[Funland] Mua đất xây nhà bán

nghia123

Xe tải
Việc xây dựng đòi hỏi chuyên nghiệp, cụ tay ngang thì ko nên, trông thì rất đơn giản nhưng những người chủ thầu XD tồn tại đc trên 20 năm thì đầu óc logic của họ hơn mặt chung rất nhiều, đủ tầm làm chủ tịch phường.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em nghĩ đi thuê thì các bác thầu xây dựng ăn kha khá lợi nhuận của mình rồi :)) Làm cái này phải mua được đất rẻ mà cũng phải xây được rẻ mới có lãi
Quan điểm của cụ chưa chắc đã đúng cụ nhé . Kinh phí của công trình phụ thuộc vào giá vật liệu , giá nhân công và công tác, kỹ năng quản lý.
1 giad vật liệu : các cụ đi mua ở các đại lý vật liệu giá sẽ cao hơn vì mua nhỏ lẻ và không thân thiết . Chưa kêt việc giá leo thang từng ngày.
2 nhân công các cụ tự gọi giá cũng sẽ cao hơn tổ thợ mà các nhà thầu họ nuôi hoặc làm thợ ruột.
3 công tác quản lý cụ không có chuyên môn có thể thất thoát vật liệu , kéo dài thời gian hoàn thiện ...
Tựu chung tổng chi phí các cụ tự làm chưa chắc đã thấp hơn thầu làm mà cụ sẽ mất nhiều thơi gian vào nó . Xã hội phân công mỗi người một việc ròii mà cụ :)

Akaymikata

Xe tải
Cụ cho em hỏi giờ giá xây nhà thương mại bán như này tầm bao nhiêu tiền / m2 cụ nhỉ
Cụ cho em hỏi giờ giá xây nhà thương mại bán như này tầm bao nhiêu tiền / m2 cụ nhỉ
Em thì có nhiểu lợi thế trong nghề này hơn các cụ vì em làm trong ngạch. Nhưng quan điểm của em là làm thật tốt chứ ko tiết kiệm sắt thép hay ống áng. Các giá trị đó đều được quay và chụp trong quá trình xây để người mua an tâm và mức đầu tư hoàn thiện của em là 6.5tr/m2 cụ ạ

tobi1601

Xe hơi
Mỗi người 1 nghề cụ ạ. Họ bỏ công ra hiển nhiên phải có lãi. Nói như cụ thì bọn con buôn đánh hàng tận gốc bán tận ngọn nó cũng lãi gấp đôi gấp 3 đấy ạ.
Nghiệp dư tự xây mà rẻ hơn đc thầu xây trọn gói thì họ đã ko tồn tại được. Nguồn vật tư họ lấy được giá tốt hơn, thợ họ nuôi ăn ở trả lương thuê rẻ hơn, kinh nghiệm nhiều nên làm gọn việc hơn và đỡ phát sinh, chi phí quan hệ phường xã cũng nhẹ hơn. Cơ bản thì nghiệp dư xây sẽ ngang giá hoặc đắt hơn thuê thầu đến 30% với cùng chất lượng.
Thì ý em là đa số các ông làm xây dựng làm mảng này nó hiệu quả hơn người thường
1 ông làm xây dựng xây dựng mạng lưới với đội sale có mảnh nào phù hợp xây nhà thì họ múc luôn rồi tự xây. Còn 1 ông có đất mà tính toán đi xây nhà các kiểu, tự xây thi đắt, thuê ng xây cũng đắt thì không hiệu quả

tobi1601

Xe hơi
Em thì có nhiểu lợi thế trong nghề này hơn các cụ vì em làm trong ngạch. Nhưng quan điểm của em là làm thật tốt chứ ko tiết kiệm sắt thép hay ống áng. Các giá trị đó đều được quay và chụp trong quá trình xây để người mua an tâm và mức đầu tư hoàn thiện của em là 6.5tr/m2 cụ ạ
Vâng em thấy nhiều người chê nhà thương mại chất lượng kém, ở vài năm là phát sinh ra nhiều vấn đề phải sữa chữa. Ngày xưa em cũng nghiên cứu cái này mà k làm nghề xây dựng nên không rõ tnao. Em cũng muốn làm tốt tốt tí mà sợ đắt, đắt thì lỗ :))
giờ giá NVL cao rồi mà hoàn thiện hết giá vẫn chỉ có 6.5 thì rẻ cụ nhỉ

0938888555

Xe máy
Thời điểm này, vật tư chi phí tăng cao.
mặc dù bđs trung tâm vẫn luôn có nhu cầu. Nhưng giá nhà cao sẽ ảnh hưởng đến thời gian thanh khoản sản phẩm cụ bán

agrimeco

Xe lăn
Vâng em thấy nhiều người chê nhà thương mại chất lượng kém, ở vài năm là phát sinh ra nhiều vấn đề phải sữa chữa. Ngày xưa em cũng nghiên cứu cái này mà k làm nghề xây dựng nên không rõ tnao. Em cũng muốn làm tốt tốt tí mà sợ đắt, đắt thì lỗ :))
xây nhà sẵn để bán thì vl hoàn thiện toàn hàng rẻ tiền, tb gắn tường hầu như ko có...thì giá này là có lãi rồi:D

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Với giá NVL hiện tại 6.5tr/m2 chỉ làm được nhà sử dụng vật liệu trung bình còn khó chứ chưa nói đến rất tốt như cụ chia sẻ :))

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
xây nhà sẵn để bán thì vl hoàn thiện toàn hàng rẻ tiền, tb gắn tường hầu như ko có...thì giá này là có lãi rồi:D
Giá này bây giờ mà làm thì lãi khách mua nhà chịu tất cụ ạ 😂

samoclan

Xe điện
Cụ chuyên mảng này à? ( thầu trọn gói)

agrimeco

Xe lăn
Giá này bây giờ mà làm thì lãi khách mua nhà chịu tất cụ ạ 😂
xây nhà ở riêng lẻ thì đúng là căng thật, chứ những nhà đầu tư chuyên mua mảnh đất to rồi chia nhỏ xây thương mại thì làm tốt chứ cụ. Nhà xây hàng loạt kiểu này tiết kiệm được kha khá cp nhân công cũng như nguyên vật liệu, hoàn thiện cơ bản thì toàn đồ rẻ tiền nhất, ko thang máy, ko thiết bị nội thất...

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
xây nhà ở riêng lẻ thì đúng là căng thật, chứ những nhà đầu tư chuyên mua mảnh đất to rồi chia nhỏ xây thương mại thì làm tốt chứ cụ. Nhà xây hàng loạt kiểu này tiết kiệm được kha khá cp nhân công cũng như nguyên vật liệu, hoàn thiện cơ bản thì toàn đồ rẻ tiền nhất, ko thang máy, ko thiết bị nội thất...
Vâng đúng rồi cụ , chi phí 6.5tr/m2 hiện tại chỉ xây được nhà dùng các NVL loại trung bình chứ không thể gọi là tốt được .

Akaymikata

Xe tải
Vâng cũng gạn đến đáy rồi cụ ah, việc đầu tư nhiều ít phụ thuộc yếu tố thiết kế hợp lý rất nhiều, kích thước tỷ lệ kết cấu làm sao cắt tận dụng triệt để tránh thép thừa. Ngoài ra, một số đồ và gạch có thể dùng hàng thanh lý vừa đảm bảo chất lượng và giá vẫn ngon :)

Akaymikata

Xe tải
Với giá NVL hiện tại 6.5tr/m2 chỉ làm được nhà sử dụng vật liệu trung bình còn khó chứ chưa nói đến rất tốt như cụ chia sẻ :))
Vầng giờ giá thành mọi thứ cao nên là mức này không ngày trước là 5-5.5 cụ ạ. Còn tất nhiên đầu tư ít thì đừng đòi hỏi nhiều, còn cái lõi bên trong thì em luôn ưu tiên làm tốt ạ.

Akaymikata

Xe tải
Cụ chuyên mảng này à? ( thầu trọn gói)
Em thì làm nhiều mảng nên ko biết định nghĩa thế nào là chuyên còn em làm mảng này được hơn chục năm và có thể thầu trọn gói ạ

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
E định mua đất xây nhà bán ở Hà Nội giá tầm 2-4 tỷ. Cụ nào đã làm mảnh này truyền e ít kinh nghiệm đc không ạ.cảm ơn
Cái này làm theo đội hiệu quả hơn cụ ạ. Trong đội có ông làm sale, có ô làm bên xây lắp sẽ tối ưu đc các chi phí và biết cách luôn. Hoài Đức, Hà Đông là 2 nơi e thấy mấy năm qua các đội cày khá nhiều đấy. Chủ yếu xây nhà 3-4 tầng, khổ đất 30m2.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Vầng giờ giá thành mọi thứ cao nên là mức này không ngày trước là 5-5.5 cụ ạ. Còn tất nhiên đầu tư ít thì đừng đòi hỏi nhiều, còn cái lõi bên trong thì em luôn ưu tiên làm tốt ạ.
Vậy cụ quảng cáo là rất tốt với giá 6.5tr là quảng cáo quá sự thật rồi . Em thì không làm mảng xây bán nhưng em xây cho nhiều người để bán nên em cũng hiểu mô hình xây bán . Cụ quảng cáo vậy với người mua thôi chứ quảng cáo với các cụ trong nghành thì ko hiệu quả đâu .

Akaymikata

Xe tải
Vậy cụ quảng cáo là rất tốt với giá 6.5tr là quảng cáo quá sự thật rồi . Em thì không làm mảng xây bán nhưng em xây cho nhiều người để bán nên em cũng hiểu mô hình xây bán . Cụ quảng cáo vậy với người mua thôi chứ quảng cáo với các cụ trong nghành thì ko hiệu quả đâu .
Trong ngành thì có khi phải chém 10tr cụ ạ :)). Em nói fun tí thôi chứ quảng cáo hay không quảng cáo thì tuỳ cụ nghĩ ạ. Em thấy bác thớt hỏi thì chia sẻ những gì em làm thôi cụ ạ vì cụ đâu biết em là ai và có bao tiền :). Còn các cụ đã cafe với em để em phân tích cách làm cho sẽ hiểu. Thanks cụ

Xu Hào

Xe tải
Nói chung phải có " nghề " mới làm hiệu quả được. Nhiều khi đi thuê khoán trọn gói lại rẻ hơn khi cân đối nhiều mặt.
+ Khả năng quản lý.
+ Tiến độ thực hiện, dòng tiền.
+ Chi phí cơ hội. Thời gian tiết kiệm được do thuê khoán thì đi cày việc khác theo sở trường kiếm tiền. Có thể việc khác còn thu nhập cao hơn khoản chênh khoán đấy.

viet7500

Xe buýt
Năm nay E thấy BĐS đóng băng, mà giá thép vẫn cứ tăng, còn ông sx thép (vd Hòa Phát ) thì vẫn cứ báo lỗ.
Thị trường này có lẽ không thuận lợi cho việc làm gì cả các cụ ạ?

P/S: À mà sáng nay E thấy có ngành xk gạo tăng về cả sản lượng và giá. Có lẽ kinh tế thế giới đình trệ, mà dân vẫn phải ăn. Các cụ nói là "Nhà giàu tham việc, thất nghiệp tham ăn" vẫn luôn đúng :))