[Funland] Mua gạo ST 25 ở đâu?

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chẳng cần phải Hồ Quang hay không Hồ Quang làm gì cụ ạ, siêu thị lớn thì họ không thể làm dối được.
Em mua gạo ST25 chuẩn của BẢO MINH có giấy chứng nhận và CBSP
Còn kinh nghiệm người thân làm nghề nông truyền đời cho biết hạt gạo dài , trắng ngà, không bị bạc bụng, có mùi thơm, còn khi nấu chín cơm trắng mềm dẻo có vị ngọt, khi để nguội cơm không hề bị cứng hay khó ăn vậy là chuẩn rồi.
Ở mức giá dưới 30K/kg thì 90% là gạo ST25 fake có khi chỉ là ST22 , ST24 đóng mác ST25 còn ở mức trên 30K như này thì em nghĩ là OK.
Gạo fake không có nghĩa nó không chất lượng hay không ngon cụ ạ.
Đến giờ bản quyền giống gạo st25 vẫn là của cá nhân ông Cua. Bộ NN vẫn đang đàm phán để chuyển giao bản quyền giống lúa này.
Việc sử dụng giống, lai tạo f2-f3 là hoàn toàn có thể. Tuy nhiên đó là trái pháp luật. Luật mình chưa chặt. Em thấy hiện chỉ trong Long An - Sóc Trăng họ mới ráo riết vấn đề này.
Hiện tại nhà ông Cua tiền quá nhiều, bán quá dễ nên cũng không chú trọng đúng mức lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Bùi Văn Cường

[Tịch thu bằng lái]
nghe nói st25 dư lượng thuốc cao gấp nhiều lần cho phép mà

taplai2012

Xe ngựa
Đúng đợt rồi hàng XK bị dính phốt dư lượng thuốc bvtv.
Chính vì vậy phải kiểm soát thật kỹ vấn đề thương hiệu. Hàng XK còn thế hiccc...

Cụ thể, công văn ngày 06/10 về việc thu hồi 1 lô gạo thơm giống ST25 hiệu Nữ hoàng tại Bỉ. Trong đó thông báo, sau khi xuất khẩu lô hàng gạo thơm cao cấp ST15 nhãn hiệu Nữ hoàng vào Bỉ, doanh nghiệp (DN) nhập khẩu là Vinamex Group đã tự tiến hành kiểm tra chất lượng lô gạo theo tham vấn của Cơ quan liên bang về an toàn chuỗi thực phẩm của Bỉ (FASFC).

Kết quả kiểm tra cho thấy lô hàng có mức dư lượng thuốc bảo vệ thực vật tricyclazole(một hoạt chất được sử dụng rộng rãi làm thuốc trừ sâu trong ngành trồng lúa gạo) là 0,017 mg/kg (quy định của EU mức dư lượng tối đa cho phép là 0,01 mg/kg). Do vậy, Vinamex Group đã chủ động đăng thông báo thu hồi và yêu cầu khách hàng không tiêu thụ lô sản phẩm này và chuyển về kho để được hoàn tiền.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
Thực ra dư lượng chất bvtv này cao hơn so với quy định mới của EU từ sau 2018. Trước 2018 thì mức dư lượng này vẫn là rất thấp cụ ạ.

Theo Văn phòng SPS Việt Nam, chất tricyclazole là một hoạt chất được sử dụng rộng rãi làm thuốc trừ sâu trong ngành trồng lúa gạo. Đây là hoạt chất nằm trong danh mục thuốc bảo vệ thực vật được phép sử dụng theo Thông tư 50/2016/TT-BYT của Bộ Y tế quy định giới hạn tối đa dư lượng thuộc bảo vệ thực vật trong thực phẩm.

Trước đây, EU cho phép mức dư lượng chất tricyclazole tối đa trong gạo nhập khẩu là 1 mg/kg. Kể từ tháng 1/2018, EU đã hạ mức dư lượng tricyclazole tối đa cho phép trong gạo nhập khẩu xuống ngưỡng 0,01 mg/kg.

henryfrance

Xe hơi
Gạo đài loan nhập trực tiếp ( ko phải gạo đài trồng ở miền tây) ngon khỏi nói. vsatp nghiêm ngặt nên an tâm.
em tìm mãi chỗ mua gạo Đài Loan nhập khẩu ko thấy, Bác có biết chỗ nào bán gạo Đài Loan nhập khẩu giới thiệu em với
Gạo đài loan nhập trực tiếp ( ko phải gạo đài trồng ở miền tây) ngon khỏi nói. vsatp nghiêm ngặt nên an tâm.
em tìm mãi không thấy chỗ bán gạo đài loan nhập khẩu, bác mua ở đâu chỉ giúp em với.

LeTai1979

Racing Boy
Em thích ăn gạo xát rối, nhà e vẫn còn ruộng nên gạo ăn quanh năm ko phải nghĩ. :))
Gạo giờ toàn xát kỹ ăn chán ốm.

boy_spott

Xe điện
nhà em hay mua gạo Lào ăn cũng dẻo vừa đủ

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Đâu đâu cũng thấy bán ST25 . Gạo này đang Hot lên bị làm giả nhiều nhất . Đọt trc e ship thử 1 shop tren shopee ở Soc Trăng , chẳng biết Au hay fake nhưng thấy ăn ngon : thơm , hạt gạo đều ,dẻo ... Để ăn cơm k chăc cũng đc 2 bát . Công nhận ngon thật . Giá 350k , tiền ship shopee hơn 80k

EnigmaNT

Xe đạp
Nhà mình đợt trước mua ST25 - Gạo ông Cua từ chuỗi SoiBien, có in tem chống giả đàng hoàng, có 2 loại: thường 239k, lúa tôm 264k / túi 5kg. Ðánh giá: ăn ngon, hạt rất mềm..
Gần đây lười không rẽ qua mua được, lấy tạm 1 số loại ST25 khác từ BigC, vd loại Neptune giá rẻ hơn chút (tầm 200k/5kg), ăn thấy cũng ko khác biệt nhiều

kienbinh

Xe điện
Em thích ăn gạo khô nên gạo st25 em lại không thích ăn. Nhà em đợt đầu mua trong winmart ăn thì thấy được nhưng vế sau lại thấy nó dẻo, dính, bết quá, nhai khá là mệt

Bang lang

Xe điện
Em thích ăn gạo khô nên gạo st25 em lại không thích ăn. Nhà em đợt đầu mua trong winmart ăn thì thấy được nhưng vế sau lại thấy nó dẻo, dính, bết quá, nhai khá là mệt
Gạo mua trong Vin ăn chán. Em mua chỗ hàng gạo nhà em vừa thơm, vừa dai dẻo, ăn ngon lắm. Mà các cụ cho em hỏi, gạo séng cù ăn ngon ko? trước em mua trên mạng khoảng gần 300k mà ăn như dở hơi, ko bằng ST 25. Ko biết em có mua phải đồ đểu ko. Nhưng em đi Sapa vào bản, họ bảo gạo chuẩn Séng cù mà em chỉ thấy đậm cơm thôi chứ ko dẻo dai và thơm như ST 25. Gạo ST nấu ít nước thôi cụ. Nếu nấu vừa nước nó sẽ khô cơm đấy và dẻo dai.