Tin tức Mua Ô tô điện VinFast và sạc ở đâu

Arsephan

Xe tăng
Đi xe điện lợi nhất là những người:
1. Xe đi tầm 1400km/tháng trở lên
2. Nhà rất gần trạm xạc hoặc đỗ xe trong/cạnh nhà
3. Không có nhu cầu đi xa hoặc đi xa đã có xe khác
1. Xe đi tầm 1400km/tháng trở lên => Cái này là cách tính thuê pin của Vin à bác, phải <1400km/tháng chứ

Nếu đi tầm <1400km/tháng thì sạc tầm 5-7 lần nhỉ. Còn nếu để tại nhà riêng thì gọi Vin lắp bộ sạc tại nhà hay cắm vào ổ điện thường nhỉ?

kaku223223

Xe tăng
Tính thử tiền xăng vào xem nhé! tiền xăng ~ tiền thuê pin+tiền điện xạc. :-<

Rồi tính thêm chi phí thay dầu, bảo trì bảo dưỡng của xe xăng luôn nhé....
Vẫn hợp lý hơn xe điên

Tam Trương Phong

[Tịch thu bằng lái]
Đi tầm 1400 km tháng đảm bảo xe tàu tan nát như tương sau 3 tháng ngay !
Mà ngoài đó ra thì pin sập xệ chai nhanh vì sạc nhiều , chưa chắc đã kéo nổi cái xác xe
Mà ngoài ra còn nguy cơ pin chai sạc nhanh nó .... bùm , bên trung quốc bị nhiều rồi đấy

hungtom

[Tịch thu bằng lái]
Rồi lại giảm giá, có khi cả xe cả pin mua đứt còn dưới 500.

Kiên Khùng

Xì hơi lốp
Mà ngoài đó ra thì pin sập xệ chai nhanh vì sạc nhiều , chưa chắc đã kéo nổi cái xác xe
Mà ngoài ra còn nguy cơ pin chai sạc nhanh nó .... bùm , bên trung quốc bị nhiều rồi đấy
Pin anh Vượng đã lo rồi
Bác cưỡi xe rỗng bác cười pin chai
Chẳng hay bác có mắt tai
Sao không lướt web mà cai bớt nguyền
...
Chém chi chém chớ lật thuyền
Chèo lái chèo mũi chọc liền bác coi
Bác không làm bác chớ nhoi
Quê em kiểu đó thì thôi bầm mình

poiuy

Xe cút kít
1. Xe đi tầm 1400km/tháng trở lên => Cái này là cách tính thuê pin của Vin à bác, phải <1400km/tháng chứ

Nếu đi tầm <1400km/tháng thì sạc tầm 5-7 lần nhỉ. Còn nếu để tại nhà riêng thì gọi Vin lắp bộ sạc tại nhà hay cắm vào ổ điện thường nhỉ?
Tiền thuê pin tính ít nhất là 1400 thì phải đi từ đó trở lên mới có lợi chứ cụ. Đi ít quá mà vẫn phải trả bằng đó tiền pin thì thiệt. Còn vụ xạc thì chắc là có cả xạc trạm và xạc nhà thôi.

poiuy

Xe cút kít
Bàn về chuyện nổ pin thì cũng như bàn về xe xăng bị cháy thôi. Xui xẻo thì đi xe nào cũng xui. Pin nổ thì 100% là nổ trong lúc xạc.

MiniTàu

Xe buýt
Chào các cụ. Em đang tìm hiểu về ô tô điện của VinFast, cũng muốn mua 1 em đi vì ham thích công nghệ mới (đây là con xe đầu tiên của em). Điều khiến em đang băn khoăn là vấn đề sạc điện, mặc dù VinFast truyền thông là có mạng lưới trạm sạc phủ khắp nhưng em đang ở Chung cư, thế thì sạc ở đâu nếu Chung cư không cho lắp sạc, không lẽ cứ chạy đi sạc ở các nơi #, thế thì bất tiện quá. Liệu các bác có mua xe nếu rơi vào tình huống đó không ?
Mua xe lần đầu thì tốt nhất cụ mua xe xăng cho tiện, lấy kinh nghiệm sử dụng ô tô đã

MiniTàu

Xe buýt
Vấn đề nan giảicủa Xe điện Fanvist là thuê bao pin. tưởng đi xe điện rẻ, ai ngờ chẳng làm gì cũng mất 1,7 củ tiền thuê bao pin. chưa kể tiền điện. còn nếu xe rẻ, ko thuê bao thì mua thay con Morning đi phố thoải mái

10 năm cũng tròm trèm 170 củ, tức giá xe lên 860tr. mà giá này thì Cross, Tucson, CX5, HRV, Terra chưa kể Kona, Seltos =))
Xe điện trên thế giới đều đắt hơn xe xăng cùng loại 30% giá trị xe, chưa ai bảo dùng xe điện rẻ hơn xe xăng cả. Ví dụ bên Mỹ, Hyundai kona xăng. Khởi điểm từ 20k usd, trong khi bản chạy điện EV giá từ 35k usd. Nếu khôn lỏi như các cụ trong đây thì ngu gì mua bản chạy điện hehe

Ở VN sắp tới xe điện sẽ đc miễn các loại thuế. E34 lăn bánh chỉ từ 490-520tr, kể cả thuê pin 10 năm vân cứ rẻ hơn Soltos , Kona.

Chỉnh sửa cuối:

hoang1987

Xe tải
Vấn đề nan giảicủa Xe điện Fanvist là thuê bao pin. tưởng đi xe điện rẻ, ai ngờ chẳng làm gì cũng mất 1,7 củ tiền thuê bao pin. chưa kể tiền điện. còn nếu xe rẻ, ko thuê bao thì mua thay con Morning đi phố thoải mái

10 năm cũng tròm trèm 170 củ, tức giá xe lên 860tr. mà giá này thì Cross, Tucson, CX5, HRV, Terra chưa kể Kona, Seltos =))
Em mà như cụ, em để 590 triệu gửi tiết kiệm 20 năm, 20 năm sau cụ có hơn 2 tỉ, tha hồ mua xe, tội gì mua VFe34

datto70

Xe điện
Chào các cụ. Em đang tìm hiểu về ô tô điện của VinFast, cũng muốn mua 1 em đi vì ham thích công nghệ mới (đây là con xe đầu tiên của em). Điều khiến em đang băn khoăn là vấn đề sạc điện, mặc dù VinFast truyền thông là có mạng lưới trạm sạc phủ khắp nhưng em đang ở Chung cư, thế thì sạc ở đâu nếu Chung cư không cho lắp sạc, không lẽ cứ chạy đi sạc ở các nơi #, thế thì bất tiện quá. Liệu các bác có mua xe nếu rơi vào tình huống đó không ?
Nếu quá bất tiện vì tìm chỗ sạc, cụ nên mua xe xăng. Quá đam mê xe điện, bỏ qua mọi bất tiện, mua E34. Cá nhân em, em e34 là xe hạng B+, định giá đầy đủ là 890 củ, thì giá hơi cao ợ.

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
Xe điện
Pin anh Vượng đã lo rồi
Bác
Pin anh Vượng đã lo rồi
Bác cưỡi xe rỗng bác cười pin chai
Chẳng hay bác có mắt tai
Sao không lướt web mà cai bớt nguyền
...
Chém chi chém chớ lật thuyền
Chèo lái chèo mũi chọc liền bác coi
Bác không làm bác chớ nhoi
Quê em kiểu đó thì thôi bầm mình
Thơ bác hay , tuy hơi cuồng tý
Nhưng - Tiền bạc không đùa với khách thơ !

MiniTàu

Xe buýt
Nếu quá bất tiện vì tìm chỗ sạc, cụ nên mua xe xăng. Quá đam mê xe điện, bỏ qua mọi bất tiện, mua E34. Cá nhân em, em e34 là xe hạng B+, định giá đầy đủ là 890 củ, thì giá hơi cao ợ.
Cao là cụ so sánh với tiêu chí nào. ko sai so sánh xe xăng với xe điện cả vì nó khác nhau hoàn toàn.
Thực tế e34 lăn bánh 520tr (chưa gồm Pin) thôi.

Toan313

Đi bộ
Hãng có bán cục sạc tại gia đâu có 5,5 tr đó cụ.
Còn để ss giữa điện và các loại khác cũng như nhiều bài về xe dầu và xăng rồi đó: dầu mỗi km rẻ hơn xăng 500 đ đê; điện thì rẻ hơn 1.000 đ; sau nhiều năm chi phí tiết kiệm nó bù lại nhiều. Chi phí bảo dưỡng xe dầu cũng khủng hơn xăng, và xe điện với rủi ro về pin hãng chịu thì lại càng rẻ hơn.
CÒn nói về ô nhiêm của pin điện: Pin điện chỉ ô nhiễm tại làng nghề tái chế, còn trong nhà máy tái chế phải có tiêu chuẩn này nọ để vận hành >>> tức là chỉ ô nhiễm cục bộ 1 địa điểm. Còn xe xăng dầu đi đến đâu ô nhiễm đến đó là chung toàn bộ nhá cc. Khác nhau cơ bản đó.
nếu sạc tại nhà với điện 1 pha hộ gia đình thì chắc chỉ sạc chậm, vậy cũng bất tiện lắm ạ

Toan313

Đi bộ
nếu sạc tại nhà với điện 1 pha hộ gia đình thì chắc chỉ sạc chậm, vậy cũng bất tiện lắm ạ. còn ô nhiễm thì e có 2 ý ntn
1 là pin có dc xử lý hết ở nhà máy ko hay chi phí xử lý lớn mấy cty toàn tuồn ra ngoài ..
2 là điện dùng sạc xe thì cũng là sx từ các nguồn phát thải như nhiệt điện ... bao giờ điện nạp xe 100% sạch thì mới bảo là ko phải thải khí thải thôi ạ

Arsephan

Xe tăng
nếu sạc tại nhà với điện 1 pha hộ gia đình thì chắc chỉ sạc chậm, vậy cũng bất tiện lắm ạ
1. Cụ về nhà cắm sạc qua đêm chứ có gì bất tiện, 1 tuần cũng chỉ 1 lần thôi. chứ cũng không phải ngày nào cũng cắm.
2. Thỉnh thoảng đi cafe siêu thị thì cắm sạc nhanh.

Cơ bản nếu có nhà riêng đỗ xe trong sân thì sạc thoải mái...

Esposito

[Tịch thu bằng lái]
chưa biết nguồn gốc xe , chưa biết nguồn gốc pin , rất dễ giống mấy chiêc lux , với lux sa ,tàu tàu thế thì thôi !
Chịu - của các cuồng vin tất !

poiuy

Xe cút kít
chưa biết nguồn gốc xe , chưa biết nguồn gốc pin , rất dễ giống mấy chiêc lux , với lux sa ,tàu tàu thế thì thôi !
Chịu - của các cuồng vin tất !
Của người ta tất rồi thì cụ đi ra đi, làm gì còn cái gì của cụ nữa mà ở lại. Hay là cũng muốn có phần?
Hoá ra nói dzậy mà hổng phải dzậy.