[CCCĐ] Mùa đông nước Nga 2015

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
ngày xưa iem ở Kharkov Ukraine, yên bình là thế, mà giờ thì.......hic...hic
Em cũng xót cho Đất nước Ukraina tươi đẹp, và đặc biệt là các e gái U. Thế mà ai ngờ .... bà con lại phải ra đi tìm đường cứu nước, cứu nhà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Asan

Xe đạp
Nếu ko nhầm cái nhà trên là nhà máy xử lý Tuyết các cụ ợ. E chỉ ở Mosscow trong 5 năm 3 tháng 28 ngày, nên gần như đi khắp, Cộng với việc có xe ji gu ly số 8, 2 cửa dáng thể thao, e lượn suốt

cuibaptiensinh.

Xe máy
Đọc bài của bác lạnh cóng hết người, tiếp tục bác nhẩy!

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Rời nhà thờ chúa cứ thế, bọn em đi thăm quảng trường Đỏ.
Các bạn nga nói đây là trái tim của nước Nga, Nơi mà các sự kiện quan trọng đều được tổ chức ở đây.
Trên quảng trường đỏ có những công trình nổi tiếng gì ?

- Nhà thờ thánh Basil
- Cung điện Kremlin
- Lăng Lenin
- Bảo tàng quốc gia
- Tòa nhà trung tâm thương mại GUM
- Nhà thờ Kazal

Ảnh nhà thờ thánh Basil với các chóp hình củ hành nhiều màu sắc đặc trưng này đã được lấy làm biểu tượng cho thủ đô Moscow.
Quảng trường đỏ bắt đầu được xây dựng vào thế kỷ 15, trước thời gian đó nó chỉ là một khu chợ để thổ dân Slave trao đổi hàng hóa.
Người xây quảng trường và điện Kremlin cũng lại là một ông người ý tên là Aloisio

Bên phải nhà thờ là cung điện Kremlin và lăng Lenin. Bên trái nhà thờ là sân trượt băng, chỉ được dựng tạm vào mùa đông. Tòa nhà đằng sau sân trượt băng là Trung tâm thương mại GUM.

Sang Nga uống nhiều rượu Vodka quá làm em chếnh choáng không chụp được anh cho nó chuẩn ạ.
Có lẽ phải mời anh Thăng sang bên này để làm chống lún lại, quang trường xây mấy trăm năm rồi mà vẫn mấp mô tệ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ZHZ

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chính ở địa điểm này, vào ngày 28.5.1987, chú phi công nghiệp dư người Đức tên là Mathias Rust đã làm cho hệ thống phòng không của Liên xô bất ngờ khi lái một chiếc máy bay loại nhỏ kiểu Cessna 172 đánh võng vài vòng trên quảng trường đỏ và hạ cánh an toàn tại đây.
Kết quả là anh phi công nghiệp dư được mời ở lại thăm nước nga thêm một năm so với dự kiến.

Các kiểu củ hành, trông như mô hình đồ chơi trẻ con. Riêng cái chóp nhỏ ở giữa được dát vàng.

Cây sồi cổ thụ trong vườn nhà thờ, đã chứng kiến rất nhiều thăng trầm của Lịch sử nước Nga. Nó mà biết nói thì sẽ có khối chuyện để kể.

Tượng hai hoàng tử Nga là Minin và Pozharsky. Có lẽ hai bác này đã học gương của anh Trần Quốc Toản, tự lập một đội quân riêng để đánh đuổi liên quân Balan-Litau ra khỏi Moscow năm 1612.

Hồi xưa bức tượng này được đứng giữa quảng trường đỏ, vào thời cách mạng thì biểu tượng vua chúa này đã bị cất trong kho. Và nay nó lại tìm được đường ra ngoài là vị trí trước nhà thờ, ở góc quảng trường.

Cái bục đá bên trái hình là nơi công bố các quyết định quan trọng và đồng thời cũng là nơi hành hình kẻ tội đồ.

Chỉnh sửa cuối:

thule6

Xe điện
Cụ chủ chắc bị Táo mãn tính như Dê rồi :D em gửi cụ cái link để nghiên cứu nhé :))
http://cachchuataobon.com/

quynhtrangkcc

Xe hơi
Cám ơn cụ đã cho em đi du lich miễn phí, đã mời rịu cụ ạ ^^

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nếu ko nhầm cái nhà trên là nhà máy xử lý Tuyết các cụ ợ. E chỉ ở Mosscow trong 5 năm 3 tháng 28 ngày, nên gần như đi khắp, Cộng với việc có xe ji gu ly số 8, 2 cửa dáng thể thao, e lượn suốt
Mạng nó không cho em vod cụ lần nữa. Cảm ơn cụ đã giải thích. Có lẽ chỉ có nước nga mới làm nhà máy xử lý tuyết, các nước khác em chưa thấy thế bao giờ.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cụ chủ chắc bị Táo mãn tính như Dê rồi :D em gửi cụ cái link để nghiên cứu nhé :))
http://cachchuataobon.com/
Táo bón là bệnh mãn tính của em cmr. Sorry đã bắt cụ phải đợi nhé.
Cụ gửi cho em link có hình ái thì may ra mới chữa được bệnh, chứ còn xem link của cụ song em bị tự kỷ, lại nặng thêm ạ.:)

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Tuyệt quá ạ, em kê dép hóng chuyến đi của bác :)
Em đánh dấu hóng ảnh của bác.
Em kê dép hóng ảnh của chủ thớt
E cũng hóng ảnh của cụ và cũng muốn một lần được tới nước Nga
Hóng nhiệt tình hành trình của cụ
Đẹp quá cụ ah, em hóng tiếp chuyến đi của cụ :D
Hóng ảnh bác chủ thớt ạ
haiz, chả đc đi bao giờ, ngồi hóng các cụ nhà ta
Hóng tiếp ảnh cụ. :)
Ảnh đẹp quá, em chờ tiếp câu chuyện của bác
Cảm ơn các cụ đã ủng hộ. Em còn nhiều ảnh để phục vụ các cụ lắm.
Các cụ cứ từ từ, kéo ghế ngồi thoải mái xem, không phải kê dép đâu ạ. Cụ nào kê dép mà bị mất là em ko có xiền đền đâu nhé. hehe

sportcivic

Xe máy
Cụ up thêm ảnh nữa đi nước nga thân yêu quá đẹp

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Cổng vào quảng trường đỏ ở hai bên tòa nhà cũng màu đỏ đứng giữa hình. Nó thực ra là một bảo tàng lịch sử quốc gia rất to.

Khi duyệt binh các đoàn quân sẽ đi qua sườn bên phải của bảo tàng để tiến vào quảng trường đỏ.

Chú dẫn tour không cho bọn em vào xem tòa nhà này mà cứ gợi ý vào xem lăng Lenin, hóa ra là do lăng Lenin miễn phí vé vào cửa, còn bảo tàng thì bán vé.

Ga tầu điện ngầm ngay ở bên phải ạ, nhưng nếu các bác mà không biết tiếng nga thì cũng chịu không tìm ra vì chẳng có chỉ dẫn bằng tiếng Anh gì cả.

Tượng bác Nguyên soái zhukop cưỡi ngựa dưới tuyết. Thấy bảo sau chiến thắng oanh liệt trước quân Phát-xít, bác bị cho về vườn chăn gà, nuôi lợn

Mặt sau bảo tàng lịch sử, nhìn ra quảng trường đỏ.

Chỉnh sửa cuối:

scud122

Xe tăng
Hóng ảnh ái Nga mà chưa thấy đâu cụ chủ nhirrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác thông cảm, e sang toàn những hôm lạnh âm mười mấy độ nên thò ngón ta ra bấm máy chỉ được mấy phát lại phải thụt vào ngay chứ không là nó biến thánh đá hết bác ạ.

Cụ up thêm ảnh nữa đi nước nga thân yêu quá đẹp

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Quảng trường đỏ: bên trái là điện Kremlin và lăng Lenin. Ở giữa là bào tàng Lịch sử Quốc gia.

Nhà thờ Kazan, ở góc quảng trường. Nhà thờ được xây dựng từ năm 1636 để Kỷ niệm chiến thắng của Nga (hoàng tử Dmitry Pozharsky) trước liên quân Balan-Litau (1612)
Năm 1941 anh Lin cho kéo xụp cái nhà thờ này để cho các chú lính bộ đội hồng quân vừa duyệt binh vừa nghe nhạc xong rồi xông ngay ra uýnh nhau tay bo với lính anh ler luôn. Bài hát phát lúc duyệt binh là bài vĩnh biệt em gái Sla vơ, ý nói các chú hãy xác định đi đánh nhau không thắng là không có đường trở về gặp gia đình và người yêu đâu nhé..Kích động phết..

Trong nhà thờ có lưu giữ bức tranh đức mẹ Kazan từ thế kỷ thứ 16. Người Nga nghĩ là đức mẹ rất thiêng, ai cầu nguyện trước bức tranh này đều được toại nguyện.
Nguồn Ảnh: http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/0/04/Kazan_moscow.jpg

Khu trung tâm thương mại GUM, nằm đối diện điện Kremlin

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Trong trung tâm thương mại GUM em thấy cũng bình thường, như bao nhiêu trung tâm thương mại khác. Chứ không quá hoành tráng như các bác đi Nga về kể lại.

Em toàn thấy khách du lịch vào chứ còn người đi mua sắm thì ít lắm. Đúng là năm kinh tế buồn. Thấy mọi người kêu đồng Rúp mất giá còn một nửa thì còn tiền đâu mà mua sắm.

Dân Nga có vẻ thích chụp ảnh ở chỗ này.

Em gái bán kem

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Không hiểu sao em rất thích các ghế băng công cộng ở Nga, chúng rất cổ, và đẹp.

Puhskin hay Tolstoi đã ngồi lên chiếc ghế này ?

Nhà hát lớn, tiếng việt gọi nôm na là bán-xôi.

Tuyết rơi cuối mùa

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Em nghe mấy cụ đi Nga về kể cái vụ ái ra que mà thấy thời tiết khắc nghiệt quá.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Thăm điện Kremlin.
Em rất lạ là trong khi việc mặc áo lông thú ở Châu Âu bị lên án thì ở Nga mọi người lại rất tự hào khi khoác bộ lông thú lên người để thể hiện đẳng cấp.
Phụ nữ mặc áo lông thú rất nhiều, cá biệt còn có bác đàn ông mặc một cái áo lông mà nó được may bởi 3 bộ lông cáo!.

Như em nói ở trên, các bức tường thành và tháp canh được xây bởi KTS người Ý từ năm 1485 đến 1495.
Đến năm 1624-1625 tháp Spasskaya được lắp thêm đồng hồ báo giờ. Công việc nâng cấp này được tiến hành bởi KTS người anh tên là Christopher Galloway. Hồi xưa e hay được xem chương trình truyền hình của đài truyền hình nga, phát từ thủ đô Moscow, có hình cái tháp đồng hồ này.

Cổng đi vào hình như copy kiểu China.

Rất nhiều súng thần công

Sân trong điện Kremlin

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhân viên an ninh lúc nào cũng cảnh giác để ý khách thăm quan

Sân trong cung điện Kremlin.
Ở giữa là nhà thờ mười hai vị tông đồ.

Trong khuôn viên cung điện Kremlin có đến bốn nhà thờ chính thống giáo.
Bây giờ dân nga cực kỳ mê tín và sùng đạo. Kể cả giới lãnh đạo cũng sử dụng mối quan hệ với nhà thờ để bảo vệ quyền lực của mình.

Khẩu đại bác này em nghĩ là chỉ làm cảnh chứ chắc là không bắn được.

Nhà thờ và cây thông

Cái chuông này thuộc lại lớn nhất trên Thế giới nhưng cũng không dùng được lần nào vì vừa đúc xong thì đã bị vỡ một mảnh.

Rất phục các đồng chí cảnh sát đứng ngoài trời âm mười mấy độ.

Chỉnh sửa cuối: