[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

NewPeace

Xe điện
Dao ta lưỡi tương đối thẳng và chất thép dễ mài hơn dao tây. Dao tây lưỡi cong hơn nên để mài sắc phải có "nghề"
Dao ta mài đá ta cũng đễ sắc hơn dao tây mài đá ta.
Em ở miền núi, hồi bé rồi đi bộ đội cũng hay đi chặt nứa, lấy củi, chẻ nan đan cot nên dùng dao nhiều. Có những con suối đám đi rừng ngồi nhiều nên hay mài dao lẹm cả đá suối, chẻ nan cót mà dao cùn thì cũng chịu nên nhà nào cũng có hòn đá mài. Bây giờ quên hết rồi, mấy con dao mua ở Thụy Sĩ thì khó mài. Hồi tháng 10 ở Đức mà quên mất khoản mua dao mới bực, đợi cụ Quang Khang khai trương để xem sao.

xe thủng lốp

Xe container
Mua dao xịn ngại nhất khoản hàng xóm sang mượn rồi quên trả :D

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em ở miền núi, hồi bé rồi đi bộ đội cũng hay đi chặt nứa, lấy củi, chẻ nan đan cot nên dùng dao nhiều. Có những con suối đám đi rừng ngồi nhiều nên hay mài dao lẹm cả đá suối, chẻ nan cót mà dao cùn thì cũng chịu nên nhà nào cũng có hòn đá mài. Bây giờ quên hết rồi, mấy con dao mua ở Thụy Sĩ thì khó mài. Hồi tháng 10 ở Đức mà quên mất khoản mua dao mới bực, đợi cụ Quang Khang khai trương để xem sao.
Cảm ơn cụ ạ. Cửa hàng em chuyên dao Nhật chuẩn mà khá ngon bổ rẻ nên em tin là sẽ làm vừa lòng các cụ.
P/s: mà em thấy toàn các cụ trai đam mê dao. Tuyệt vời :))

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em định mua một số dao làm bếp loại của Nhật sản xuất và gia công tại Nhật(Không phải loại giả Nhật do TQ sản xuất đâu nhé). Em ở Hà Nội, vậy em có thể mua ở đâu? Nhờ các cụ tư vấn giúp.
Vodka em xin được rót sẵn. Kính các cụ.
Hơi muộn nhưng mời cụ chủ thớt qua chỗ em nhé. Hi vọng em giúp được cụ.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hàng này em ko bán, cũng khó nhập được nhưng đăng lên để các cụ tham khảo them dòng cao cấp nhất của KAI bên Nhật. Chỉ sản xuất 10 chiếc, 2500$/ chiếc.
31 lớp thép, các nghệ nhân thực hiện bằng tay 100%, chuôi bằng gỗ siêu quí hiếm của Nhật.
Tên dao: Phượng hoàng tím.

Chỉnh sửa cuối:

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em thấy bên Nhật họ cứ test bằng cách cắt giấy thôi cụ ạ.
Em đăng thử video các cụ tham khảo để test dao khi mua nhé.

Test dao xịn nữa là lấy tờ giấy tạp chí trơn, mỏng. Hơi uốn cong giấy, rồi dùng dao vót theo gờ cong đấy. Cắt đứt được thì cứ gọi là sắc như nước.

Hoặc thái lát quả cà chua nhưng kondduwowjc cứa. :)

itime

Xe điện
Website
www.vattunoithat.com.vn
Các cụ để ý là bọn làm bếp dao xịn chúng nó không dùng thớt đâu, mà dùng thùng xốp.. mãi e mới hiểu là k dùng thớt vì sợ hỏng dao.. làm món shashimi con dao cực quan trọng. Nhất là mấy món cá

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhật họ vẫn dùng thớt, nhưng loại gỗ mềm hơn và ít công dụng chặt hơn bên mình.
Về cơ bản là do dao và kĩ thuật sử dụng dao của người đầu bếp. Của bền tại người ạ ^^

Các cụ để ý là bọn làm bếp dao xịn chúng nó không dùng thớt đâu, mà dùng thùng xốp.. mãi e mới hiểu là k dùng thớt vì sợ hỏng dao.. làm món shashimi con dao cực quan trọng. Nhất là mấy món cá

Chỉnh sửa cuối:

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

thienlv01

Xe buýt
Nhân chuyện mài dao em góp tý. Trước các cụ nhà mình thường mài bằng đá tự nhiên, đá thô rồi mịn (lấy màu), giờ toàn đá nhân tạo nên mài hay mất lưỡi, hơn nữa dao trắng cứng rất khó mài sắc bằng đá, mấy thanh mài hoặc máy mài kiểu kéo, chà em thấy chả ăn thua. Nhà em dùng máy mài cầm tay của thợ cơ khí, lắp cái bát chà của thợ mộc rồi dán giấy ráp lên mài dao, mài bằng máy xong lấy giấy ráp để lên tấm kính mài lại dao, em thấy cách mày mài nhanh mà dao rất sắc, độ sắc bền. Mời các cụ dùng thử
Làm như cụ thì ngon rồi, nhưng chắc tay nghề cơ khí của cụ phải tương đối mới làm được.

Kem dota

Đi bộ
Em định mua một số dao làm bếp loại của Nhật sản xuất và gia công tại Nhật(Không phải loại giả Nhật do TQ sản xuất đâu nhé). Em ở Hà Nội, vậy em có thể mua ở đâu? Nhờ các cụ tư vấn giúp.
Vodka em xin được rót sẵn. Kính các cụ.
Em thấy bên này bán dao Nhật nhập khẩu chính ngạch này có thể check trực tiếp từ trang chủ ở Nhật. Đại lý ủy quyền duy nhất của dao Satake ở Việt Nam. Giá thì hợp lý lắm em mua rùi dùng ok. Bác check thử trang web : www.hoanon.com

Kem dota

Đi bộ
Em đi mua dao, em thử lưỡi dao luôn. Nên hàng Nhật xịn hay đểu đừng hòng lừa em. Em đã bỏ mấy cái chủ nhật để tìm mua dao Nhật tại HN nhưng chưa mua được. Em đã vào cả chục cửa hàng bán dao Nhật tại 1 số siêu thị quảng cáo là hàng Nhật nội địa. Nhưng chẳng có con dao nào họ bán là sản xuất tại Nhật cả. Bằng chứng là sau màn test dao của em, Họ đều nhận là ko phải sản xuất tại Nhật như quảng cáo, Mà sản xuất tại Trung Quốc theo mẫu mã của Nhật, Sau đó dân tem mác cho ra dáng chữ Nhật,...
Nói chung cụ nào biết chỗ nào bán dao Nhật xịn tại HN không ạ?
Bác check thử bên này xem web : hoanon.com . Thấy bảo dao nhập khẩu chính ngạch từ Nhật em có cả link facebook :https://www.facebook.com/hoanononlineprivatesale/

GaKhongLoiThoat

Xe hơi
Cụ mua dao Đức chuẩn hơn đó

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ mua dao Đức chuẩn hơn đó
Em không có ý kiến về dao Đức, nhưng em thì cứ dao Nhật mà chiến ạ.
Bên Nhật có hơn 30 địa phương có làng nghề rèn dao truyền thống với vô số các thương hiệu, và nếu chỉ tính nổi tiếng thì em đếm sơ sơ hơn 20 thương hiệu lớn.
Ngoài ra về mẫu mã em thấy có vẻ dao Nhật nhiều mẫu mã hơn, dùng dễ hơn (đặc biệt mài dễ hơn dao Đức).
Cụ nào hiểu biết về dao Đức thì chia sẻ thêm kiến thức về dao Đức để có thể thấy sự khác biệt của 2 đất nước nổi tiếng về dao này nhé.

Suny39

Xe buýt
Em thấy bên này bán dao Nhật nhập khẩu chính ngạch này có thể check trực tiếp từ trang chủ ở Nhật. Đại lý ủy quyền duy nhất của dao Satake ở Việt Nam. Giá thì hợp lý lắm em mua rùi dùng ok. Bác check thử trang web : www.hoanon.com
Vào trang này có thấy dao thép đâu? chỉ thấy có mấy cái dao gốm thôi.

hung303

Xe điện
Em thấy bên Nhật họ cứ test bằng cách cắt giấy thôi cụ ạ.
Em đăng thử video các cụ tham khảo để test dao khi mua nhé.
Dao có sắc thật nhưng cũng dùng thủ thuật để quảng cáo. Khi cắt bằng dao so sánh thì mép giấy uốn cong đi, cắt vào gờ và trượt theo cạnh cong nên không đứt được. Khi cắt dao quảng cáo thì xoay giấy để hướng cạnh giấy lên trên nên cắt dễ hơn. Lúc xoay mặt giấy do cầm sai nên dao quảng cáo cũng không cắt được nhát đầu :))

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hehe, thế nên em mới nói các bác cứ đến shop để trực tiếp thử dao.
Mà bác cứ lấy dao nhà bác ra cắt giấy thử, xoay các kiểu hộ em với, để test dộ sắc của dao ạ.
Em cho đăng cái này là cái test dao dễ nhất, ai cũng thử được ;))
Chứ cái này em nghĩ cũng chả có thủ thuật gì cả bác ơi :)

Dao có sắc thật nhưng cũng dùng thủ thuật để quảng cáo. Khi cắt bằng dao so sánh thì mép giấy uốn cong đi, cắt vào gờ và trượt theo cạnh cong nên không đứt được. Khi cắt dao quảng cáo thì xoay giấy để hướng cạnh giấy lên trên nên cắt dễ hơn. Lúc xoay mặt giấy do cầm sai nên dao quảng cáo cũng không cắt được nhát đầu :))

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Bonus bác thêm 1 bài test dao ạ. Cái này không so sánh nữa để đỡ bị hiểu lầm quảng cáo ạ.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ở nhóm này có bác nào có kinh nghiệm về các loại dao Nhật không ạ ? Ngoài những loại dao em đang phân phối, có 1 bên đối tác Nhật gửi cho cái Cataloge làm em bối rối quá.
Các bác xem và cho ý kiến liệu ở VN thì mọi người có thể sẽ chuộng những dòng nào với. Giá bán tại Vn sẽ bằng với giá bán bên Nhật.

https://dl.dropboxusercontent.com/u/43380233/KITCHEN TOOLS FOSLLEA.pdf