Thảo luận Mua lại City 2016 có ổn ko?

cuchuoi0509

Xe tăng
Bây giờ hỏi 10 ô lái xe chuyên nghiệp thì có lẽ 9 ông chọn vios thay vì honda, tuy nhiên xe gia đình thì ng ta xem đến nhiều thứ chứ ko phải mỗi cái chất lượng máy và hộp số. Như e mua xe là loại ngay thằng Toy ra khỏi đầu, mỗi năm đi 1 vạn thì cứ xe gì thích mình mua, cái còn lại tính sau :)
nói thật là em thấy xét theo các yếu tố gia đình thì vios mới đúng là ngon hơn city, cơ mà ra đường toàn thấy chạy dịch vụ, rồi lớ ngớ đang dừng xe có ông mở cửa lên xe bảo cho anh ra chỗ nọ chỗ kia thì cũng hài :))

Chỉnh sửa cuối:

Mesh

Xe buýt
nói thật là em thấy xét theo các yếu tố gia đình thì vios mới đúng là ngon hơn city, cơ mà ra đường toàn thấy chạy dịch vụ, rồi lớ ngớ đang dừng xe có ông mở cửa lên xe bảo cho anh ra chỗ nọ chỗ kia thì cũng hài :))
Em thấy xưa Vios Limo, Innova số sàn chạy taxi nhiều.
Nhưng vừa rồi SG ra đường mà thấy City thì đa số là biển vàng chạy Taxi công nghệ, dân họ không đi City mấy đâu. Em vào SG công tác mà gọi Grab là hay dính City lắm, ngồi mà ung hết cả đầu óc.

Nhưng đợt này SG đang có xu hướng City lên hẳn 7 chỗ thì họ chọn XL7, Xpander chạy dịch vụ nhiều.
Có hôm em gọi gặp XL7 ông chủ xe bảo mới đầu định mua City nhưng anh em nó bảo khách chê ồn quá, mỏng manh và điều hòa nóng quá quá sợ mất khách vì họ đánh giá thấp sao, mà nhỏ nhẹ lại ăn xăng còn ngang XL7, lại sợ chạy lâu nó hỏng hộp số, CVT của Honda nó nhanh hỏng thay tốn tiền lắm khác gì ôm quả boom nổ chậm. Vì vây ông ấy cố thêm chút tiền mua XL7 luôn cho ngon, mà chạy nhiều Km hàng ngày nó cũng đỡ mệt và đảm bảo sức khỏe & tinh thần cho chủ xe hơn, làm về lâu về dài mà :D.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thấy xưa Vios Limo, Innova số sàn chạy taxi nhiều.
Nhưng vừa rồi SG ra đường mà thấy City thì đa số là biển vàng chạy Taxi công nghệ, dân họ không đi City mấy đâu. Em vào SG công tác mà gọi Grab là hay dính City lắm, ngồi mà ung hết cả đầu óc.

Nhưng đợt này SG đang có xu hướng City lên hẳn 7 chỗ thì họ chọn XL7, Xpander chạy dịch vụ nhiều.
Có hôm em gọi gặp XL7 ông chủ xe bảo mới đầu định mua City nhưng anh em nó bảo khách chê ồn quá, mỏng manh và điều hòa nóng quá quá sợ mất khách vì họ đánh giá thấp sao, mà nhỏ nhẹ lại ăn xăng còn ngang XL7, lại sợ chạy lâu nó hỏng hộp số, CVT của Honda nó nhanh hỏng thay tốn tiền lắm khác gì ôm quả boom nổ chậm. Vì vây ông ấy cố thêm chút tiền mua XL7 luôn cho ngon, mà chạy nhiều Km hàng ngày nó cũng đỡ mệt và đảm bảo sức khỏe & tinh thần cho chủ xe hơn, làm về lâu về dài mà :D.
HN thì ít city dịch vụ mà cụ.
XL7 với xpander thì vẫn chạy dịch vụ rồi, xpander là chính. Cơ mà sao họ k chạy ertiga số sàn cho lành nhỉ, em thấy k thua xl7 nhiều

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
e đang chạy city 13, vẫn ổn, nên e nghĩ 2016 cũng chả vấn đề j

danleduc

Xe điện
Các cụ trên OF này bá đạo lắm, cứ xe nào của Honda là nhảy vào phán như đúng rồi , "ồn" là câu chém của các cụ ý vì không vạch được khuyết điểm gì khác.
Nói thật với các cụ, các dòng xe phổ thông thì đòi hỏi gì nó êm như Mẹc, Bi hay các dòng xe đắt tiền được.

cuchuoi0509

Xe tăng
Các cụ trên OF này bá đạo lắm, cứ xe nào của Honda là nhảy vào phán như đúng rồi , "ồn" là câu chém của các cụ ý vì không vạch được khuyết điểm gì khác.
Nói thật với các cụ, các dòng xe phổ thông thì đòi hỏi gì nó êm như Mẹc, Bi hay các dòng xe đắt tiền được.
em k biết ntn nhưng thấy review đo độ ồn 80-100km/h thì city ~ mazda 3 tầm 78dB thì vios 70dB, chắc lốp thể thao quá mà

danleduc

Xe điện
em k biết ntn nhưng thấy review đo độ ồn 80-100km/h thì city ~ mazda 3 tầm 78dB thì vios 70dB, chắc lốp thể thao quá mà
Cụ đăng cái video review lên đây được không.
Em không nghĩ city ồn hơn Mazda 3. Vì trưics em đã chạy con Mazda 3 nhập Đài, nó chắc chắn ồn hơn city.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em không nghĩ city ồn hơn Mazda 3. Vì trưics em đã chạy con Mazda 3 nhập Đài, nó chắc chắn ồn hơn city.
Video này là city 74, mazda 75 cụ ạ.
Có video khác con mazda 3 cũ tầm 78, đi thay lốp mềm mới xuống kha khá hơn 70
Nhưng city vành to hơn thì ồn hơn vios cũng bt mà. Đời 2018-2019 về sau vios còn cải thiện độ ồn hơn nữa

danleduc

Xe điện
Video này là city 74, mazda 75 cụ ạ.
Có video khác con mazda 3 cũ tầm 78, đi thay lốp mềm mới xuống kha khá hơn 70
Nhưng city vành to hơn thì ồn hơn vios cũng bt mà. Đời 2018-2019 về sau vios còn cải thiện độ ồn hơn nữa
Cụ đang chém City vs Mazda 3 mà nhỉ !? Lại so với
cả Vios nữa à ?
Mà so thì phải so xe nguyên bản tử Nhà SX, chưa thay thế hay độ dẽo gì cả, thế nó mới công tâm chứ . :D
Mà độ ồn chênh nhau vài Db , tai người bình thường rất khó cảm nhận sự khác biệt.

Mesh

Xe buýt
Chả có xe nào ồn hơn City được đâu cụ, kể cả Morning, I10, Spark. City là ô tô vô địch về ồn rồi, may ra có Biro ngang ngửa độ ồn thôi. Mà nói chung ồn thì Honda là vô địch trong phân khúc.

Mà cái tiếng ồn từ đợt 2014 Honda chuyển sang hộp số CVT nó chói tai, ngồi xe chỉ cần đường không thật đẹp (không xấu) là gầm nó cứ rần rần, lúc người yếu cảm giác nó quặn lên tận ruột gan, ồn, xóc kinh hoàng mà lên cỡ 40km/h đổ lên lại rất rõ tiếng u u, nói chung ngồi nó mệt, chán lắm.
Nó rộng hơn Morning, I10, Spark thật nhưng em vẫn thích ngồi Morning, I10, Spark hơn. Đặc biệt lâu lâu đi công tác mà book Grab gặp phải City là hãi lắm.

Xưa em ở bên China thời gian, em chạy City đời cũ hộp số AT hàng ngày, sang Thái em cũng ngồi City nhiều từ khi VN chưa có City, cảm thấy ừ xe này ồn thật đấy, nhưng nó không gây khó chịu và mệt lắm.

Sau này về VN, mấy năm sau ngồi City đời CVT thật hãi, đòi lên chạy thử thì đúng là CVT chạy nó chán hơn đời cũ xưa mình chạy bên China nhiều. Cứ nghĩ xe VN kém xe Honda bên Tàu nhiều, tìm hiểu mới rõ là đời này nó thay hộp số AT bằng CVT cho rẻ chứ không phải Honda Tàu hay Việt.

Chính ra ai yêu City quá cứ kiếm con đời 2013 hộp số AT lại ngon, tuy ồn mà nó đỡ mệt hơn City đời CVT nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ đang chém City vs Mazda 3 mà nhỉ !? Lại so với Vios nữa à ?
Mà so thì phải so xe nguyên bản tử Nhà SX, chưa thay thế hay độ dẽo gì cả, thế nó mới công tâm chứ . :D
cụ xem kỹ comment trên của em chả đang nói city ~ mazda, vios êm hơn mà. Còn xe mới thì Tipcar cũng đánh giá city ồn hơn vios mà. La zăng to hơn ồn hơn chút em thấy cũng k có gì vô lý cả

Chỉnh sửa cuối:

Mesh

Xe buýt
Nói về ồn, Vios bị fan City chê nhiều, chê một cách mù quáng, nhưng hãy xem hết clip so trực tiếp máy đo nè.
Vios bản G thôi, chưa phải bản đắt nhất so với City bản đắt nhất: đỡ ồn hơn city, vô lăng đầm chắc hơn, điều hòa mát hơn, phanh đĩa an toàn hơn nhiều, cảm biến tiến lùi, 7 túi khí, kiểm soát lực kéo chạy đường trơn trượt cũng an toàn hơn City nhiều.
Chưa nói tới thương hiệu Toyota nó ở đẳng cấp trên, xe nó bền bỉ tin cậy hơn, hộp số cũng CVT thôi không so với AT được nhưng nó ngon hơn CVT của Honda nhiều, tiếng u u bé hơn.

Đặc biệt hộp số CVT của hãng Toyota nó tốt hơn, bền hơn, đi 10-12vạn Km mới phải thay dầu còn hộp số CVT của Honda cứ 4 vạn phải thay mà dầu hộp số hãng nó chém đắt gấp gần 3 lần dầu máy nhé.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Honda City là xe lý tưởng để đi trong thành phố, đi làm hàng ngày, đi đón con...Nói chung em thấy chị em phụ nữ và cả những người công chức đi làm dùng xe này là rất phù hợp. Toy Vios và Huyndai Accent thì chạy Taxi là chính.

MaTeo

Xe tăng
Bây giờ hỏi 10 ô lái xe chuyên nghiệp thì có lẽ 9 ông chọn vios thay vì honda, tuy nhiên xe gia đình thì ng ta xem đến nhiều thứ chứ ko phải mỗi cái chất lượng máy và hộp số. Như e mua xe là loại ngay thằng Toy ra khỏi đầu, mỗi năm đi 1 vạn thì cứ xe gì thích mình mua, cái còn lại tính sau :)
Nhà có 2 con, 1 con TOY và 1 con xe Đức. Mỗi lần bảo dưỡng con xe Đức như đốt tiền, con TOY đi mãi chả hỏng gì, thích nhất là đi tỉnh không lo chuyện nằm dọc đường

futureneodo

Xe buýt
2015 ngó qua ngó lại sedan B: Vios, Rio, Accent, City thì mình chọn City CVT chạy gia đình đây. Ngon nhất pk lúc ấy. Bây giờ nhiều lựa chọn hơn nhưng chọn lại pk này mình vẫn vote City.

Kan long

Xe hơi
Máy đi bốc và mượt, tiết kiệm xăng lắm

mr.2311

Xe hơi
City đi quá ổn trong tầm giá rồi