[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

toimuondie

Xe container
Như cụ dưới giải thích đây cụ ơi.
Nếu bây giờ cụ thớt cho là lừa đảo thì thử đi kiện xem kết quả thế nào.
Em phục cụ thật, em trích dẫn có nguồn từ VPLS, họ trích dẫn theo điều 188 Luật đất đai 2013.
Cụ phản bác bằng 1 câu "hình như" của 1 offer.
Em tôn trọng suy nghĩ của cụ Xsim, nhưng để phản bác em thì cụ chịu khó dẫn luật ra chứ đừng "hình như" ở đây.
Thà cụ nói kiện tụng rắc rối, tốn thời gian, chưa chắc đã thắng, thắng chưa chắc đã đòi được tiền em nghe còn thấy có lý.

Chỉnh sửa cuối:

vutuanlong

Xe tăng
Em hóng diễn biến sự vụ xem ra răng. Mong cụ chủ tìm được giải pháp hợp lý

Em phục cụ thật, em trích dẫn có nguồn từ VPLS, họ trích dẫn theo điều 188 Luật đất đai 2013.
Cụ phản bác bằng 1 câu "hình như" của 1 offer.
Em tôn trọng suy nghĩ của cụ Xsim, nhưng để phản bác em thì cụ chịu khó dẫn luật ra chứ đừng "hình như" ở đây.
Cụ nói thế này thì em nhận thua.
Vậy em và cụ cùng chờ xem cụ thớt đi kiện thế nào nhé.

Lastbet

Xe buýt
Thật ra em thấy chủ nhà hơi tham thôi. Chứ mua bán là thuận mua vừa bán. Quy hoạch hay không quy hoạch thì người mua có trách nhiệm tìm hiểu. Người bán không có nghĩa vụ thông báo vì việc quy hoạch là của chính phủ. Người bán có thể biết có quy hoạch nhưng bao giờ thực hiện hoặc có thực hiện hay không thì liên quan đến may rủi. Có rất nhiều khu quy hoạch treo vài chục năm sau đó là huỷ quy hoạch treo luôn, bác chủ thớt giả dụ mua 3,2 tỷ nhưng 10,20 năm nữa dự án nó huỷ vậy là lời to. Vụ này chủ nhà chỉ nên cầm 10,20 triệu coi như bài học cho người mua thôi. Còn bản thân em là chủ nhà nếu người mua trình bày lý do chính đáng, hợp lý thì có thể trả lại toàn bộ. Ăn không uống không rất khó nuốt.

Em bổ sung tí : nếu là quy hoạch treo thì người bán không có gì gọi là lừa đảo cả. Còn nếu rơi vào quy hoach mà có thông báo quyết định thu hồi rồi thì trường hợp này có thể coi là lừa đảo và pháp luật cũng bảo vệ người mua nên có thể kiện được

Chỉnh sửa cuối:

Thịnh LED

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xin phép ad cho em chia sẻ câu chuyện của em ạ!

Em mới mất 100 TRIỆU vì lý do này các bác ạ, hi vọng các bác ko vấp phải giống em!

Tháng trước em có tìm hiểu và muốn mua căn nhà số 45 Ngõ 180A Nguyễn Lương Bằng, phường Quang Trung, Quận Đống Đa, Hà Nội nên đã đến gặp anh chị Chủ nhà là chị Vi Thanh Hải và anh Đoàn Xuân Phúc để tiến hành đặt cọc với số tiền là 100 triệu

Nhưng cuộc đời thật là trớ trêu, khi em tìm hiểu thì biết ngôi nhà có giá hơn 3 tỷ mà em đặt cọc lại nằm trong diện quy hoạch ... Hốt hoảng em chạy về mở hợp đồng đặt cọc ra thì rất lạ là trong hợp đồng lại ko có bất cứ câu chữ nào liên quan đến "Quy hoạch". Em đã nghi ngờ hợp đồng này (Vì hợp đồng này do bên bán soạn) và ra văn phòng luật để hỏi một số văn bản về hợp đồng đặt cọc thì trong văn bản có ghi rõ bên bán phải cam kết nhà không nằm trong quy hoạch!

Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...

Thế nhưng đến gặp anh chị ấy đề cập đến vấn đề nhà trong quy hoạch, anh chị lại tỏ ra rất bình thản, còn khuyên em nên tìm hiểu kỹ là quy hoạch có nhiều loại quy hoạch bla bla và nếu em muốn mua và bán cho người khác để không hiện chữ "Nhà nằm trong quy hoạch" trên sổ đỏ thì em phải làm như này như kia... Nói đến đây em chắc chắn là anh chị chủ nhà đã biết nhà nằm trong quy hoạch, và giá đền bù từ 1,1 tỷ-1,3 tỷ theo quy định của nhà nước, và muốn bán nhà cho những người chưa biết thông tin đó! Đến đây thì em biết mình bị lừa rồi, và anh chị cũng nói cứ đúng như hợp đồng mà làm thôi, đến ngày 45 em ko mua thì em mất tiền.

Đến lúc này thì em hiểu là em mất trắng 100 triệu tiền cọc rồi. Tất cả cũng chỉ vì mình vội vàng quá. Vợ em vừa mới sinh cháu đầu lòng xong, thế nên cũng muốn cho cháu có chỗ ổn định rồi cuống hết cả lên, nhục thế đấy. Hy vọng là mọi người đừng vội vàng giống em, và cũng lưu ý khi mua nhà mặt đất. Cái nhà mà em đang mua ở chỗ đó thì vẫn đang tiếp tục rao bán ầm ầm. Em chỉ mong là chia sẻ được với anh em để ai đang chuẩn bị mua nhà thì biết mà tránh thôi, ko lại mất tiền như em thì khổ. Thời buổi dịch bệnh này tích góp đến bao giờ mới đủ 100 triệu.

P/S : Mọi thông tin về cuộc nói chuyện em đều có file ghi âm, cam kết những gì em nói hoàn toàn là sự thật. Còn về kiện tụng thì chắc em ko kiện được rồi vì em thấp cổ bé họng làm sao kiện đc anh chị khi mà về lý thì em sai nhưng anh chị ấy đã làm như vậy thì em chỉ có cách là cảnh báo cho người có ý định mua sau đừng để mất tiền oan như e thôi!
View attachment 5551416 View attachment 5551415
View attachment 5551417
nếu cứ giao bán thế này 1 năm kiệu trả kiếm được 500
vì biết có qh lên cứ bán rẻ chút , các bác đi mua thây rẻ chốt nhanh là mất tiền ngay thoii

Hài, trước khi mua cụ phải lên phường xa xin thông tin về căn nhà định mua chứ. Có trường hợp lừa đảo có tổ chức . Sáng hỏi thì ko có tranh chấp, tiến hành đặt cọc và công chứng thì hôm sau lòi ra cái đơn tranh chấp nộp chiều hôn trước

muachieukyniem

Xe điện
Nếu khu đó đã nhận được thông báo + quyết định thu hồi đất thì là lừa đảo. Còn ko thì tại cụ chủ tham thôi.

dangvannam

Xe tải
Làm luật nên hiểu định kiếm tí ah.

BMV_HN

Xe điện
Vấn đề chủ nhà bán lại bên tòa án.
Nhưng cụ chủ nên làm căng . mấy hôm nữa cho rõ mặt người bán đi rồi tất tay .

QAZ

Xe container
Các cụ nói rồi: chỉ có người mua nhầm chứ người bán không bao giờ nhầm. Gọi là lừa đảo có đúng không các cụ ?

Chưa đến đoạn lừa đảo, chỉ là không nói sự thật thôi.

Họ KHÔNG nói là vướng quy hoạch, chứ họ không nói là KHÔNG vướng quy hoạch !

hoangdang82

Xe tải
Nói chung loại ăn không của người khác cũng là loại bẩn thỉu, é.o khá được! Biết quy hoạch nhưng vẫn bán để lừa người là loại bất nhân! Cụ chủ coi như học phí vậy! Nhiều ông OF còn đi phân tích câu chữ, đúng sai chả biết để làm gì?

Boy điện

Xe hơi
sao cụ cọc nhiều thế nhỉ.đợt e mua nhà 1tỷ cọc 10triệu chủ nhà kêu sao nhiều vậy.sau cùng nó đi xem ko sang tên dc cho nhà e.nên nó mất 10tr tiền cọc.nhà đó nó ko đàng hoàng j,nên e mới lấy đền bù cọc đó thôi.
thôi chia buồn với chủ thớt,gắp đúng nhà lý thông.

chẳng có tên

Xe tăng
Xin phép ad cho em chia sẻ câu chuyện của em ạ!

Em mới mất 100 TRIỆU vì lý do này các bác ạ, hi vọng các bác ko vấp phải giống em!

Tháng trước em có tìm hiểu và muốn mua căn nhà số 45 Ngõ 180A Nguyễn Lương Bằng, phường Quang Trung, Quận Đống Đa, Hà Nội nên đã đến gặp anh chị Chủ nhà là chị Vi Thanh Hải và anh Đoàn Xuân Phúc để tiến hành đặt cọc với số tiền là 100 triệu

Nhưng cuộc đời thật là trớ trêu, khi em tìm hiểu thì biết ngôi nhà có giá hơn 3 tỷ mà em đặt cọc lại nằm trong diện quy hoạch ... Hốt hoảng em chạy về mở hợp đồng đặt cọc ra thì rất lạ là trong hợp đồng lại ko có bất cứ câu chữ nào liên quan đến "Quy hoạch". Em đã nghi ngờ hợp đồng này (Vì hợp đồng này do bên bán soạn) và ra văn phòng luật để hỏi một số văn bản về hợp đồng đặt cọc thì trong văn bản có ghi rõ bên bán phải cam kết nhà không nằm trong quy hoạch!

Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...

Thế nhưng đến gặp anh chị ấy đề cập đến vấn đề nhà trong quy hoạch, anh chị lại tỏ ra rất bình thản, còn khuyên em nên tìm hiểu kỹ là quy hoạch có nhiều loại quy hoạch bla bla và nếu em muốn mua và bán cho người khác để không hiện chữ "Nhà nằm trong quy hoạch" trên sổ đỏ thì em phải làm như này như kia... Nói đến đây em chắc chắn là anh chị chủ nhà đã biết nhà nằm trong quy hoạch, và giá đền bù từ 1,1 tỷ-1,3 tỷ theo quy định của nhà nước, và muốn bán nhà cho những người chưa biết thông tin đó! Đến đây thì em biết mình bị lừa rồi, và anh chị cũng nói cứ đúng như hợp đồng mà làm thôi, đến ngày 45 em ko mua thì em mất tiền.

Đến lúc này thì em hiểu là em mất trắng 100 triệu tiền cọc rồi. Tất cả cũng chỉ vì mình vội vàng quá. Vợ em vừa mới sinh cháu đầu lòng xong, thế nên cũng muốn cho cháu có chỗ ổn định rồi cuống hết cả lên, nhục thế đấy. Hy vọng là mọi người đừng vội vàng giống em, và cũng lưu ý khi mua nhà mặt đất. Cái nhà mà em đang mua ở chỗ đó thì vẫn đang tiếp tục rao bán ầm ầm. Em chỉ mong là chia sẻ được với anh em để ai đang chuẩn bị mua nhà thì biết mà tránh thôi, ko lại mất tiền như em thì khổ. Thời buổi dịch bệnh này tích góp đến bao giờ mới đủ 100 triệu.

P/S : Mọi thông tin về cuộc nói chuyện em đều có file ghi âm, cam kết những gì em nói hoàn toàn là sự thật. Còn về kiện tụng thì chắc em ko kiện được rồi vì em thấp cổ bé họng làm sao kiện đc anh chị khi mà về lý thì em sai nhưng anh chị ấy đã làm như vậy thì em chỉ có cách là cảnh báo cho người có ý định mua sau đừng để mất tiền oan như e thôi!
View attachment 5551416 View attachment 5551415
View attachment 5551417
Cụ đưa thông tin thế này để cảnh báo mọi người là ok rồi! Cụ nên đưa lên ngiều diễn đàn nữa! Khi những nhà trong khu vực đó muốn bán mà ko bsns đc họ sẽ tìm chủ nhà cụ mua hụt mà chửi! Cụ đc an ủi phần nào rồi

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

skype0211

Xe tăng
Cụ chạy facebook ngân sách 50k/ngày, trong vòng 1 tháng liền để cảnh báo mọi người đi. Đừng kiện tụng làm gì mất thêm tiền, mất thời gian, mất chi phí cơ hội, mất niềm tin.... Mà chưa chắc giải quyết được vấn đề. Dùng sức mạnh cộng đồng mạng thôi, trong cái lý còn có cái tình.

Kacar1102

Xe buýt
Thực ra họ phạt cọc chủ một ít cũng đc. Vì cụ chủ giao dịch có thể làm mất cơ hội cho người khác giao dịch. Nhiều người có thể có máu liều, ko sợ chỗ quy hoạch treo.
Kể ra vụ này chia đôi chỗ cọc, mỗi bên chịu một nửa là ok nhất.
Còn cụ chủ đi kiện, nhà kia trong lúc kiện cũng khó giao dịch được.

Nguyen Hoa DN

Xe tải
Quy hoạch thì hình như đâu cho sang tên đổi chủ đâu cụ

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ chủ có ảnh cái bìa và thông tin tin cụ tỷ cái mục "quy hoạch" kia thì bà con chém mới chuẩn được.