[Funland] Mua dao làm bếp sản xuất tại Nhật ở đâu?

B_O_S_S

Xe hơi
Mài dao là cả một nghệ thuật, người bình thường ko thể đưa độ sắc bén của 1 con dao lên cao nhất và đáng có của nó, phải được đào tạo bài bản và hiểu rõ bản chất của từng loại thép mới làm được điều đó

Thông thường mài 1 con dao đúng qui trình là phải qua 4 loại đá mài khác nhau. Rất mất thời gian
Còn đây là dũa chuyên nghiệp cho các anh hàng thịt, nhanh gọn

Có loại thay được đầu dũa

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mài dao là cả một nghệ thuật, người bình thường ko thể đưa độ sắc bén của 1 con dao lên cao nhất và đáng có của nó, phải được đào tạo bài bản và hiểu rõ bản chất của từng loại thép mới làm được điều đó

Thông thường mài 1 con dao đúng qui trình là phải qua 4 loại đá mài khác nhau. Rất mất thời gian
Còn đây là dũa chuyên nghiệp cho các anh hàng thịt, nhanh gọn

Có loại thay được đầu dũa

Bên của hàng em có rất nhiều loại đá mài chuyên nghiệp cho các cụ, độ nhám từ 600 đến 10.000 !!
Còn các loại đũa mã, mài liếc 3 bước bên em cũng có. Hiện em đang phân phối chính hãng cho 3 hán: Kai, Tojiro và Global.

HVS

Xe tăng

B_O_S_S

Xe hơi
Có dịp công tác bên Mỹ em hay mua dao trên "cutlery and more", em thấy nhiều bộ có dao chặt (cleaver) cụ à. Ví dụ bộ enso này tầm 1500$

http://www.cutleryandmore.com/20-pc-larger-knife-block-sets
Vâng, những bộ cụ xem nó làm cho khách hàng theo phong cách bếp Hoa. Bản thân con dao chặt nếu cụ để ý, nó cũng khác với con dao chặt thông thường, nó còn được gọi là "Chinese knife"

Các cụ phân biệt

Fan gentra

Xe điện
Cảm ơn bác đã tin dùng ạ.
Bác yên tâm, sắp có hàng về ạ. Lý do ko phải là em ko nhập, mà do hãng sản xuất khá hạn chế số lượng, và thị trường được ưu tiên là Mỹ với Nhật, Hồng Kong. Em đăng ký mãi mới được. Vì em là đại lý đầu tiên tại VN nên phải chứng minh được năng lực đã thì sau này đặt hàng mới dễ dàng hơn. Bác thông cảm nhé.
À mà chắc bác để con dao của bác ở cửa hàng rồi ạ ? Để em mang đi hãng bảo hành bác nhé.
3 con này rổ rá thế nào đấy cụ ?? thanks

Leanh65

Xe container
Việc sắc và thép cứng cháu biết từ đầu rồi, không thể sắc bằng loại dao thép bị gỉ được và chưa chắc cứng bằng, cái này chưa thử độ cứng nên cháu không biết, độ sắc cháu đã thử. Dao Đức có ưu điểm là đẹp mãi với thời gian, độ cân lý tưởng giữa chuôi dao và lưỡi dao. Khi làm việc: thái, hay quay mũi dao băm các loại rau thơm tiện dụng. Nói chung tuỳ người dùng và mục đích nhưng cháu hài lòng, nếu cần cháu vẫn sẽ mua lại dao Đức. Kể riêng về độ sắc thì dao làm sushi của Nhật sắc hơn. Đức có loại dao làm cá hồi, rất sắc và có tính đàn hồi, như một thanh kiếm cũng rất hay. Cháu mang 2 chai rượu ngon đi uống chẳng dại gì để thằng khác uống cụ NNS ạ, cháu cũng không hơi đâu mà làm việc dại, đời còn dài, ái còn nhiều hơi đâu cháu phải tâm tư.
Em thì trước dân cơ khí,cũng ngứa nghề rèn dao, đã thử từ thép 45,lưỡi cưa,zip xe oto .Tôi thì từ tôi nước,dầu hỏa,dầu luyn,kết hợp cả ba loại trên hoặc tôi ủ lưỡi trong hỗn hợp mùn cưa+dầu luyn .Nhiệt tôi thử từ sáng trắng,sáng hồng,rồi đỏ hồng.Tôi từ từ vuốt lưỡi làm hai ba lần đến tối sốc ;''xèo cái'' ăn ngay thì em rút ra kết luận là dao độ cứng cao chưa chắc đã sắc ngọt,dùng có cảm giác bị trơ,không ngọt như dao có độ sắc vừa phải (theo kinh nghiệm ạ),khi mài phải qua hai ba loại đá có độ nhám khác nhau ,chỉ có ưu điểm là lâu bị ''cùn''hơn dao sắc ngọt.Theo em dao thái tốt ngoài chất thép chịu tôi ,thì độ cứng vừa phải và quan trọng là góc mài hai mặt dao phù hợp.(dao chặt thì mài hai mặt như nhau,dao thái mặt ngoài bên phải theo hướng cầm phải có góc thoát khi thái cho cảm giác sắc ngọt .Các bộ dao inox hình thức đẹp ,vệ sinh, độ cứng không cao bằng dao thép qua tôi, phải mài bằng máy chuyên dụng mới sắc bền được,chứ mài tay thì cũng khó.

Sondaubang

Xe tăng
Bên của hàng em có rất nhiều loại đá mài chuyên nghiệp cho các cụ, độ nhám từ 600 đến 10.000 !!
Còn các loại đũa mã, mài liếc 3 bước bên em cũng có. Hiện em đang phân phối chính hãng cho 3 hán: Kai, Tojiro và Global.
Dao Nhật mà mài dũa dễ mất lưỡi do mấy bà nội trợ vội, ẩu cầm liếc như dao thường. Bộ liếc dao phải là loại kẹp đá mới dùng được, còn loại hợp kim cũng nhanh đi lưỡi lắm. Em thấy chỗ cụ Quang Khang bán bộ liếc dao kẹp đá dùng được, cả đá mài nước nữa, hôm trước vội vàng quên mất không mua đá mài.

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com

Dao Nhật mà mài dũa dễ mất lưỡi do mấy bà nội trợ vội, ẩu cầm liếc như dao thường. Bộ liếc dao phải là loại kẹp đá mới dùng được, còn loại hợp kim cũng nhanh đi lưỡi lắm. Em thấy chỗ cụ Quang Khang bán bộ liếc dao kẹp đá dùng được, cả đá mài nước nữa, hôm trước vội vàng quên mất không mua đá mài.
Để mài được đá mài ướt thì cũng phải tập dượt và học khá lâu đấy bác ạ. Em đang nhờ bên Nhật đào tạo nhân viên của em để sau này chuyên mài phục vụ các bác. Còn mài liếc dao thì thoải mái, ai cũng dùng được, tuy nhiên sẽ chỉ đạt được khoảng 80% độ sắc so với ban đầu thôi. Thực ra nếu dùng gia đình không thôi thì thoải mái - và em cũng khuyên dùng loại này. Mài đá ướt mà không biết cách mài thì nhanh hỏng dao lắm ạ @@
Nhân tiện, dao của bác đã xong. Em nhận hàng rồi gửi lại bác nhé.

dao nhìn bén đó cụ

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Loại mài liếc bác nói em bán siêu chạy. Nhập về thử 100 cái bán vèo cái hết. Đang phải nhập thêm bác ạ.

Sondaubang

Xe tăng

Để mài được đá mài ướt thì cũng phải tập dượt và học khá lâu đấy bác ạ. Em đang nhờ bên Nhật đào tạo nhân viên của em để sau này chuyên mài phục vụ các bác. Còn mài liếc dao thì thoải mái, ai cũng dùng được, tuy nhiên sẽ chỉ đạt được khoảng 80% độ sắc so với ban đầu thôi. Thực ra nếu dùng gia đình không thôi thì thoải mái - và em cũng khuyên dùng loại này. Mài đá ướt mà không biết cách mài thì nhanh hỏng dao lắm ạ @@
Nhân tiện, dao của bác đã xong. Em nhận hàng rồi gửi lại bác nhé.
Loại mài liếc bác nói em bán siêu chạy. Nhập về thử 100 cái bán vèo cái hết. Đang phải nhập thêm bác ạ.
Vâng! Cảm ơn bác. Còn mài liếc kiểu ba nấc, kẹp đá thì tôi cũng mua của bác rồi, dùng tốt. Kiểu dũa cũng mua rồi, đều không dùng được (loại dũa của Nhật thì chưa mua).

timtoi

Xe tăng
Em thử mấy loại, cuối cùng quay lại dao ta, kiểu dao Đa sỹ ấy các cụ ạ. Đúng tiêu chuẩn ngon bổ rẻ, dưng mà chưa đẹp. Có cụ nào đang dùng dao ta như nhà em không ạ

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Em thử mấy loại, cuối cùng quay lại dao ta, kiểu dao Đa sỹ ấy các cụ ạ. Đúng tiêu chuẩn ngon bổ rẻ, dưng mà chưa đẹp. Có cụ nào đang dùng dao ta như nhà em không ạ
Nhà em lẫn lộn cả Đa Sỹ, Nhật, TQ có cả cụ ạ :D

moonlife

Xe container
Bà em ở FR từ 50 năm nay mà thỉnh thoảng vẫn phải gói gém chục con dao ta gửi sang đấy ah. Sang bên kia quý hơn vàng. Thằng tây nào quý lắm mới cho 1 con.
Nếu cụ dùng xong rửa lau khô cất ngay đi như bọn tây thì ko xấu lắm đâu ạ. Lưỡi lúc nào cũng sáng bóng.

B_O_S_S

Xe hơi
Em xin lỗi ko phải chê dao ta nhưng kì thực dao ta mà đem ra kiểm tra chất lượng theo tiêu chuẩn thì rớt từ vòng gửi xe các cụ ah

Dao ta đa phần làm từ thép nhíp, dễ rỉ sét, thôi mùi sắt ra thực phẩm chưa kể đế những vấn đề khác

Chỉnh sửa cuối:

timtoi

Xe tăng
Em xin lỗi ko phải chê dao ta nhưng kì thực dao ta mà đem ra kiểm tra chất lượng theo tiêu chuẩn thì rớt từ vòng gửi xe các cụ ah

Dao ta đa phần làm từ thép nhíp, dễ rỉ sét, thôi mùi sắt ra thực phẩm chưa kể đế những vấn đề khác
Dưng mà trên quan điểm thực tế nó rất bén sắc, thái chặt đều ổn, mài rất dễ. Dao ngoại em thấy hơn ở điểm sáng đẹp nhưng lưỡi không bén bằng, việc mài dao ngoại khó hơn khá nhiều. Giá cả thì đắt gấp nhiều lần. Vì các lí do đó mà em quay lại dao ta. Công nhận cái rỉ sắt ra thực phẩm thì em chưa kiểm nghiệm đc. Cụ nào chuyên gia cho ý kiến về vấn đề này cái.

NNS

Xe ngựa
Dưng mà trên quan điểm thực tế nó rất bén sắc, thái chặt đều ổn, mài rất dễ. Dao ngoại em thấy hơn ở điểm sáng đẹp nhưng lưỡi không bén bằng, việc mài dao ngoại khó hơn khá nhiều. Giá cả thì đắt gấp nhiều lần. Vì các lí do đó mà em quay lại dao ta. Công nhận cái rỉ sắt ra thực phẩm thì em chưa kiểm nghiệm đc. Cụ nào chuyên gia cho ý kiến về vấn đề này cái.
một yếu tố quan trọng với những đồ nấu nướng dao thớt là ko gây độc hại, dù ít dù nhiều đc các nước tiên tiến đặt lên hàng đầu, nhưng ở vn thì lại thường chả ai thèm để ý đến cụ ạ. Sắc tuy cần nhưng với em chưa phải cái đầu tiên ạ

Quang Khang

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng phải thừa nhận là dao nhà mình rèn từ nhíp ô tô, mà để luyện được cái nhíp ô tô, các lò luyện thép cho chất gì vào thì em cũng không rõ. Như bác NNS có nói, bên nước ngoài họ rất quan tâm đến an toàn thực phẩm nên cái gì dùng cho các đó, ở VN lại cứ tận dụng nên bây giờ mới thế này ạ: thép thì rỉ, mẫu mã xấu, không chịu cải tiến công nghệ , vân vân. Những cái này thì các bài trước đã có một số các tranh luận khá vui, quanh đi quẩn lại vẫn là do nền sản xuất VN quá yếu.
Em cũng tập tành vào lĩnh vực này, hiện nay mới chỉ phân phối dao tốt thôi nhưng ước mơ của em là 5 năm nữa em sẽ kéo được 1 xưởng sxuat dao kéo bên Nhật kết hợp với em để sản xuất dao Made in Vietnam.
Bên Nhật có hàng nghìn xưởng dao kéo thủ công, có thương hiệu tốt thì khoảng 300. Việt Nam thì mới có Đa Sỹ, mà Đa Sỹ chất lượng Thế nào thì các bác đã biết.
Dao TQuoc và Thái Lan thì cũng tràn ngập thị trường, kiểu dao Mì ăn liền. Nên hiện nay dao tốt mới chỉ có Đức, Nhật là nổi tiếng. Mà riêng cái ngàn này đã mang lại bao nhiêu tiền cho các nước có thể sản xuất được.
Các bác "chém" thêm tí giúp em ;))