Mua nhà chung cư chọn theo hướng cửa hay hướng ban công ạ???

tungtd.dx

Đi bộ
Các cụ hiểu biết về hướng cho em hỏi chút ạ:
Em hợp hướng Đông tứ mệnh. Giờ em định mua chung cư ở khu vực này. Em đã qua xem thì căn em mua là R1-01 thì ban công gần như chính Bắc, Cửa gần như chính Nam (2 hướng hơi lệch chút thôi ạ). Và ở giữa có hốc hút gió. Liệu hướng nhà như này thì có hợp với em ko ạ, Và liệu phơi quần áo trong hốc logia thì không biết có gió vào trong khô được không ạ. Vì em thấy các bạn ý bảo góc như này thì gió Đông Nam cũng sẽ có vào để mát nhà ạ.

Nếu cụ lên căn thực tế đặt la bàn thì cửa TN , ban công TB đều của Tây Tứ Mệnh. Còn căn này thì đúng là hốc hút gió rồi. :D

autogp1912

Xe buýt
Nếu cụ lên căn thực tế đặt la bàn thì cửa TN , ban công TB đều của Tây Tứ Mệnh. Còn căn này thì đúng là hốc hút gió rồi. :D
Ý cụ là hút gió như nào ạ :D Em chỉ sợ mùa đông lạnh và mùa hè lại ko có gió thôi ạ :D
Em xem la bàn thì nó hướng Bắc chệch đông khoảng 15 độ ạ.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Gấp gấp!!! Các bác giúp e với! E đang tìm mua nhà chung cư. E thì e cứ nghĩ xem hướng là hướng cửa chính. Nhưng thấy mọi ng bảo e mua nhà chung cư thì xem hướng ban công có hợp tuổi gia chủ ko chứ ko quan trọng hướng cửa chính. Túm lại là xem hướng cửa chính hay ban công ah? Mấy căn e đang ngắm thì cứ được hướng cửa lại ko đc hướng ban công hoặc ngược lại. Huhu
Mợ thích xem hướng nào cũng được, không quan trọng lắm về việc đó. Còn nếu nghe hợp lý hơn thì phải xem theo hướng ban công, vì năng lượng, khí, gió và ánh sáng sẽ vào bằng đường đó, còn cửa chính mở ra là hành lang chẳng lẽ lấy khi điều hoà, ánh sáng của hành lang vào nhà. Còn nếu muốn chắc chắn hơn thì phải xem hướng của cả toà chung cư. Mà có dự án ngay Tam Trinh có các căn hộ ban công Nam cửa Bắc hợp cả với mợ đấy, nhận nhà ở rồi, 2PN tầm 1,55 tỏi :D

Lamborghini 1985

Xe tăng
Các cụ hiểu biết về hướng cho em hỏi chút ạ:
Em hợp hướng Đông tứ mệnh. Giờ em định mua chung cư ở khu vực này. Em đã qua xem thì căn em mua là R1-01 thì ban công gần như chính Bắc, Cửa gần như chính Nam (2 hướng hơi lệch chút thôi ạ). Và ở giữa có hốc hút gió. Liệu hướng nhà như này thì có hợp với em ko ạ, Và liệu phơi quần áo trong hốc logia thì không biết có gió vào trong khô được không ạ. Vì em thấy các bạn ý bảo góc như này thì gió Đông Nam cũng sẽ có vào để mát nhà ạ.

Căn này ban công ĐB cửa TN nhé cụ, lệch nhiều chứ k có chuyện lệch 1 tí đâu, gió hướng Nam thì bị các căn kia chắn rồi, căn của cụ chẹt vào trong, nói chung là bí rì rì. Không thoáng. Nếu là e e chọn căn khác, cùng tiền bỏ ra cả tội gì mua căn đó

tungtd.dx

Đi bộ
Ý cụ là hút gió như nào ạ :D Em chỉ sợ mùa đông lạnh và mùa hè lại ko có gió thôi ạ :D
Em xem la bàn thì nó hướng Bắc chệch đông khoảng 15 độ ạ.
Hôm nay e lên lúc tầm 10h dungd căn này luôn , gió lùa từ ban công vào mát lắm cụ. Còn hướng sau này còn chọn hướng để đặt ban thờ nữa cụ ạ

autogp1912

Xe buýt
Căn này ban công ĐB cửa TN nhé cụ, lệch nhiều chứ k có chuyện lệch 1 tí đâu, gió hướng Nam thì bị các căn kia chắn rồi, căn của cụ chẹt vào trong, nói chung là bí rì rì. Không thoáng. Nếu là e e chọn căn khác, cùng tiền bỏ ra cả tội gì mua căn đó
Tại các căn kia thì giá lại cao hơn khá nhiều, chênh tầm 200tr mà rộng hơn có 2-3m thôi ạ. Em thấy ko đáng lắm.
Tại em lên căn đó dùng la bàn đo thì thấy lệch khoảng 20 độ ạ.

autogp1912

Xe buýt
Hôm nay e lên lúc tầm 10h dungd căn này luôn , gió lùa từ ban công vào mát lắm cụ. Còn hướng sau này còn chọn hướng để đặt ban thờ nữa cụ ạ
Cụ biết dự án nào ko ạ :D hehe nếu vậy đặt bàn thờ em nghĩ chắc là hướng Đông Nam đúng ko cụ.

gà toy

Xe buýt
Gấp gấp!!! Các bác giúp e với! E đang tìm mua nhà chung cư. E thì e cứ nghĩ xem hướng là hướng cửa chính. Nhưng thấy mọi ng bảo e mua nhà chung cư thì xem hướng ban công có hợp tuổi gia chủ ko chứ ko quan trọng hướng cửa chính. Túm lại là xem hướng cửa chính hay ban công ah? Mấy căn e đang ngắm thì cứ được hướng cửa lại ko đc hướng ban công hoặc ngược lại. Huhu
nhà đất hướng cửa, chung cư hướng ban công

Lamborghini 1985

Xe tăng
Tại các căn kia thì giá lại cao hơn khá nhiều, chênh tầm 200tr mà rộng hơn có 2-3m thôi ạ. Em thấy ko đáng lắm.
Tại em lên căn đó dùng la bàn đo thì thấy lệch khoảng 20 độ ạ.
Nếu thế thì cụ múc thôi, e thấy cụ đã tự đưa ra được quyết định rồi. Lên đây chỉ là để hỏi cho vui thôi :D . Cụ thích là được, đã ưng cứ thế mà múc :)

tungtd.dx

Đi bộ
Cụ biết dự án nào ko ạ :D hehe nếu vậy đặt bàn thờ em nghĩ chắc là hướng Đông Nam đúng ko cụ.
E bán cái dự án này mà cụ :)) . Theo lý thuyết là như vậy , nhưng khi đặt vẫn phải mời thầy về làm lễ nhé .

phuonganhh

Xe máy
Website
shopee.vn
Mỗi thầy 1 kiểu cụ ạ. Thầy thì cửa căn hộ, thầy thì hướng bán công, thầy thì thêm cả hướng của sảnh tòa chung cư. Nhưng cũng có người mua chả quan tâm hướng cửa hay ban công, đẹp là được 8-}

tranhien1979

Xe tăng
E có 1 căn ban công ĐN, 1 căn ban công TB, cửa chính ngược cửa ban công. Sau 1 thời gian ở, thấy căn ban công Đông Nam mát hơn vào mùa hè. Từ đó đỡ tốn điện điều hòa hơn. Em thuộc Đông Tứ Trạch. Căn đầu tiên mua chung cư lấy hướng theo cửa đi, căn thứ 2 theo ban công. Còn căn nhà đất đầu tiên thì em vẫn chọn hướng đông nam theo đúng bát cẩm trạch của mình.

nguyenmanhhoang

Xe tải
hướng cửa nhà anh nhé

banchaophoi

Xe tải
Các cụ nên hiểu rõ 2 từ "Xem hướng" nó mang ý nghĩa nào.
- Xem hướng theo phong thuỷ thì nhất định phải là hướng cửa. Nôm na là liên quan đến vấn đề về "khí" trong nhà ( khác với gió), và sự tác động về "khí" khi có người ở đầu tiên chính là cửa ra vào.
- Xem hướng theo thời tiết: Lúc này mới là hướng ban công, cứ hướng nào mát, view đẹp là quất thôi.

Khi mua nhà các cụ cũng đừng nặng nề quá về hướng cửa. Bởi đã theo phong thuỷ thì trong nhà có 4 thứ phải lưu tâm:
+ Hướng cửa hợp mệnh
+ Hướng ban thờ hợp mệnh và theo phong thuỷ
+ Hướng bếp hợp mệnh
+ Hướng đầu giường hợp mệnh
Nếu chỉ hướng cửa đẹp mà các phần còn lại ko hợp thì cũng không ổn và ngược lại. Tóm lại khi mua các cụ cứ xem 4 mục trên, 2/4 trở lên hợp với bản mệnh của mình là OK!
P/s: Em không phải thầy phong thuỷ đâu nhé =)) ( tránh như đợt trước em cmt xong có mấy cụ inbox nhờ vả :)) ). Em làm mảng TK Kiến Trúc- Nội thất nên cũng tham khảo kha khá để tư vấn cho khách.
Vậy theo cụ thì hướng giường ngủ 2vc xem theo tuổi ai? Nhà em chồng thì mệnh Tây tứ, vợ lại Đông tứ nên đang ko biết tính sao?
Thanks cụ!

Red2010

Xe điện
Vậy theo cụ thì hướng giường ngủ 2vc xem theo tuổi ai? Nhà em chồng thì mệnh Tây tứ, vợ lại Đông tứ nên đang ko biết tính sao?
Thanks cụ!
Nhà cửa đất đai theo tuổi đàn ông hết mợ ơi
Theo em thì chọn hướng nào ko kỵ với cả 2 là ok :D

hali

Xe buýt
Website
btb.vn
Chọn như em cả 2 hướng đều hợp

Loma

Xe đạp
Nếu chọn hướng ban công thì căn góc có 2 ban công, chọn cái nào ạ =))) em đùa thế thôi, cứ theo hướng cửa mà chọn ạ.

Bien_2002

Xe máy
Nhà ở thì có cửa ra vào, cúng tổ tiên thì cũng phải mở cửa nhà để đón, cúng thần linh thì mang ra phía trước cửa , trừ tà ma thì cũng phải chấn ở cửa ra vào. Cụ nghe chém Ban công chẳng qua để có hướng mát, cụ mà nghĩ hướng ban công ==> các nhà mặt đất chọn hướng ban công à.

azulka

Xe tải
Nên chọn ban công ĐN. Đông ấm hè mát. Thoải mái trong con người thì làm gì chẳng đạt.