanh để tạo hiệu ứng (illusion) cho tiếng đàn rền (subtain) hơn nhưng tiếng bass vẫn không có (thiếu) cái "gầm gừ" như sấm của U3! [-X

Măc dầu về tổng thể, khi nghe tiếng đàn ít ai biết rằng đó chỉ là một cây đàn Upright vứt đi, mà lại thấp hơn U1 chứ đừng nói là U3 không? Kỹ thuật lên dây và làm âm thanh rất quan trọng cho một tiếng đàn đẹp và chuẩn xác! :D

FYI, để đạt được sự chuẩn xác (các bác có thể lấy máy đo lại =D>) không sai một note như tiếng đàn trên, em phải lên dây 4 lần! :">

+ Tuần đầu 3 lần: (lần 1 sau khi sửa xong (5 giờ), lần 2 sau đó 1 ngày (3 giờ), lần 3 sau đó 1 ngày (2giờ 30 phút)
+ Sau đó một tuần không lên, cho đánh thoải mái, và chỉnh Fine tuning (lần 4 trong 2 giờ).

NGHĨA LÀ:Trong sửa chữa đàn Piano, với một cây đàn có căn bản tốt, cho dù xuống cấp nghiêm trọng, tất cả đều có thể hoàn thiện miễn là mình muốn và quyết tâm làm! :P

Đừng nói Yamaha mấy chục triệu, cây đàn Liên Xô này, trước khi sửa chỉ bán giá "lạc xoong", tầm 2 - 3 triệu là hết cỡ thôi, bác ạ! :))

Bác rất nhiệt, nhưng dài.

Ngắn: Nhà nhỏ mua u1a, nhà lớn mua hẳn Grand

chả nhẽ có tiền mua biệt thự 300m2 k có nổi tiền mua G? còn u1e/h thì bác biết rồi. Đòi hỏi hay là khó.

firewall27

Xe tải
F2 nhà em mới tập tọe học, cụ nào có hay biết giới thiệu em cây đàn điện trên dưới 10tr,em mua cho F2 cái