Khoe xe Mua ngay New Sorento 2016 và hoàn toàn hài lòng

3d4s

Xe tăng
ntha82 nói:
Máy dầu chạy ngon choét. Lựa chọn sáng suốt cụ ạ.

Lan man tí: Nhưng hình như máy con fortuner thì máy xăng lại cao hơn cụ ạ.
Máy dầu Fortuner với Mu-X là công nghệ cũ, không phải crdi hay turbo, nên nó rẻ và máy kêu rất to.

Không biết bản mới ra của Fortuner như thế nào :)

ntha82

Xe máy
Máy dầu Fortuner với Mu-X là công nghệ cũ, không phải crdi hay turbo, nên nó rẻ và máy kêu rất to.

Không biết bản mới ra của Fortuner như thế nào :)
Tiện thể em hỏi cụ tý về vụ nhớt cho máy dầu. Bên hãng báo dùng Total Quartz 7000 10W-40. Loại này em tra thì dùng chung cho cả máy xăng và dầu. Nhưng trước em nhớ có cụ bảo là dùng dầu khác sẽ bền máy hơn (5W-30). Cụ có cao kiến gì về vụ này ko ạ?

thanh040506

Xe trâu
Cụ đúng là đại gia ạ! Nhà cháu còn nghèo nên phải tính kỹ! Nếu theo tỷ giá bg mỗi km máy dầu tiết kiệm hơn máy xăng 800 đ/1km! Cháu đi 1 năm 35000km tương đương khoảng 28tr! 2 năm là cháu hoà tiền xe so với máy xăng! Nhà cháu rộng để xe ngoài sân nên chả sợ mùi! :D
1 năm đi 3.5 vạn, cụ đi nhiều phết nhỉ?

Inova_G

Xe tải
Tiện thể em hỏi cụ tý về vụ nhớt cho máy dầu. Bên hãng báo dùng Total Quartz 7000 10W-40. Loại này em tra thì dùng chung cho cả máy xăng và dầu. Nhưng trước em nhớ có cụ bảo là dùng dầu khác sẽ bền máy hơn (5W-30). Cụ có cao kiến gì về vụ này ko ạ?
Bữa trước em có email hỏi cán bộ kỹ thuật của hãng BP-Castrol Việt Nam về việc sử dụng nhớt cho động cơ dầu Diezen thì được trả lời thế này:
"Sản phẩm phù hợp và phổ biến là Magnatec 10W40, định kỳ thay nhớt 5,000km, được bán rộng rãi. Sản phẩm Magnatec Pro A5, được OEM của Ford là dầu tổng hợp, định kỳ thay nhớt 10,000km được phân phối riêng tại các trạm bảo dưỡng lớn của Ford
Hy vọng thông tin cung cấp đến anh hữu ích"
Như vậy theo như chỉ dẫn thì nếu dùng sản phẩm Castrol thì chỉ có thay dầu trong hãng Ford là chạy được 10000km mới phải thay, còn 10W40 chắc là cứ 5000km thay một lần, Castrol, Total, Shell ... cũng đều vậy cả.

3d4s

Xe tăng
ntha82 nói:
Inova_G nói:
Bữa trước em có email hỏi cán bộ kỹ thuật của hãng BP-Castrol Việt Nam về việc sử dụng nhớt cho động cơ dầu Diezen thì được trả lời thế này:
"Sản phẩm phù hợp và phổ biến là Magnatec 10W40, định kỳ thay nhớt 5,000km, được bán rộng rãi. Sản phẩm Magnatec Pro A5, được OEM của Ford là dầu tổng hợp, định kỳ thay nhớt 10,000km được phân phối riêng tại các trạm bảo dưỡng lớn của Ford
Hy vọng thông tin cung cấp đến anh hữu ích"
Như vậy theo như chỉ dẫn thì nếu dùng sản phẩm Castrol thì chỉ có thay dầu trong hãng Ford là chạy được 10000km mới phải thay, còn 10W40 chắc là cứ 5000km thay một lần, Castrol, Total, Shell ... cũng đều vậy cả.
Dầu máy để dùng cho đúng thì dài lắm. Để có thời gian em sẽ chia sẻ chi tiết. Tóm tắt lại là nếu cẩn thận như các cụ thì từng mùa phải dùng dầu có chỉ số khác nhau (mùa đông khác mùa hè, vì nhiệt độ vận hành của máy đối với từng mùa là khác nhau). Thêm nữa, máy của từng loại xe (kể cả cùng hãng) được thiết kế để hoạt động ở các mức nhiệt độ khác nhau (ví dụ, có xe 80 độ C, có xe 70 độ C...). Mà dầu tốt là khi chỉ số nó phù hợp với nhiệt độ.

Chính thế, nên dùng loại dầu máy tốt nhất mà có cùng chỉ số theo khuyến cáo của hãng.

ntha82

Xe máy
Dầu máy để dùng cho đúng thì dài lắm. Để có thời gian em sẽ chia sẻ chi tiết. Tóm tắt lại là nếu cẩn thận như các cụ thì từng mùa phải dùng dầu có chỉ số khác nhau (mùa đông khác mùa hè, vì nhiệt độ vận hành của máy đối với từng mùa là khác nhau). Thêm nữa, máy của từng loại xe (kể cả cùng hãng) được thiết kế để hoạt động ở các mức nhiệt độ khác nhau (ví dụ, có xe 80 độ C, có xe 70 độ C...). Mà dầu tốt là khi chỉ số nó phù hợp với nhiệt độ.

Chính thế, nên dùng loại dầu máy tốt nhất mà có cùng chỉ số theo khuyến cáo của hãng.
Túm lại là Total 7000 10W-40 cũng ok đúng ko bác?

3d4s

Xe tăng
ntha82 nói:
Túm lại là Total 7000 10W-40 cũng ok đúng ko bác?
Người bình thường dùng thì không sao hết. Người cầu kỳ cẩn thận thì họ không dùng, vì dầu này là cho xe máy xăng.

ntha82

Xe máy
Người bình thường dùng thì không sao hết. Người cầu kỳ cẩn thận thì họ không dùng, vì dầu này là cho xe máy xăng.
Em tra thì thấy dầu này dùng cho cả xăng lẫn dầu cụ ạ. Thế cụ dùng dầu j ạ?

3d4s

Xe tăng
ntha82 nói:
Em tra thì thấy dầu này dùng cho cả xăng lẫn dầu cụ ạ. Thế cụ dùng dầu j ạ?
Em người bình thường & không cầu kỳ nên em cứ vào hãng, họ cho dầu gì dùng dầu đấy thôi. Em ko quan trọng loại dầu lắm, mà hãng họ dùng thì có thể chưa phải tốt nhất nhưng là cho đại chúng nên không thể lởm được. Còn em thấy nhiều cụ còn ship dầu xịn ở bển về, mỗi lần thay 1.5-2tr cơ :)

Dầu máy bây giờ đa số dùng được cho cả xăng và dầu, nhưng chỉ số nào đứng trước (chỉ số xe xăng hay chỉ số xe dầu) thì là nên dùng cho xe đấy. Em quán triệt cứ làm trong hãng là ok. Như vào bệnh viện thì cần tin bác sĩ vậy :)

taothaoduoi

Xe hơi
Sorento bây giờ nhất định không có bản AWD hả các cụ?

thanh040506

Xe trâu
Phần lớn mọi người chỉ đi số km bằng nửa cụ. Như vậy phải 4 năm mới cân bằng giá. Cũng thông thường sau 4-5 năm lại đổi xe. Vậy tóm lại chẳng lợi lộc gì ngoài việc đi máy dầu ồn hơn, rung hơn và hôi hơn hehehe
Chuẩn cụ. Chưa đi xe nào quá 5 năm nhỉ☺

hienhtd

Xe tải
Phần lớn mọi người chỉ đi số km bằng nửa cụ. Như vậy phải 4 năm mới cân bằng giá. Cũng thông thường sau 4-5 năm lại đổi xe. Vậy tóm lại chẳng lợi lộc gì ngoài việc đi máy dầu ồn hơn, rung hơn và hôi hơn hehehe
Cháu đảm bảo lúc bán xe máy dầu giá cũng cao hơn nhiều đấy ợ :)

kdt

Xe tải
Cháu đảm bảo lúc bán xe máy dầu giá cũng cao hơn nhiều đấy ợ :)
Cái xe nó phục vụ mình cụ ơi, khó chịu mấy năm tiết kiệm mấy chục củ làm gì. Nếu thế đừng mua ô tô nữa, nhét hơn tỷ vào tiết kiệm một năm chẳng làm gì cũng lồi ra gần trăm củ.

Nói thật, xe máy dầu nó chạy qua em thôi đã thấy khó chịu rồi.

thanh040506

Xe trâu
Cái xe nó phục vụ mình cụ ơi, khó chịu mấy năm tiết kiệm mấy chục củ làm gì. Nếu thế đừng mua ô tô nữa, nhét hơn tỷ vào tiết kiệm một năm chẳng làm gì cũng lồi ra gần trăm củ.

Option giống nhau, đi ít cứ máy xăng mà quất cụ nhỉ?

hienhtd

Xe tải

Cụ ơi quan điểm mỗi người khác nhau cụ ạ! Chứ cháu có tiếc tiền đâu! Cái cháu thích ở máy dầu là khoẻ ở tốc độ cao vì cháu thường xuyên đi làm xa! Chứ nếu chỉ quanh quẩn ở nội thành cháu chả bg mua máy dầu cụ ạ! :)

3d4s

Xe tăng
thanh040506 nói:
Option giống nhau, đi ít cứ máy xăng mà quất cụ nhỉ?
Em đi xe máy xăng cũng mười mấy năm rồi, lần đầu tiên đổi sang xe máy dầu để thử xem nó khác nhau như thế nào. Cụ thích máy xăng thì cứ lấy thôi, ko lấy máy dầu về lại lăn tăn đấy. Còn thì bất cứ cái gì, cứ phải thử mới biết nó hay dở như thế nào :)

Tạm thời thì thấy máy dầu rất hợp lý và tiết kiệm đến ngạc nhiên so với máy xăng (một phần trước đây em toàn đi xe có dung tích lớn, xăng 4.0l rồi 3.0l và con xe có chấm thấp nhất là Mondeo 2.5l :)) nên giờ đi máy dầu thấy chi phí có khi bằng con yaris nên rất khoái.

Về máy móc, nó ồn và không bốc bằng máy xăng ở tốc độ thấp (từ 0-35km/h) nhưng chạy trên 40km/h thì nhấn ga nó rất êm và rất sướng :) thấy thích hơn xe xăng khi đi tốc độ cao & tốc độ ổn định.

Tạm thời là như thế, em đang test xe sedona dầu, và cả xe sedona xăng luôn (c.ty em có một cái xăng, một cái dầu em đang đi nên em có thể thử cả hai để có kết luận chính xác), đợi khi nào đi số km đủ lớn em sẽ chia sẻ cụ thể.

phupt

Xe hơi
ủa cái option an toàn hỗ trợ đổ đèo trên bản new nó cắt rồi hả mấy bác? em tìm hiểu nhớ mấy bản trước bản new có option này mà ?

Bùi Ngọc kt16

Xe tăng
Website
mercedesbenz5s.com
ủa cái option an toàn hỗ trợ đổ đèo trên bản new nó cắt rồi hả mấy bác? em tìm hiểu nhớ mấy bản trước bản new có option này mà ?
dạo này đầu óc e hơi lẫn lẫn nhưng e nhớ Sò k có đổ đèo mà nhỉ? :-o

thangnh

Xe máy
Bác Sale inbox giúp giá SORENTO 2WD DATH và GATH.
em đang cân nhắc X-trail và em này.