Mua nhà đang cắm sổ ngân hàng

tuan2681

Xe điện
Vâng nhìn chung là người mua luôn có 1 phần rủi ro nhất định trong việc mua bán nhà đất đang thế chấp như này ạ. Gặp thằng k còn gì để mất nợ hàng chục tỷ thì nó chấp nhận ngồi tù luon cho nhẹ đầu, k ai làm phiền đc :D
chính xác cụ ạ, nên nhà đất là tùy duyên mà, tin tưởng được bên bán thì chốt kèo thôi cụ nhỉ

Z90

Xe tăng
chính xác cụ ạ, nên nhà đất là tùy duyên mà, tin tưởng được bên bán thì chốt kèo thôi cụ nhỉ
Vâng đúng rồi cụ ạ. Thực ra thì cũng xác định luôn ra tòa thì tòa cũng sẽ phán là 1 là trả lại cọc, 2 là tiếp tục thực hiện mua bán theo giá trong hợp đồng đặt cọc. Mất thêm thời gian, trí lực và tiền. Đen thì chấp nhận, còn thuận lợi thì lại tốt quá
Chỉ có ông ngân hàng và công chứng là sướng nhất ^^

moonsun1130

Xe buýt
Em đang dự đinh mua 1 căn nhà mà chủ nhà đang cắm sổ ngân hàng. Chủ nhà ko có tiền để lấy sổ ra trước khi em thanh toán tiền nhà.
các cụ cho em xin ít kinh nghiệm khi mua căn nhà thế này với ạ.
Cần làm những gì để mình ko bị rủi ro ạ?
cụ với chủ nhà mời bên công chứng đi cùng lên ngân hàng (chi phí công chứng/ lập vi bằng tại ngân hàng cụ và bên bán thoả thuận) làm việc ( tất nhiên nguyên tắcNH chỉ làm việc với KH là người vay, nhưng không bó buộc trong việc ai là người trả nợ hộ, miễn là đúng lý do, nguyện vọng, đúng tên, địa chỉ của người vay khi đó NH sẽ thu, tài sản thế chấp sau khi khoản vay đc tất toán sẽ trả cho ai là chủ tài sản (có TH mượn TS của ng khác đi vay như của Bố, mẹ, vợ, ACE ruột, sau khi đã trả nợ NH song vì 1 lý do nào đó không mang trả TS cho chính chủ lại dùng vào việc khác -> kiện cáo, ra toà) trừ TH đc Uỷ quyền nhận tài sản luôn nhé (TH này ít xáy ra).

4 bên sẽ ngồi lại cùng làm việc và thoả thuận, bên A ( người bán) sẽ chuyển nhượng cho bên B (người mua), sau khi khoản vay đc tất toán tại ngân hàng và trả thêm 1 số tiền nhất định nào đó theo đúng giá mà bên A muốn bán, bên công chứng sẽ lập hợp đồng mua bán có các điều khoản thoả thuận giữa 2 bên (ký và đóng dấu 3 bên), Ngân hàng sẽ làm xoá thế chấp tên KH, rồi ký đóng dấu, trả tài sản cho KH là người vay, ngay tại đó sổ đỏ sẽ chuyển từ tay người vay (người bán) sang cho người mua, nguoiwf mua sẽ tiến hành đi xoá thế chấp Và làm các thủ tục sang tên. (Lưu ý chi phí thuế mua bán, chuyển nhượng, phí .vvv thì phải có thoả thuận trước.)

Chúc cụ mua được nhà theo mong muốn.

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Lúc em mua 1 căn, em còn bỏ 2tr trả tiền cho ngân hàng đứng giữa, mở dịch vụ thanh toán 3 bên.
Ký HĐMB công chứng thì
- CK thẳng chủ nhà 60%
- CK vào tài khoản ngân hàng phong tỏa 40%.
Hôm nào cầm được sổ đã sang tên mình chính chủ, nộp ngân hàng thì dỡ phong tỏa.
Ông VPCC nào d ámký HĐCC mua bán khi sổ chưa giải chấp thì quá siêu.

Bigmen29

Xe đạp
ký công chứng treo bình thường mà cụ
Nghĩa là ko có pháp lý đâu. Đòi nợ ...theo kiện hoài muôn thủa.
Giờ đang nhiều con nghiện đất đói thuốc, sẵn sàng làm liều lên cẩn thận thì hơn.