[Funland] Mua nhà bị mất 100 triệu

Vit09

Xe hơi
E chưa đọc dc hết cmt nhưng cho e hỏi hơi thừa tý là bác biết chủ nhà bán và đến gặp hay là mua qua người môi giới ạ?

Chính những người có "học thức" mới hay bán kiểu này đấy ạ, họ nắm luật và dùng kẽ hở để che giấu điều cần che giấu.
Ngày trước nhà em mua đất tách sổ cũng vậy. Khi cọc không ghi gì về lối đi vì mặc định nghĩ là nhà đương nhiên phải có lối đi. Khi ra tách sổ không biết nhà bán làm kiểu gì mà tách được không cần lối đi luôn, do dải đất em mua cũng hơi đặc biệt, đất ở mình nhiều cái hay lắm. Nhà em lúc đó mới đi tư vấn luật sư (dại không luật sư từ đầu thì rõ rồi), thì họ cũng nói đàm phán trước. Nhà em đàm phán xin mở lối tối thiểu theo luật, nhưng họ nhất định không cho, trả cọc cũng không. Cọc nhà em 200tr cơ. Em nhất định không đồng ý tách mà không có lối. Mãi rắn quá, hơn nữa công văn tách thửa đã ra rồi không dễ gì rút được nên họ phải bán. Lúc xây sửa họ lại bắt đầu bắt chẹt là bức tường cũ họ xây (phía rãnh) là chưa hết đất của họ (rãnh chung tập thể, tức là có tranh chấp với tập thể), đòi nhà em xây thụt vào bù cho phần đó nữa.
Mua nhà đất ở VN phải cực kỳ cẩn thận, vì đất được cấp nhiều khi lắm vấn đề lắm, và mua nhà gặp người làm trong cơ quan quản lý, tòa án,...lại càng cẩn thận vì họ chơi luật lắm, có tính toán cả. Làm ở tòa án nhưng không biết đất của mình có quy hoạch khá vô lý ạ.
Chia sẻ của cụ quá chuẩn, nếu người mua mà không có kinh nghiệm thì gặp phải những người bán như cụ kể thì xác định phải có luật sư cứng, cộng với sự tư vấn cứng của bạn bè người mua may ra mới không bị thiệt thòi, may chuyện của nhà cụ, cụ cũng cứng và hiểu việc chứ không mua đất không có lối đi thì nhục vô cùng, sau có muốn ở cũng ko đc, mà bán ko xong.

Jiren198

Xe điện
Ở Hà Nội lượng tiền 2-10 tỷ rất nhiều...nếu ngon bọn địa phương nó nhá luôn rồi, ko đến lượt người đi mua nhà vãng lai đâu cụ...nên rẻ giật mình càng cẩn thận, đây bọn nó chủ tâm lừa cụ rồi...sau nếu cụ tự đi đặt cọc phải dùng hợp đồng tự mình soạn, pháp lý, tranh chấp q trọng nhất nếu chưa kịp kiểm tra cụ phải cài vào...như này là mình lỗi, cno bẫy rất khó kiện cáo...gặp phải bọn bựa va chạm rất mệt...cụ cứ đăng lên mạng, xem có nạn nhân khác ko, thì cùng viết đơn kiện ...chia buồn cùng cuu

NhungDacMec

Xe đạp
Xin phép ad cho em chia sẻ câu chuyện của em ạ!

Em mới mất 100 TRIỆU vì lý do này các bác ạ, hi vọng các bác ko vấp phải giống em!

Tháng trước em có tìm hiểu và muốn mua căn nhà số 45 Ngõ 180A Nguyễn Lương Bằng, phường Quang Trung, Quận Đống Đa, Hà Nội nên đã đến gặp anh chị Chủ nhà là chị Vi Thanh Hải và anh Đoàn Xuân Phúc để tiến hành đặt cọc với số tiền là 100 triệu

Nhưng cuộc đời thật là trớ trêu, khi em tìm hiểu thì biết ngôi nhà có giá hơn 3 tỷ mà em đặt cọc lại nằm trong diện quy hoạch ... Hốt hoảng em chạy về mở hợp đồng đặt cọc ra thì rất lạ là trong hợp đồng lại ko có bất cứ câu chữ nào liên quan đến "Quy hoạch". Em đã nghi ngờ hợp đồng này (Vì hợp đồng này do bên bán soạn) và ra văn phòng luật để hỏi một số văn bản về hợp đồng đặt cọc thì trong văn bản có ghi rõ bên bán phải cam kết nhà không nằm trong quy hoạch!

Lúc này thì em hiểu mình đã ngu khi không tìm hiểu kĩ rồi. Lên UBND quận Đống Đa hỏi thì họ cũng bảo là đất chỗ này đang nằm trong khu quy hoạch. Lúc đấy chỉ nghĩ là chắc quay lại xin anh chị ấy vì mình sai, mình ko tìm hiểu kỹ chắc vẫn được trả lại tí ti vì chị ấy làm ở Tòa Án cũng bận, nên chắc cũng không biết là nhà đang ở nằm trong diện quy hoạch...

Thế nhưng đến gặp anh chị ấy đề cập đến vấn đề nhà trong quy hoạch, anh chị lại tỏ ra rất bình thản, còn khuyên em nên tìm hiểu kỹ là quy hoạch có nhiều loại quy hoạch bla bla và nếu em muốn mua và bán cho người khác để không hiện chữ "Nhà nằm trong quy hoạch" trên sổ đỏ thì em phải làm như này như kia... Nói đến đây em chắc chắn là anh chị chủ nhà đã biết nhà nằm trong quy hoạch, và giá đền bù từ 1,1 tỷ-1,3 tỷ theo quy định của nhà nước, và muốn bán nhà cho những người chưa biết thông tin đó! Đến đây thì em biết mình bị lừa rồi, và anh chị cũng nói cứ đúng như hợp đồng mà làm thôi, đến ngày 45 em ko mua thì em mất tiền.

Đến lúc này thì em hiểu là em mất trắng 100 triệu tiền cọc rồi. Tất cả cũng chỉ vì mình vội vàng quá. Vợ em vừa mới sinh cháu đầu lòng xong, thế nên cũng muốn cho cháu có chỗ ổn định rồi cuống hết cả lên, nhục thế đấy. Hy vọng là mọi người đừng vội vàng giống em, và cũng lưu ý khi mua nhà mặt đất. Cái nhà mà em đang mua ở chỗ đó thì vẫn đang tiếp tục rao bán ầm ầm. Em chỉ mong là chia sẻ được với anh em để ai đang chuẩn bị mua nhà thì biết mà tránh thôi, ko lại mất tiền như em thì khổ. Thời buổi dịch bệnh này tích góp đến bao giờ mới đủ 100 triệu.

P/S : Mọi thông tin về cuộc nói chuyện em đều có file ghi âm, cam kết những gì em nói hoàn toàn là sự thật. Còn về kiện tụng thì chắc em ko kiện được rồi vì em thấp cổ bé họng làm sao kiện đc anh chị khi mà về lý thì em sai nhưng anh chị ấy đã làm như vậy thì em chỉ có cách là cảnh báo cho người có ý định mua sau đừng để mất tiền oan như e thôi!
View attachment 5551416 View attachment 5551415
View attachment 5551417
Mới đọc vụ này. Chia buồn với cụ. Gặp môi giới không có tâm và chủ nhà không có tâm thôi.

Henderson11

Xe tải
nói chung với đã có hợp đồng đặt cọc rồi , thì cụ trách làm sao được , nếu cụ lấy lại cọc được thì còn gì là đặt cọc , ví như nếu đất đó không trong quy hoạch , mà lại có 1 người mua khác đến sau cụ mua với cái giá cao hơn mà không bán cho cụ thử hỏi xem cụ có đồng ý chỉ nhận lại cọc của chủ nhà mà không phàn nàn gì không . rút kinh nghiệm thôi cụ ạ, mất 100tr tiền cọc là còn may đấy nếu mua rồi còn mất nhiều hơn
Lỗi đương nhiên thuộc về cụ thớt, cụ nói họ lừa cụ là không đúng.
Còn giờ cụ chơi chiêu "trạng chết chúa cũng băng hà" cũng dễ hiểu thôi.
Giả sử anh chị ấy trả cụ 50 củ thì cụ có lập thớt này ko?
em đồng tình
cảm ơn cụ đã chia sẻ, hi vọng nhiều người biết và rut kinh nghiệm
mợ đã hết chọc lốp rồi à, tư vấn em cái máy lọc cái, gấu nó cảnh báo không mua tối về nó xẻo

issie

Xe tải
Cụ chủ nhà ở Nguyễn Lương Bằng luôn mà không biết nhà định mua kia thuộc diện quy hoạch nhỉ.

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Về lý thì bên bán đâu có sai, việc tôi bán là có như vậy , còn coa quy hoạch hay không thì đó là thuộc quyền lợi của bên mua ohair check trc khi đặt cọc, còn không ghi luôn vào biên bản đặt cọc là Bên bán cam kết nhà đất k thuộc diện quy hoạch . Còn về mặt tình cảm và nhân cách con người thì đúng là chủ nhà mất tính người, lại là người có học nữa thì quả là loại khốn nạn thật

topic nào thế mợ ơi. cho e xin cái link :D E cũng đang tìm căn nhà đầu tiên của e đây :D
Cụ ơi, cho em xin link để e học hỏi với ạ :)

Em cũng đang có nhu cầu mua nhà đất ah
Gửi 2 cụ tham khảo ạ.

Đường bộ

Xe điện
Hai vợ chồng tòa án kia được lên báo là nổi tiếng rồi. Đáng đời!